สาธิตการใช้งานไมค์/กล้อง ในห้อง Voice Chat ค่ะ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Likely, 24 กรกฎาคม 2010.

1. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

1. เมื่อล็อกอินเข้ามาในห้องแล้ว จะมีหน้าต่างการอนุญาติใช้งานไมโครโฟนและกล้องฯลฯ
    กด Allowได้เลยค่ะ:cool:

2.มองหา icon หนึ่งในสองตัวนี้ได้จาก มุมขวาล่างขอหน้าจอค่ะ

icon รูปลำโพงสีเทาๆก็คือ ตัวควบคุมเรื่องเสียงและไมค์ ที่เรากำลังจะได้ใช้กัน..
    ส่วน สีส้มไม่แน่ใจว่ามีทุกเครื่องหรือเปล่า... ตัวนี้ใช้สลับเสียงจากการพูดไมค์และเปิด-ปิดเสียงเพลงได้ด้วยค่ะ^^

3.เปิดเจ้าลำโพงเทาๆขึ้นมาเลยค่ะบางเครื่องจะมีขีด mute ที่ไมค์อยู่

4.ติ้ก mute ของ mic volume ออกค่ะ ทุกท่านสามารถปรับความดังของเสียงได้ในช่อง wave ค่ะ
    บางเครื่องหากเปิด wave ไว้มากไป เสียงจะแตกได้ อันนี้ต้องทดสอบจากคนฟัง^^

5.กลับมาที่หน้าแชท....
    ติ้กที่ voice On/Off จะมีรูปไมค์โผล่มาอยู่หน้าชื่อของเราตรงด้านขวาค่ะ (แต่ยังไม่แดงนะ)
    มาติ้กอีกที่ตรง Hands Free หากมีเสียงลอดเข้ามา ไมค์ของทุกท่านก็จะเป็นสีแดงแล้วค่ะ ^^
    ลองพูดหรือเปิดเพลงดู ไมค์จะแดง และจะมีขีดวิ่งขึ้น-ลง (ระดับเสียง) ใกล้ๆกับ My Web cam ค่ะ
    วิธีพักไมค์อีกแบบ โดยที่ไม่ต้องติ้ก
    Hands Free ก็คือ กด Ctrl ค้างไว้เวลาพูดค่ะ

6. ตัวนี้คือเจ้าสีส้ม Realtek HD Audio Manager อีกตัว ใช้สลับเสียงพูด-เพลงในเครื่องได้เหมือนกัน
    กดไปที่หน้า mixer และสังเกต ตรง mic volume / stereo mix สองตัวนี้ใช้สลับกันเวลาเปิดเสียงค่ะ
    หากพูดไมค์ก็ กด
    x ของ stereo mix
    หรือจะเปิดเพลงในเครื่อง ก็ กด
    x ของ mic volume

แบบนี้เสียงไม่ตีกันแน่นอน
    แต่ถ้าจะพูดไปพร้อมกับเพลงเบาๆ ก็ไม่ต้องกด
    x ของทั้งสอง แต่เราจะไปปรับใน wave ของข้อ ๕ ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      181.7 KB
      เปิดดู:
      1,825
      ขนาดไฟล์:
      4.7 KB
      เปิดดู:
      2,426
      ขนาดไฟล์:
      111.1 KB
      เปิดดู:
      1,691
      ขนาดไฟล์:
      171.8 KB
      เปิดดู:
      1,666
      ขนาดไฟล์:
      124.6 KB
      เปิดดู:
      1,709
      ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      1,581
      ขนาดไฟล์:
      57.2 KB
      เปิดดู:
      1,621
      ขนาดไฟล์:
      362.9 KB
      เปิดดู:
      1,593
      ขนาดไฟล์:
      23 KB
      เปิดดู:
      1,610
      ขนาดไฟล์:
      29.9 KB
      เปิดดู:
      1,578
      ขนาดไฟล์:
      100.5 KB
      เปิดดู:
      1,585
      ขนาดไฟล์:
      110.9 KB
      เปิดดู:
      1,723
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2010
  2. Likely

การใช้งานกล้อง...

1.ก่อนอื่นเรามาดูการตั้งค่า-อนุญาตการใช้งานกล้องกันค่ะ
    ปุ่ม setting อยู่ที่มุมซ้ายบนของห้อง คลิกเลยค่ะ

2. Display my webcam status to others yes/no

ได้แล้วกด save ค่ะ:cool:

3.ลองติ้กที่ camera On/Off หากกล้องใช้งานได้จะโชว์ภาพอยู่ในจอเล็กๆด้านซ้ายมือค่ะ

และหลังชื่อของเราก็จะมี รูปกล้อง(กลมๆ)โผล่ขึ้นมาค่ะ
    ทีนี้ หากมีคนอื่นใช้กล้องด้วยแล้วเราอยากดูบ้างล่ะ??....
    กดเจ้ากล้องกลมๆหลังชื่อคนๆนั้นได้เลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2010
  3. Likely

4.เมื่อกดกล้องของผู้อื่น ก็จะมีเจ้าตัวนี้โผล่มา กด view ค่ะ แต่ภาพจะยังไม่ขึ้น...
    (ต้องรอเจ้าของกล้องอนุญาตให้ดูได้ก่อนค่ะ)

5.แวบมาทางเจ้าของกล้องบ้าง...เมื่อมีใครมาขอดูกล้อง จะขึ้นหน้าต่างขออนุญาตแบบนี้ค่ะ

Accept =อนุญาตให้ดูกล้องได้ Deny = ไม่ให้ดูนะ:d!

