อดีตรักยามเย็น Tribute To อ๊อด คีรีบูน <<+>> รวมบทเพลงเพราะจากเพื่อนๆพี่น้อง"พลังจิต"

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย mead, 23 ตุลาคม 2021.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เดี๋ยวหาให้ค่ะนักร้องหญิง >> อายุไม่สำคัญ
    เสียงน่าจะเป็นจัสมินนาย แต่ทว่า.. ไม่แน่ใจในเรื่องเอฟเฟ็กซ์หลังโควิด น่าจะพักฟื้นซักพักใหญ่ๆ( คิดว่า)
    จัสมินนายเจอโควิดมาเยือนทั้งน้องแมชชีน มารีน(เล่าสู่กันฟัง) แต่ก็ผ่านพ้นมาแล้วค่ะ
    ชะแว๊บติดต่อพี่เอ๋หญิง คนนี้เสียงทั้งหวานทั้งเนี๊ยบ ^^ เดี๋ยวส่งข่าวค่ะ

ถ้ามีแล้ว บอกด้วยนะคะ

3. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ความปรารถนาใด ๆ ที่เป็นกุศลของคุณอ๊อด ขอให้สำเร็จได้โดยง่าย แม้อยู่ในภพภูมิใด และขอบุญกุศลนั้นส่งให้ได้มาเกิดในบวรพระพุทธศาสนา ได้มีโอกาศฟังธรรม ปฎิบัติธรรม จนบรรลุถุงพระนิพพานในกาลอันควร เทอญ

4. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณเพลงเพราะ ๆ จากทั้ง3ท่านค่ะ

5. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ
    ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ดูจะเป็นการรบกวนคุณหนูตา และคนที่ต้องขอให้เค้ามาร้อง

สุดท้ายก็จะกัดลิ้นตัวเองตามที่ได้ลั่นวาจาไป

อ่อ และ เปาะ แปะ ของคุณมีด ก็จะไม่ได้ต้องร้องด้วยไง เอิ้กกก

คุณมีดครับ ผมลองแล้ว ไม่รอดจริงๆครับ
    โดยเฉพาะท่อน เปาะ แปะ เปาะ แปะๆๆๆ
    เพี้ยนกระจายเลย ขอโทษด้วยครับ
    ไว้เป็นเพลงอื่นเนาะ

6. sherbet4

ขอบคุณแทนคุณมีด และคุณอ๋องด้วยครับ
    ที่เข้ามาฟังเพลงระลึกถึงคุณอ๊อด และให้กำลังใจ

7. sherbet4

ขอบคุณ คุณมีดนะครับ
    ที่นำเพลงของพี่ๆน้อง ที่เคยร้องเพลงของคุณอ๊อดไว้ มารวบรวมไว้ที่กระทู้นี้
    คาราวะ

8. mead

ฝากความเป็นห่วงให้คุณมะลิปอด้วยนะครับนู๋ตา
    ผ่านโควิดกันมาทั้งครอบครัวเลย เด็กๆทั้งสองปลอดภัยก็โล่งใจนะครับ คุณแม่คงเป็นห่วงน่าดู
    ดูแลรักษาภูมิคุ้มกันกันให้ดีกันไว้ครับ

คุณเบทคงหานักร้องหญิงยากแน่ๆ
    นู่ตาน่าจะลองดูนะครับ เด๊่ยวคุณเบทกัดลิ้นล่่ะก็ ขาดแคลนนักร้องชายเสียงดีแน่ๆ อิอิ

9. mead

เปาะแปะร้องไม่ได้ก็แปะโป้งไว้ก่อนนะครับ
    รอฟังเพลงอื่นๆที่ถนัดก็ได้ครับ
    นานๆพี่ๆน้องๆห้องเพลงพลังจิตจะกลับมารวมตัวร้องเพลงกัน
    ได้ฟังก็ชื่นใจล่ะครับ ขอขอบคุณทุกๆท่านด้วย
    เด๊่ยวไว้มีวาระพิเศษก็กลับมาร้องกันอีกนะครับ

10. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    5555 อันนี้ขันอาสาเองค่ะคุณเชอเบทโฟร์ (เลียนแบบ) คุณเชอเบทโฟร์ไม่ได้รบกวนอะไรเลยค่ะ
    และพวกเราที่สามารถเป็นเสียงฝ่ายหญิง อาจจะพลาดข้อความเชิญชวนนี้เพราะไม่ได้เข้ามาดูมาอ่านกัน ตาเห็น เลยขันอาสา เพราะก็อยากฟังเพลงเพราะๆเพิ่มขึ้นมาอีกเพลงของคุณเชอเบทโฟร์เหมือนกัน
    ติดต่อไปแล้ว พี่กลางไพร(เอ๋) แกบอกว่า ไม่สามารถอัดเสียงที่คอมพ์ได้แล้ว ทุกวันนี้ ร้องที่ >> วีซิง ในแบบสำเร็จรูปเลยอ่ะ ตอนแรกว่าจะบอกให้อัดผ่านมือถือในแบบที่ตัวเองก็ทำ แต่ด้วยความที่ใช้มือถือพิมพ์ การพิมพ์อะไรยาวๆรู้สึกไม่ถนัดและปวดหัว(ช่วงฉีดวัคซีนAZ มาใหม่ๆ) เลย อืมม ผ่าน เข้เกียจพิมพ์ ฮ่าๆ
    มีอีกคนที่แว๊บเข้ามา พี่ตุ่ม และเสียงก็หวาน แอบคิด เข้ากันกับเสียงคุณเชอเบทโฟร์มั๊ยน๊อ ^^ ผ่านรึยังคงร้องอยู่คะเนี๊ยะ เดี๋ยวหาเสียงฝ่ายหญิงได้ ฝ่ายชายหายต๋อมง่าาาาาา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2021
  11. ษิตา

1,230
    ฝากความเป็นห่วงให้คุณมะลิปอด้วยนะครับนู๋ตา
    ผ่านโควิดกันมาทั้งครอบครัวเลย เด็กๆทั้งสองปลอดภัยก็โล่งใจนะครับ คุณแม่คงเป็นห่วงน่าดู
    ดูแลรักษาภูมิคุ้มกันกันให้ดีกันไว้ครับ

ค่ะ พี่มี๊ด เด็กๆไม่งอแงค่ะ ตอนเป็น ทำให้คุณแม่สบายใจ เพราะตัวคุณแม่เจอหนักหนาเอาการ แต่ก็ผ่านมาแล้ว

คุณเบทคงหานักร้องหญิงยากแน่ๆ
    นู่ตาน่าจะลองดูนะครับ เด๊่ยวคุณเบทกัดลิ้นล่่ะก็ ขาดแคลนนักร้องชายเสียงดีแน่ๆ อิอิ

