เรื่องเด่น หลวงปู่ดู่สอนศิษย์เรื่อง กรรมทางวาจา

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 5 สิงหาคม 2007.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    เรียนเชิญทุกท่านร่วมเข้าฟังการบรรยาย
    ถามตอบปัญหาธรรมในแนวทางพระโพธิสัตว์ หลวงปู่ดู่ โดยหลวงตาม้า

รายละเอียดคลิ๊ก

กำหนดการณ์ถ่ายทอดสดการตอบปัญหาธรรมของหลวงตาม้า ประจำเดือน มีนาคม 2555

อนุโมทนาสาธุ

2. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมขอขมากรรมต่อเพื่อนคนนั้นด้วยนะครับ
    ที่ผมเคยใจร้อนพ่นอสรพิษแห่งวาจาใส่ด้วยความสะใจ.
    ที่ได้ทำ..แบบนั้น.
    .. ตอนนี้ผมรู้แล้วเข้าใจแล้ว รับการขมาจากผมด้วยนะครับ
    อย่าถือสาผมเลย ตอนนั้นผมยังโง่อยู่:'(

กราบนมัสการหลวงปู่.โมทนากับจขกท.ครับ.

3. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    ถึงผมจะพูดเรื่องจริง.แต่ก็ไม่ใช่เรื่องของผม
    กรรมใครกรรมมันอยู่แล้วครับ แม้จะพูดด้วยความหวังดี
    แต่วาจาก้าวล่วงก็บาปเหมือนกัน ผมรู้
    ต่อไปนี้ผมจะพูดแต่เรื่องดีๆ.
    ผมจะยึดคำสอนของหลวงปู่ทุกลมหายใจครับ
    กราบๆๆ:':)':)'(
    ..................................
    ใครที่รู้ตัว่าเป็นเพื่อนผม และเคยโดนผมด่า
    ขอรับการขมากรรมจากหัวใจผมด้วยนะครับ
    ขอความเมตตา...:':)':)'(

4. กายในกาย

กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

5. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

มี บริบทนี้ด้วยเหรอครับ....ใจแคบนะผมว่า แผ่ออกไม่มีประมาณ ไม่มีที่สุด สิครับ
    อย่าเคืองผมล่ะ..อธิฐานเพื่อตนคนเดียว มัน...ผิดทางนะครับ