สวดชินบัญชรแล้วฝันแปลกมากๆครับ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย pongio, 23 พฤศจิกายน 2015.

1. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ก่อนอื่นขอเกริ่่นเรื่องก่อนนะครับว่า ประมาณช่วงประมาณอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปอ่านเจอความอัศจรรย์ต่างๆของคาถาชินบัญชร แล้วรู้สึกเลื่อมใสมาก ประกอบกับช่วงนี้ต้องเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย ไม่ค่อยมีเวลาไปทำบุญสักเท่าไหร่ เพราะต้องเรียนพิเศษอย่างเดียว หลังจากอ่านบทความต่างๆของคาถาชินบัญชร ผมก็แนะนำให้เพื่อนคนนึงท่องด้วย เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมก็ส่งบทสวดไปให้เพื่อน ตั้งแต่บทนะโม บทระลึกถึงสมเด็จโต แล้วก็บทชินบัญชร แล้วก็เล่ารื่องต่างๆที่ได้อ่านมาให้เพื่อนฟัง เพื่อนก็ชอบแล้วบอกว่าเดี๋ยวจะไปลองฝึกสวดดู เพราะไม่ค่อยได้มีเวลาไปทำบุญเหมือนกัน ปรากฏว่าเพื่อนผมพึ่งเริ่มสวดบทนะโมตัสสะอยู่แล้วก็เกิดง่วงเผลอหลับไป ปรากฏว่าจากคนที่ไม่เคยฝันอะไรแปลกๆเลย แต่คืนนี้เขาฝันแปลกมากๆ ขอเรียกเพื่อนผมว่านายAละกันนะครับ เขาเล่าว่า

"ในฝันเขาเห็นตึกร้าง และ ชาวบ้านแถวนั้นก็บอกว่าเฮี้ยนมากมีคนผูกคอตาย พ่อของนายAก็พานายAเข้าไป กะว่าจะพาไปทำบุญ อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลอะไรแบบนี้ให้เขา(ตอนนี้ยังฝันอยู่นะครับ) โดยพิธีกรรมเขาเล่าว่า พ่อเขาเหมือนเอาบ่วงเชือกมา แล้วเอามาสีแดงมาป้ายบ่วงเชือกนั้น แต่นายA(เพื่อนผม)ก็ทำเล่นๆ เอาเหมือนเชือกฝางเชือกถูกๆมา แล้วเอามาป้ายสีแดงเหมือนกัน ประมาณว่าเล่นๆอ่าครับ(นายAบอกว่าในฝันเขายังเป็นเด็กอยู่ จริงๆแล้วตอนนี้อยู่ ม6นะครับ) พ่อนายAเลยเตือนว่า เนี่ย...พิธีกรรมจะเสร็จอยู่แล้วจะทำเสียเรื่องทำไม ก็ไม่ได้คิดอะไรแล้วก้พากันกลับบ้านไป อีกวันมานายAก็รู้สึกแปลกๆครั่นเนื้อครั่นตัว รู้สึกผิวเต่งๆและแดงมาก ก็เลยไปบอกพ่อ(อันนี้ยังฝันอยู่นะครับ) พ่อก็พูดประมาณว่าโดนเข้าแล้ว ก็เลยพากันกลับไปตึกร้างอีกรอบ แล้วไปขอขมา ประมาณว่าทำไปเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์"

แล้วก็สะดุ้งตื่นขึ้นมาครับ ผมฟังเรื่องมาจากเขาแล้ว ยืนยันเลยครับว่าไม่ได้แต่งเรื่องแน่นอน เขาเป็นคนไม่ค่อยพูดโกหกอยู่แล้วอ่ะครับ ซึ่งผมว่ามันแปลกมากๆ ฝันเป็นเรื่องเป็นราวเกินกว่าจะเป็นเรื่องปกติอ่าครับ หลังจากวันนั้นมาเขาก็สวดบทชินบัญชรก่อนนอนจนจบตลอด และก็ไม่เคยฝันแปลกๆแบบนี้อีกเลย

ผมเลยอยากทราบว่า ทำไมเขาถึงฝันแบบนี้ ฝันเป็นพิธีกรรมแปลกๆ มันเกี่ยวข้องกับการที่เขาตั้งใจจะสวดแต่สวดไม่จบรึเปล่าครับ หรือมีอะไรที่ต้องการจะสื่อกับเขารึเปล่า

ปล. เพื่อนผมเขาเป็นโรคประจำตัวนะครับ เป็นโรคผิวหนัง หมอหาสาเหตุไม่ได้ เขาแพ้ไก่อ่าครับ พวกไข่อะไรพวกนี้ด้วย ถ้ากินแล้วผื่นจะขึ้นเห่อมาก ทั้งๆที่เมื่อตอนเด็กๆ เขากินไก่ตลอด กินทุกวัน

บทความของคุณ ratchanont
    http://palungjit.org/threads/สวดชินบัญชรแล้วฝันแปลกมากๆครับ.534755/