คุณเชอเบทโฟร์ เสียงดีมีคุณภาพอ่ะ(รึจะมีคนเถียง) ถ้ามีอีกเสียง ก็อยากให้เพิ่มคุณภาพอ่ะ ^^
    และถ้าพี่แกอยากให้ตาร้องด้วย คงชวนตาแล้วล่ะค่ะ คงมองๆแล้ว ตาไม่สามารถ เพราะเสียงแบบนี้ คีย์แบบนี้ ตาไม่น่าจะถนัด (อันนี้คิดเองนะคะ)
    จะเสนอตัวก็นะ ตาลองฟังและคลอๆดูแล้วค่ะ เนื้อก็ไม่แม่น บางท่อนออกเสียงแปร่งๆ คิดว่า เพราะไม่คุ้นหู ต้องใช้เวลาฟังให้ชินๆหู บวกกับช่วงนี้ตาไม่สะดวกอัดเสียงเลยค่ะ ป๊อกแป๊กใช้เครื่อง (เพื่อสอบ final ออนไลน์) + เป็นที่รู้ๆว่าเทศกาลกฐิน ซึ่งรับปากช่วยจัดดอกไม้(หลายที่) กลางๆเดือนแหละ ถึงได้นั่งนิ่งๆ
    พี่โอ๋ล่ะคะ ไม่ลองอ่ะ รึว่าไงคะ !?
    ไว้คุณเชอเบทโฟร์จะกัดลิ้นตัวเองก่อนและไม่มีเสียงหวานๆมาจริงๆ ฮ่าๆ ตาจะลองอัด ลองๆว่ารอดไม่รอด ไม่ได้ไม่เป็นไร เอาไปฟังดูก่อนมั๊ย !? ( อันนี้ตรงๆมาเลยนะคะ ไม่ต้องมีคำว่า "เกรงใจ" เพราะถ้ารับปากแล้วจะพยายามค่ะ)

12. sherbet4

วีซิงค์ มักจะได้เห็น ได้ยินอยู่บ่อยๆว่าเดี๋ยวนี้จะไปร้องกันที่นั่น
    มีแต่ sherbet4 นี่แหละ ที่โบราณ คงยังรัองเพลงอยู่ที่พลังจิต และเป็นที่นี่ที่เดียว ไม่ว่าจะยูทูป หรือบนเพจไหนๆ ก็ไม่ได้เอาไปแปะไว้เลย
    เพราะ sherbet4 ถือคติ จะเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป เฉพาะที่พลังจิต (เป็นไงๆ ยักคิ้ว)

พี่ตุ่ม เสียงหวาน ชื่อ user คือ?
    ถ้าพี่ตุ่มของตา สะดวกจะร้องก็ยินดีน้า

เรื่องที่ไม่ชวนตาร้อง
    เพราะ..คิดแล้ว ประมาณการแล้ว ว่าน่าจะยุ่งๆ ไม่สะดวกทั้งเวลา อุปกรณ์ แรงบันดาลใจ ความฝัน และไฟในการขับร้อง คงยังไม่ใช่ ไม่เหมาะในเวลานี้
    ที่เห็นชัดๆ คือ แม้กระทั่ง เมล์ที่ส่งไปหา
    ยังไม่มีเวลาเปิดอ่านเลย (นี่ก็โบราณกับเค้าอีก 1 เรื่อง ยังส่งเมล์ เอิ้กกกกก)

ก็ยังรอนักร้องหญิงที่จะร้องเพลง อายุไม่สำคัญ อยู่นะ

อ่อ ขณะที่พิมพ์อยู่ แว่บขึ้นนมาว่า

ใครที่ว่าง ที่สะดวก มาร้องเพลงกลุ่มกันมั้ย
    (ใหญ่ขึ้นอีกหน่อย)จะร้องให้กับ อ๊อด คีรีบูน
    หรือ ปีใหม่ อะไรประมาณนี้ก็ได้ มากกว่า 1 เพลงก็ได้

ณ เวลานี้เอาที่ได้ ที่เห็นๆก็น่าจะมี คุณมีด คุณอ๋อง คุณหนูตา ป๊อกแป๊ก และ sherbet4
    แค่ไหนก็แค่นั้น เพื่ออีก 1กิจกรรม อีก 1 ความทรงจำ (และเพื่อรับชาวต่างชาติในการเปิดประเทศ) เพื่อเก็บไว้ ณ พลังจิต

โดยให้คุณหนูตา คุณมีด เป็นผู้อำนววยการผลิต จะร้องเพลงอะไร ใครจะร้อง
    แบ่งท่อน หรือจะร้องแบบไหน แบบคู่ แบบผสม ครีเอทกันให้เต็มที่เลย
    sherbet 4 จะขอสนุกด้วยการมิกซ์อย่างเดียว