6.สุดท้ายถ้าเจ้าของกล้องยอมให้ดูก็จะมีภาพขึ้นมาแล้ว ค่าาาาาา
    :boo:

4. ทำเป็นงง

ทำเป็นงง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    ครับ ตอนนี้ ใช้ได้แล้ว นะครับ
    รบกวน อาจารย์ พินิจ 2 รอบแล้ว 555+( ถึงขนาด โทรสอนกันเลย )

ยังเหลือเรื่องกล้อง อีกอย่าง ไว้รบกวนใหม่
    ขอบพระคุณอาจารย์ พินิจ และคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Likely<!-- google_ad_section_end --> ครับผม..

ดูภาพนี้ แล้วได้อารมณ์ ดีจริง ๆ 555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  5. Likely

เรื่องกล้องหากกดไปแล้ว ฝ่ายโน้นก็อนุญาตแล้ว แต่ดูไม่ไ้ด้ น่าจะมาจากหลายสาเหตุ
    -กล้องของเจ้าของเอง
    -ระบบแชท
    -ความเร็วของเน็ท
    -หรือที่ตัวเราเอง
    -ฯลฯ

อันนี้เริ่มปลงค่ะ ^-^
    เมื่อก่อนตรงหน้าที่เราเอาไว้ตั้งค่าเสียงเตือนข้อความ/กล้อง
    undefined สองตัวข้างล่างรู้สึกจะมีชื่อบอกอยู่(หรือเปล่านะ? แต่เหมือนเคยเห็น)
    คราวนี้เลยต้องหาเอาเองไปก่อนค่ะ ว่าจะเซ็ทแบบไหน กล้องของเค้าและของเราถึงจะส่องได้ ๕๕๕๕๕+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  6. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Likely<!-- google_ad_section_end --> [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3580582", true); </SCRIPT>
    [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3580582", true); </SCRIPT> ถ้าใครหรือผู้ใดพบเห็นสัญลักษณ์แบบนี้
    ให้พากันอนุโมทนานะครับบุคคลเหล่านี้ได้สละ
    ทรัพย์เพื่อช่วยให้เว็บพลังจิตสืบทดต่อไปได้

เหมือนการสืบต่ออายุพระพทุธศาสนานั่นแหละครับ

7. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนา ด้วยนะครับ..

ขอบคุณ:cool:มากๆ นะครับสำหรับน้ำใจแห่งการแบ่งบัน

8. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ :cool:

9. AFIKLIFI

AFIKLIFI Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2010
    แล้ว วินเซเว่นล่ะครับทำยังไง หาไม่เจอ

10. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ช่ายค่ะ win7 เหมือนกัน หาที่จัดไมค์ไม่เจอ ไม่เหมือนที่แนะนำ อ่ะค่ะ:'(

11. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คลิก ^ 3 เหลี่ยมที่มุมจอล่างขวา

คลิกขวาที่รูปลำโพง เลือก คลิก Playback devices

คลิกที่ Speakers แล้วคลิกที่ Properties

ที่ Microphone คลิกที่รูปลำโพง ให้ทำงานเหมือนตัวบนสุด
    แล้วสามารถเลื่อนวอลลุ่มเพิ่มเสียงได้ แล้วกด OK

หากจะปิดลำโพงก็เข้ามาวิธีเดิมครับ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.4 KB
      เปิดดู:
      877
      ขนาดไฟล์:
      18.1 KB
      เปิดดู:
      880
      ขนาดไฟล์:
      33.8 KB
      เปิดดู:
      869
      ขนาดไฟล์:
      39.9 KB
      เปิดดู:
      892
  12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวไปทดลองดูค่ะ:cool: ขอบคุณมากนะคะ

13. ชมพู่หวาน

:':)':)'( ไม่เหมือนอ่ะค่ะ ไม่มี sound blaster ค่ะ มีแต่ IDT ....(โอ๊ยยย งง งง):':)'(

14. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ใช่ IDT Audio ตัวนี้ไหมครับ

ถ้ากดปิดเสียงตรงสีเหลืองจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ถ้ากดปิดเสียงตรงสีแดงจะปิดทั้งหมดเลยครับ ทั้งเพลง ทั้งไมค์ - -

ถ้าเลื่อนระดับเสียงตรงสีชมพูเป็น 0 จะไม่ได้ยินทั้งเพลงทั้งไมค์เลยครับ(ในแคมฟ๊อกนะครับ) แต่ลำโพงเราได้ยินอยู่

15. ชมพู่หวาน

สี่เหลี่ยมดำ 2 รูปไม่มีค่ะ มีแต่ 2 รูปเล็กสีขาว แล้วก้อเป็น external mic ให้ทำเหมือนในรูปวงรีสีชมพู ช่ายมั้ยค่ะ

16. Pinit

ใช่ครับ คลิก สี่เหลี่ยมรูปลำโพง ให้เปิดใช้งาน
    แล้วลากวอลลุ่มเพิ่มเสียงให้ไมค์ได้ ลองฟังว่าดังเหมาะสมแล้วกด OK