เรื่องเด่น หลวงปู่โลกอุดร ( ตอบคำถามโดยหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ )

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 1 สิงหาคม 2018.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    998

"พระที่อายุยืนเป็นพันปีอย่างหลวงปู่โลกอุดรมีจริงไหม ทำได้อย่างไร?"

(สรุปความจากที่คุยกับหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ ตามที่จำได้นะครับ
    ภาษาอาจมีการเรียบเรียงใหม่บางส่วน และอาจมีเนื้อหาตกหล่นผิดพลาดไปบ้างบางส่วน ขอให้ใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับ)

หลวงตา - มีสิ ไม่ใช่อยู่ได้แค่เป็นพันปีนะ พระพุทธเจ้าท่านก็เคยบอกไว้ว่า ถ้าเจริญอิทธิบาท 4 แล้ว จะอยู่ถึงกัปป์นึงก็ยังได้เลย

ผู้ถาม - ท่านอยู่ทำอะไรครับ

หลวงตา - บางองค์ท่านก็อธิษฐานอยู่เพื่อดูแลพระศาสนาให้ครบ 5 พันปี

ผู้ถาม - แล้วอยู่มานานตั้งแต่สมัยพระพุทธเจ้ากกุสันโธ (พะระพุทธเจ้าองค์แรกของกัปป์นี้) เลยมีไหมครับ

หลวงตา - มีนะ เพราะกัปป์นี้มีพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ อายุมันต่อเนื่อง โลกนี้ไม่ได้ถูกทำลายแตกสลายไปไหน ท่านก็อยู่ได้

ผู้ถาม - โอ้โห... งั้นท่านก็อายุหลายล้านปีเลยสิครับ แล้วท่านอยู่ไปทำไมนานขนาดนั้น

หลวงตา - ท่านอธิษฐานอยู่เพราะอยากชมบารมีของพระพุทธเจ้าให้ครบทั้ง 5 พระองค์ไง มีหลายท่านนะ ไม่ใช่ท่านเดียวที่อธิษฐานจิตแบบนี้

ผู้ถาม - แล้วท่านอยู่กันได้ยังไงครับเป็นล้านปี ท่านรักษาธาตุไว้ได้ยังไง

หลวงตา - พวกนี้ท่านอยู่ได้ด้วยอิทธิบาท 4 ไง ท่านจะอยู่ในฌานสมาบัติเกือบตลอดเวลา พออยู่ในฌาน ร่างกายมันก็หายใจน้อย ทำงานน้อยมาก หัวใจก็แทบไม่เต้น ร่างกายมันก็เลยแทบไม่มีการเผาผลาญ ธาตุมันก็เลยไม่ค่อยเสื่อม

ผู้ถาม - แต่มีคนเห็นหลวงปุู่ใหญ่ท่านออกมาให้คนเห็นบ่อยๆนี่ครับ

หลวงตา - อันนั้นตัวปลอม หมายถึงท่านไม่ได้เอาร่างกายที่เป็ฯธาตุขันธ์ออกมาหาจริงๆ ท่านแค่ส่งจิตออกมา ท่านมีฤทธิ์เยอะนะพวกนี้ ตัวจริงท่านก็นั่งรักษาธาตุขันธ์อยู่ในสมาธิ แต่ก็ส่งจิตออกมาให้เห็นเป็นคนจริงๆ จับเนื้อต้องตัวได้ด้วย ท่านถึงได้แวบไปนู่นมานี่ได้เร็วไง เพราะท่านส่งจิตมาไม่ได้มาเป็นร่างกายจริงๆ เพราะถ้าเอาตัวจริงมา ธาตุขันธ์มันก็ต้องเผาผลาญพลังงาน การรักษาร่างกายให้อยู่นานก็จะยากนะ

ผู้ถาม - แล้วตัวจริงท่านอยู่ไหนกันล่ะครับ

หลวงตา - พวกนี้ส่วนใหญ่ท่านเข้าสมาธิอยู่ในป่าหิมพานต์กันนะ มันเป็นโลกกึ่งทิพย์คล้ายๆเมืองลับแล คนทั่วไปเข้าไปไม่ได้ง่ายๆ