ทั้งนี้ เมื่อเพลงเสร็จ ก็จะส่งให้
    กับมือ นัดมา ที่ไหน

จริง

13. ษิตา

1,230
    ขนาดวันนี้หลังจากตอบ จนตอนนี้ เพิ่งจะได้แว๊บเข้ามา
    พี่ตุ่มเสียงหวาน เสียงพี่เค้าประมาณเพลงสุนทราภรณ์ต่างๆนาๆเลยค่ะ
    >> wvichakorn
    อื่นๆเดี๋ยวแวะมาคุยด้วยใหม่ค่ะ วันนี้มีเรื่องต้องทำต่อ พี่มี๊ดหายเลย อิอิ มารับทราบโปรเจ็คต่อไป ^^ ร้องบ้านเกิดเมืองนอนดีมั๊ย ชอบทุกเวอร์ชั่นของ 64 เลยค่ะ

14. mead

โปรเจคปีใหม่เหรอครับ ได้เลยครับ
    ตอนนี้มีอยู่ในใจเพลงนึงที่ถ้านำมาร้องหมู่น่าจะไพเราะดีครับ
    เพลง"ดอกไม้ของน้ำใจ" ถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะชวนนู๋ตามาร่วมร้องสักท่อน 2 ท่อนนะครับ
    (ต้องแย่งคอมป๊อกแป๊กรึเปล่า อิอิ)
    คุณเบท จะมิกซ์ หรือเป็นโปรดิวเซอร์อย่างเดียวไม่ได้นะครับ ขอเสียงด้วยครับ
    นักร้องพลังจิตเวลานี้เหลือน้อยเหลือเกิ๊นนนน
    แต่ก็เป็นการดีครับ ถ้าหากได้ Reonion กันอีกสักครั้งในรอบ 10 ปี
    ถ้านู้ตาชวนคุณมะลิปอ น้องเมษา พี่กบ พี่ผ่อนคลาย สมาชิกเก่าๆ หรือคุณเวปสโนว์มาร่วมร้องได้คงจะดีครับ

เอาเป็นว่า อยากร้องเพลงไหนเดี๋ยวผมจะจัดหาดนตรีต้นฉบับมาให้นะครับ

15. sherbet4

กิจกรรมที่จะทำในช่วงก่อนปีใหม่นี้
    จะเป็นเพลงอะไร
    จะกลุ่ม จะจับคู่ จะกี่เพลง
    ใครจะร้องกับใคร จะรวมเลย หรือจะจับคู่ 2 คู่ 3 ก็แล้วแต่
    และแบ่งท่อนกันยังไง
    ขั้นตอนทั้งหมดเหล่านี้ก็ขอให้คุณหนูตา คุณมีด
    รวมถึงนักร้อง ก็ช่วยกันครีเอท สรรสร้างกันเต็มที่เลยครับ
    ทุกคนร่วมกันทำ ให้เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่เก็บไว้ที่พลังจิต ไว้เป็นความทรงจำของที่นี่ ของทุกคน

sherbet4 ขอร้องตามที่แบ่งท่อนให้มา และขอมิกซ์เพลง อย่างเต็มที่นะครับ

16. mead

นักร้องที่พร้อมร้องเพลงตอนนี้คงมีไม่กี่ท่านครับ
    บางที่อาจต้องขอให้คุณเบท หรือตั้งอ๋องดัดเสียงร้องช่วย (อิอิ)
    ส่วนเรื่อง MIX วางใจใช้บริการสตูดิโอของคุณเบทได้ก็นับว่าสุดยอดแล้วครับ

ส่วนเรื่องเพลงตอนนี้มี 2เพลง ที่สามารถนำมาร้องด้วยกันได้

คือ "บ้านเกิดเมืองนอน" และเพลง "ดอกไม้ของน้ำใจ"
    เด๊่ยวผมเตรียมคนดรีมาให้นะครับ
    ส่วนเพลงเดี่ยวอื่นๆ ใครพร้อมส่งเข้าร่วมโรงการตามที่ถนัดน่าจะดีที่สุดครับ
    ขอเป็นเพลงแนวสนุกสนาน รื่นเริงกันดีกว่านะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. sherbet4

