สวดมนต์แล้วทำไมน้ำแอร์ต้องหยด

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย pooniie, 2 ธันวาคม 2014.

1. pooniie

pooniie สมาชิกใหม่

สวัสดีคะ

ขอเล่าประสบการณ์เรื่องการสวดมนต์ของตนเอง
    เมื่อ 2 ปีที่แล้วได้เริ่มสวดมนต์อย่างจริงจัง(สายหลวงปู่ดู่) หลังจากไม่ได้สวดมานาน สิ่งที่เจอคือ น้ำแอร์ที่ห้องนอนและห้องรับแขกหยดพร้อมกัน(ถึงกับต้องใช้กะละมังมารอง) ทำให้ต้องเรียกช่างมาล้างทั้ง 2 เครื่องคะ และได้ทะเลาะกับแฟนด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง คือมีแต่เรื่องแย่ๆ ทำให้ตอนนั้นรู้สึกท้อกับการสวดมนต์ พักไป 2 ปี

ตอนนี้จะเริ่มสวดใหม่ แต่สวดชินบัญชร อิติปิโส พาหุง ฯลฯ ทั่วไปที่นิยมสวด
    สิ่งที่เกิดขึ้นกับตนเองอีกครั้งคะ น้ำแอร์หยดอีก และที่เหมือนกันคือ ทะเลาะกับแฟนครั้งใหญ่ หลังจากเว้นมา 2 ปี

ดิชั้นอุปทานไปเอง หรือว่าอะไรคะ ใครมีประสบการณ์แบบเดียวกันบ้างคะ
    แต่ครั้งนี้ดิชั้นมีประสบการณ์คะ ไม่หยุดสวดเหมือนครั้งก่อนคะ

2. หนุ่ม36

หนุ่ม36 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาสวด ไม่ต้องเปิดแอร์ น้ำไม่หยดแน่นอน

3. white snake

white snake เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจุดธูปไหมล่ะครับ..ถ้าจุดแอร์อาจทำงานหนักไปน่ะนะ...ไม่อยากให้น้ำแอร์หยดก้อเปิดพัดลมครับ

4. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ซื้อแอร์ใหม่สิครับ

5. mcusys

mcusys เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2013
    ว่าด้วยเรื่องหลักวิทยาศาสตร์กันก่อนนะครับ

หลักการทำงานของแอร์คือการเปลี่ยนสภาพของน้ำยาแอร์หรือสารทำความเย็น
    สารทำความเย็นทำหน้าที่อย่างเดียวคือนำพาความร้อนจากบริเวณที่ต้องการด้วยสถานะแก็สและถ่ายเทความร้อนออกจากสารทำความเย็นด้วยวิธีการทำให้มันกลายเป็นของเหลว
    อีกครั้ง ในห้องของเราจะติดคอยล์เย็น หรือ อีวาเปอเรเตอร์ซึ่งทำหน้าที่ดูดความร้อนแฝงในห้องเพื่อทำให้สารทำความเย็นกลายเป็นของเหลวอีกครั้ง คราวนี้มาถึงคอยล์ร้อนหรือที่เค้าเรียกกันว่าคอนเดนซิ่งยูนิต สารทำความเย็นจะถูกอัดและดูดสลับกันด้วยคอมเพรสเซอร์
    ซึ่งมันจะทำงานตามอุณหภูมิที่เราตั้งไว้ นี่คือหลักการง่ายๆของระบบปรับอากาศ

ทีนี่ลองมาดูว่าจะมีสาเหตุอะไรที่ทำให้แอร์มีน้ำหยดได้บ้าง คำตอบคือ
    1.คอยล์เย็นสกปรก
    2.คอยล์ร้อนสกปรก
    3.ท่อน้ำทิ้งแอร์ตันเพราะมีเมือกใสๆ อยู่ภายใต้ระบบรองรับการควบแน่นหรือรางท่อน้ำทิ้ง
    4.น้ำยาแอร์ หรือ สารทำความเย็นในระบบอยู่น้อย

ถ้าจะบอกว่าตอนกลางวันไม่เป็น น้ำไม่หยด ผมก็มีคำตอบ
    สถานะของสารทำความเย็นที่อยู่ในระบบจะเป็นได้สองสถานะคือ
    1.ของเหลว
    2.แก็ส หรือ ก๊าซ

จะเกิดอะไรขึ้นถ้าอุณหภูมิในเวลากลางวันร้อน สถานะของสารทำความเย็นจะแปรตามอุณหภูมิด้านนอกเสมอ ยิ่งร้อนยิ่งขยายตัวความดันเพิ่ม อากาศเย็นไม่ขยายตัวแต่ความดันลดลง ดังนั้นถ้าสารทำความเย็นในระบบมีน้อย ไม่เป็นไปตามเกณฑ์ที่กำหนด กลางวันจะเหมือนกับปรกติ คือไม่มีน้ำหยด แต่พอกลางคืนอากาศเย็นลง ความดันลดทำให้สถานะของสารทำความเย็นในระบบไม่เป็นปกติ ทำให้ คอยล์เย็นเป็นน้ำแข็งเร็วเกินไปจึงทำให้มีเกล็ดน้ำแข็งเกาะที่แผงคอยล์เย็นมากเกินไป ทำให้ถาดน้ำทิ้งหรือระบบน้ำทิ้งระบายน้ำไม่ทันครับ

ลองถามช่างแอร์ดูครับ ว่าเค้าล้างแบบถอดมาล้างทั้งหมดไหม ถาดน้ำทิ้งถอดมาล้างได้หรือเปล่า ระบบท่อน้ำทิ้งตันเพราะมีเมือกใสๆเข้าไปอุดหรือเปล่าครับ

สิ่งที่ผมบอกนี้เป็นวิทยาศาสตร์เป็นเหตุและผลนะครับพิสูจน์ได้
    ผมเชื่อใน พระพุทธเจ้า ว่าพระองค์ทรงรู้ในทุกสรรพสิ่ง
    คุณลองไปตรวจสอบดูนะครับ...

6. Loogkaew

Loogkaew สมาชิก

ดิฉันยืนยันแอร์ตันค่ะ

7. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    เรากับมัน เริ่มจูนไม่ตรงกันเพราะ จิตเริ่มอยู่คนละระดับครับ ผมกับแฟนก็เป็นครับ แยกกันไปเกือบครึ่งปี ผมก็สวดมนต์ตามปกติ แต่แผ่เมตตาให้เขาเยอะหน่อย แต่เขากลับเป็นฝ่ายสวดหนักกว่าผมอีกโดยที่ผมก็ไม่รู้ วันหนึ่งก็กลับมาใช้ชีวิตด้วยกันอีก และเข้าใจกันมากขึ้น แต่คนเก่าของผมที่หย่ากัน มันไม่นิยมทำบุญ สวดมนต์ครับ จูนกันไม่ติดเลยครับและทะเลาะกันบ่อยมาก