สังเกตไหมว่าบุญแพง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 22 พฤษภาคม 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เพื่อนๆ สังเกตกันไหมคะว่า
    ระยะหลังๆ นี่ บุญแพงมากๆ
    ทำบุญไปตั้งเยอะ
    หนีรถบรรทุกได้ แป๊บเดียวเอง
    ใครมีประสบการณ์แบบเราบ้าง
    เห็นด้วยไหมคะ
    ตอนนี้ ใครเป็นคนตั้งราคากลางของบุญคะ
    เราขอเข้าไปดูระบบหน่อยได้ไหมคะ
    ตั้งแต่มี ธรรมกาย ใช่ไหมคะ
    ระบบจึงแพง
    หากไม่ใช่เพราะ ธรรมกาย ต้องกราบขออภัยนะคะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เราเลยใช้ระบบ บุญเติมค่ะ
    สักสองสามวันค่อยเติมทีหนึ่ง
    โอย บุญแพงมากๆค่ะ
    บางวันที่ไม่ได้เติมบุญทันเวลาเพราะเงินหมด
    เราก็นอนซมบนเตียงลุกไม่ขึ้นเลยค่ะ
    ก็ต้องยอมค่ะ
    เราเลยต้อง ตัดงบประมาณเรื่องที่ไม่จำเป็นออกไป
    เช่น ตัดผมเอง ตัดเสื้อผ้าใส่เอง เป็นต้น
    ทานข้าวกับมื้ออาหารง่ายๆ
    แล้วเก็บเงินไว้ทำบุญ
    หนีรถบรรทุกค่ะ

3. Suryar

กิจการบ้านเช่าของเรา ก็ต้องทำบุญ เกินครึ่งหนึ่งของรายได้ค่ะ เพื่อให้มี cash flow
    มิเช่นนั้นจะไม่มีคนเช่าเลย
    เราต้องทำบัญชีบุญตลอดค่ะ เพื่อให้สุขภาพของเราแข็งแรงสมบูรณ์ ไม่นอน ติดเตียง และต้องคอยสังเกตเงินเข้าออกเพื่อให้มีรายได้เข้ามาในแต่ละเดือนอย่างสมดุลกับบัญชีบุญที่ทำบุญไปด้วย
    หากทำบุญไม่พอ ธุรกิจจะติดขัดไปหมดเช่น ไม่มีคนเช่าห้อง เป็นต้น
    การบริหารเงินรายเดือนให้สอดคล้องกับบัญชีบุญนับว่าเป็นเรื่องที่ท้าทายมากๆค่ะ

4. Suryar

แต่เรื่องหนึ่งที่เราสงสัยคือ ทำไมบุญแพงจัง
    แล้วทำไม คนที่สร้างโบสถ์แต่โครง แต่ภายในยังสร้างไม่เสร็จ กลับได้บุญ เท่ากับ คนที่สร้างโบสถ์เสร็จเรียบร้อยแล้ว
    การสร้างห้องน้ำถูกๆ ก็ได้บุญเท่ากับห้องน้ำหรูๆ
    อะไรทำนองนี้
    สงสัยจังว่า ใครประเมินราคา บุญ
    ราคากลางของบุญ แต่ละอย่างอยู่ได้กี่วัน กี่ชั่วโมง
    สงสัยจังค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2023
  5. Suryar

กราบขออภัยโทษ และกราบขอขมาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ อย่างสูง ด้วยความไม่รู้และพลาดพลั้งทางวาจาและใจ รูปภาพท่านยุทธกิจนั้นประเมินค่ามิได้เลยเจ้าค่ะพระคุณเจ้า ขอได้โปรดอภัยโทษให้ลูกด้วยเทอญ