เห็นดีเห็นงามกับคุณมีดด้วยครับ
    แต่ว่า..ตอนนี้

นักร้องหญิงที่จะร้องเพลง อายุไม่สำคัญ...เงียบ
    โปรเจคเพลงก่อนปีใหม่ก็...เงียบ
    งั้นก็..... เอิ้กกกกกก

18. mead

พอดีงานเข้าครับ อัดดนตรีมาให้ก่อนนะครับ
    นักร้องห้องเราจะมากันซักกี่คน (ช่วงนี้ขาดตลาด อิอิ)
    ฟังเวอร์ชั่น Vsing เล่นๆไปพรางก่อน
    เพลงนี้ถ้าได้นักร้องสัก 6 คน น่าจะลงตัวครับ

อาจจะมีใครที่เคยสับสน
    และบางคน
    คงดิ้นรนไขว่คว้า
    อาจเคยท้อเสียใจ
    หวังไว้ไม่ได้มา
    จนแม้เคยคิดจะหนีหน้าผู้คน

ด้วยวงแขนและเพียงมือสอง
    โอบประคองหัวใจเจ็บช้ำ
    เส้นทางนั้นมืดมน
    ขาดฝนอันชื่นฉ่ำ
    หม่นมัวด้วยความมืดดำ
    สิ้นหวัง

หากดอกไม้
    แย้มบานในใจแห่งผู้คน
    ที่ทุกข์ทน
    ความสว่างส่องทางสับสน
    ด้วยความรักที่มอบแก่กัน
    ให้ดอกไม้
    นั้นแทนความงามแห่งน้ำใจ
    ยิ่งใหญ่
    เมฆหมอกก็คงสลาย
    ด้วยดอกไม้คือความสดใส
    ในแสงตะวัน

Sekieeisu na toki
    Kokocro shizu ka ni
    Hu ri kae ru so no ka ta ni
    Ya sa shi I haru no ame
    Ho horo naga re ru
    Namida ko ra e zu
    Ono I de no
    Su ki ru ma de
    Tatazu me ha I I

To wa ni chi ru ko to no ma I
    Hana o hito wa
    Ai shi te ku re ru de syo ka
    Yasa shi ame ni u ta re te

O chi ru haka na sa yu e
    Hito wa ae su ru no de syo
    Hana wa hana yo
    Hi ia su ra sa ku
    Hi ta su ra hi ma u

คือดอกไม้อันดีงาม
    คงอยู่ด้วยความสดใส
    คือดอกไม้ของน้ำใจ
    งดงามเพียงใดให้แก่กัน

Hi ia su ra sa ku
    Hi ta su ra ni shi ru

คือดอกไม้อันดีงาม
    คงอยู่ด้วยความสดใส
    คือดอกไม้ของน้ำใจ
    งดงามเพียงใดให้แก่กัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2021
  19. ษิตา

1,230
    ตายุ่งสุดๆค่ะช่วงนี้ แวะมาบอก ยาวเลยเรื่องกฐินในแบบที่ลงมือไม่ใช่แค่ไปร่วมงาน เหนื่อยมากกกกก..กกกกกก

20. mead

งั้นผมว่าเราพับโปรเจคร้องกลุ่มปีใหม่นี้ไปก่อนนะครับคุณเบท
    ร้องเดี่ยวๆสะดวกกว่าร้องหมู่ครับ (นักร้องขาดแคลน อิอิ)
    นู๋ตาไปช่วยงานกฐินให้เต็มที่จะดีกว่า จะได้ไม่เหนื่อยมาก
    โมทนาสาธุด้วยนะครับ