หลวงตาม้าสอนพุทธภูมิ

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย นพณัฐ, 15 มกราคม 2013.

1. Tannie23

Tannie23 สมาชิก

ขออนุโมทนาสาธุนะคะ ที่ได้ไปกราบหลวงตาม้าที่วัดถ้ำเมืองนะ

กราบนมัสการหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าคะ ถ้ามีโอกาสก็อยากไปกราบท่านสักครั้งเช่นกันค่ะ

2. Moderator6

Moderator6 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ไม่ควรเอามาพูดเล่นจริงๆ ต้องขอบคุณ คุณ raming2555 ที่ตักเตือน

3. view2004

view2004 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    จะลงนรกนั้น ผมว่าอาจเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะว่า การปรารถนาความดีเหล่านี้ไม่ใช่การกระทำในทางอบายเลย ใครที่ปรารถนาอะไร เมื่อกำลังใจไม่ไหวก็สามารถลาได้ อย่างน้อยๆก็ทำให้คนที่มีความปรารถความดีใดๆ ลดความประมาทในชีวิตลงบ้างไม่มากก็น้อยครับ หลายคนหลายความคิดครับ สาธุ

4. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมี2ตัวอย่างจะเล่าสู่กันฟังนะครับ...สมัยหลวงพ่อฤษียังมีชีวิตอยู่ ผมเองอาศัยความเป็นเด็กก็เข้าไปร่วมรับใช้ในกลุ่มศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อ ครั้งนึงในงานพิธีที่วัดผมได้มีโอกาสเจอศิษย์รุ่นพี่สองคน สองคนนี้ปรารถนาพุทธภูมิมาในยุคเดียวกับหลวงพ่อแต่ไม่ได้ลายังบำเพ็ญบารมีอีกเพียง7ชาติก็จะได้ไปรออยู่บนสวรรค์ชั้นดุสิต(นี่เป็นเรื่องที่รู้กันภายในกลุ่มศิษย์ใกล้ชิด)ผมสังเกตสองคนนี้จะไม่ค่อยพูดคุยหรือแสดงตัวว่ารู้อะไรหรือเป็นอะไร ไม่บอกว่าทำอะไรได้บ้าง ที่ผมสังเกตเห็นคือทั้งสองคนนี้ เคารพรักองค์สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าอย่างยิ่ง เคารพรักหลวงพ่อฤษี อย่างยิ่ง จะทำอะไร จะพูดอะไร จะระมัดระวังไม่ล่วงละเมิดเลยแม้แต่น้อย กริยาที่ทำไป ทำด้วยความเคารพสุดหัวใจ ผมเองก็มีข้อสงสัยบางประการเกี่ยวกับเรื่องพุทธภูมิ เมื่อสบโอกาสจึงเข้าไปหาแล้วขอความกรุณาท่านให้ช่วยดูให้หน่อยว่าผมเองปรารถนาพุทธภูมิ(อย่างที่ผมรู้มาก่อนหน้านั้น)จริงหรือไม่อย่างไร? พี่คนนั้นใจดี ยิ้มแย้ม มีเมตตา แต่ไม่ดูให้ เมื่อทนเซ้าซี้มากๆเข้า ท่านก็ว่างั้นฝากเอาเงินเหรียญในถุงนี้ไปถวายหลวงพ่อให้ที ผมวิ่งไปถวายอย่างรวดเร็ว เพื่อกลับมาให้ทันดู สิ่งที่เห็นคือ พี่คนนี้นั่งพนมมือ กราบพระ กราบหลวงพ่อ อธิษฐานขอบารมีพระ ท่านทำทุกอย่างด้วยความเคารพ จบด้วยการกราบ3ครั้ง แล้วตอบผมทันที อย่างละเอียดและชัดเจนเท่าที่ตอบได้ส่วนที่ไม่สมควรตอบท่านจะพูดว่าตอบไม่ได้องค์สมเด็จตรัสมาเพียงเท่านี้ ผมถือว่าท่านพวกนี้เป็นคนจริง ไม่พูดจาโอ้อวด กริยาที่ทำทุกอย่างทำด้วยความเคารพอย่างสูง แล้วทำด้วยความจริงใจ การใช้อภิญญาของท่านพวกนี้เร็วมากและแจ่มชัดมาก คนแบบนี้ผมเคารพจากใจจริง ผ่านมา 20 กว่าปีนี้ ไม่ได้เจอพี่ทั้งสองอีกเลย ... ตัวอย่างที่สอง ผมมีรุ่นพี่ที่เป็นศิษย์วัดธรรมกายเป็นพยาบาล คืนหนึ่งพี่คนนี้พาเพื่อนผู้หญิงมาด้วย หน้าตาดี แม้ว่าจะอายุมากกว่าผมหลายปี เธอมาปรึกษาผมว่า มีผู้ชายคนหนึ่ง บอกว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤษี เขาบอกว่าเขาปรารถนาพุทธภูมิ และบอกว่าเขาจะต้องได้พี่เป็นเมีย เพราะหลวงพ่อบอกว่า พวกที่ปรารถนาพุทธภูมินั้่นจะมีเมียมาก คือถ้าไม่ได้พี่เป็นเมีย การบำเพ็ญบารมีของเขาจะไม่ต่อเนื่อง หรืออาจต้องล่าช้าออกไป เพราะพี่เป็นคู่บุญคู่บารมีเขามา แต่พี่มีครอบครัวมีสามีมีลูกแล้ว จะให้พี่หย่ากับสามีไปอยู่กินกับเขาได้อย่างไร เธอถามผมว่าจะทำอย่างไรดี? ผมบอกพี่คนนี้ไปว่า หลวงพ่อเคยบอกไว้เหมือนกันนะ ว่าพวกพุทธภูมินี่บริวารเยอะ ลูกเมียก็เยอะ แต่ท่านไม่เคยสอนให้ไปพรากลูกพรากเมียใคร หรือไปทำชั่ว หลวงพ่อสอนเน้นเรื่องบารมี10 เมื่อทำชั้นต้น ชั้นกลาง ชั้นสุด รวมแล้วเป็น 30 ทัศน์ และทำกรรมฐาน 40 นี่ให้คล่องทุกกอง ผมได้ยินได้ฟังมาแบบนี้นะ ผมก็แนะนำพี่คนนี้ไปว่า คนแบบนี้มีมาก อาศัยชื่อหลวงพ่อ และเอาคำพูดบางคำมาตัดต่อเพื่อสนองความเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้ของตัวเอง ผมคิดว่าไม่ควรคบกับคนๆนี้ ปฏิเสธไป แล้วเล่าให้สามีฟังด้วย เขาจะได้ไม่กล้ามายุ่งด้วยอีก...นี่เป็น2ตัวอย่างที่ผมประสบมา ฝากให้ท่านผู้อ่านพิจารณา ผมเองมีความเชื่ออย่างคนหัวโบราณว่า"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ ของไม่จริง" ดังหลวงปู่ดุลย์และหลวงปู่อีกหลายๆรูปได้กล่าวไว้