ผู้ถาม - อ้อ ท่านอยู่ในป่าหิมพานต์ ท่านก็เลยฉันแต่ของในป่าหิมพานต์ ซึ่งเป็นเมืองกึ่งทิพย์ ของเค้าก็ละเอียดกว่า ไม่หยายไม่มีพิษเหมือนของในโลก ก็เลยช่วยรักษาธาตุขันธ์ท่านได้ดีขึ้นไปด้วยใช่ไหมครับ

หลวงตา - เอ้อ ใช่ อย่างนั้นล่ะ

ผู้ถาม - แล้วพวกนี้ส่วนใหญ่ท่านเป็นพระอรหันต์ หรือพระโพธิสัตว์ครับ

หลวงตา - ส่วนใหญ่เป็นพระอรหันต์นะ เพราะพวกนี้ท่านกำลังรวมแล้ว ไม่เกิดแล้วก็มี หรืออธิษฐานดูแลพระศาสนา หรืออธิษฐานขอชมบารมีไว้ ก็เลยใช้ฤทธิ์ในการดำรงร่างกายเอาไว้อย่างนั้น หรืออย่างบางองค์ ถ้าร่างกายมันเกินกว่าจะปรับธาตุใช้งานได้แล้ว ท่านก็ถอดจิตออกไปเข้าร่างใหม่เลย ท่านจะกำหนดจิตดูว่ามีใครหมดอายุขัยแล้ว แล้วก็เอาจิตเข้าไปอาศัยอยู่แทนต่อเลย ปรับธาตุร่างนั้นแล้วใช้ร่างนั้นต่อไปเลย ไม่ต้องไปเกิดเข้าท้องใหม่ มันเสียเวลา กว่าจะเป็นเด็ก กว่าจะโตมา มันเสียเวลากว่าจะมาระลึกในธรรมะที่ตนเคยได้ไว้ ถ้ามีหน้าที่รักษาศาสนา ก็อาจจะใช้ได้ไม่ทันการณ์

ผู้ถาม – แล้วพระโพธิสัตว์ล่ะครับ ท่านทำอย่างนั้นไหม

หลวงตา – ไม่ค่อยนะ เพราะพระโพธิสัตว์ท่านต้องใช้รูปลักษณ์ในการสร้างบารมี พอถึงอายุ ท่านก็จะไปเกิดในท้องใหม่ ในร่างใหม่ คนใหม่ เพื่อที่จะได้มีรูปลักษณ์ของตัวเองมากขึ้น เกิดชาตินึงก็มีรูปลักษณ์นึง อีกชาติก็มีอีกรูปลักษณ์นึง แต่ละชาติก็ได้สร้างบารมีและฝากกระแสไว้กับรูปลักษณ์นั้นๆ เหมือนหลวงปู่ทวดท่านก็เกิดหลายชาติ ทุกชาติก็ได้สร้างบารมีมากมาย ก็มีคนกราบไหว้บูชาทุกรูปลักษณ์ มันก็กระจายกระแสในการแผ่และฝากพลังงานไว้ได้มากขึ้นกว่าเป็นรูปลักษณ์หลวงปู่ทวดองค์เดียว

ผู้ถาม – แล้วโพธิสัตว์ที่ท่านอธิษฐานอยู่อายุยาวเลย 1 กัปป์ แบบไม่ได้ไปเกิดเข้าท้องใหม่เลย มีไหมครับ

หลวงตา – ก็มีนะ พวกนี้ก็อาจเป็นโพธิสัตว์ที่อธิษฐานสร้างบารมีโดยการอยู่รักษาพระศาสนาทั้งกัปป์เลยก็มี

ผู้ถาม- โอ้โห เป็นการสร้างบารมีที่ยาวนานมากนะครับ เกิดมาสร้างบารมีชาติเดียว แต่อายุกัปนึงเลย ก็ได้รูปลักษณ์เดียวเองด้วย

หลวงตา – เรื่องการสร้างบารมีของโพธิสัตว์ ท่านสร้างมากกว่านี้ประมาณไม่ได้นะ กัปนึงนี่ไม่ได้มากอะไรหรอก ก็แล้วแต่ว่าท่านอธิษฐานสร้างยังไง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2018
  2. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุในธรรมเจ้าค่ะ

3. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    สาธุคับ

4. madeaw23

madeaw23 สมาชิก