5. view2004

จริงๆแล้วก็แล้วแต่สไตล์การมาของผู้นั้นครับ บางคนมาเงียบ ก็ดูน่าเลื่อมใส ศรัทธา บางคนมาดูน่าขำขัน ตลกปกฮา แต่ลึกๆเดาอารมณ์ไม่ออกเลย ก็น่ากลัวเช่นกันครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นควรดูลมหายใจ ดูอาการที่ครุ่นคิด วิตก ที่บางที่ผู้นั้นเก็บไม่มิดครับ เช่น เกาคาง ตามองฟ้า แสดงว่ากำลังครุ่นคิดอย่างมากอยู่ครับ

6. view2004

นมัสการหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า ครับ

วันนี้ไปหาน้าของผม ซึ่งเป็นมีความสัมพันธ์ที่คุ้นเคยกันดีครับ เจอหน้ากันก็บ่อย ช่วยเหลือกันก็บ่อย วันนี้ได้รู้ความปรารถนาของน้า ขนลุกเลยครับ สาธุครับ

7. ดาวศุกร์

ดาวศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    คนที่ปรารถนาพุทธภูมิที่บารมียังไม่เต็ม คงจะอยู่นิ่งๆเงียบๆไม่ได้หรอกครับ ต้องหาโอกาสทุกเวลาขณะที่มีชีวิตเร่งสร้างบารมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  8. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ หลวงตา ครับ..................

9. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะสวัสดี ^-^

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