สมเด็จองค์ปฐม รุ่น ปรมัตถบารมี

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Newone, 23 มกราคม 2007.

1. Newone

Newone เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีเพิ่งจะอ่านหนังสือ ของ พ.ต.อ. อรรณพ กอวัฒนา
    ที่เขียน เรื่อง " อิทธิฤทธิ์ หรือ ความบังเอิญ ของหลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ"

(หนังสือเล่มนี้มีจำหน่ายที่วัดท่าซุงและบ้านสายลม)

และได้ทราบว่า คณะศิษย์ของหลวงพ่อฯ มีการจัดทำพระผง
    " สมเด็จองค์ปฐม รุ่น ปรมัตถบารมี" ขึ้น ซึ่งเป็นพระผง
    ที่ต้องใช้ระยะเวลายาวนาน กว่า 30 ปีในการทำ
    (เริ่มคิดหาวิธีสร้าง 2516 สำเร็จปี 2546)
    ที่ต้องใช้ระยะเวลายาวนาน เนื่องจาก ต้องนำผ้าสังฆาฏิของ พระอริยะสงฆ์ สุปฏิปันโน ที่ส่วนใหญ่เป็นสหายสหธรรมมิกของพระเดชพรคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) หลวงพ่อของพวกเรา

ผงสังฆาฏิที่นำมาผสมจัดสร้างพระเครื่องชุดนี้ประกอบไปด้วย ผงสังฆาฏิของ

1. พระเดชพระคุณ สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช
    2. หลวงพ่อพระราชพรหมญาณ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง
    3. ครูบาพรหมจักโก (พระสุพรหมยานเถระ)วัดพระพุทธบาทตากผ้า
    4. ครูบาอินทจักโก (พระสุธรรมยานเถระ) วัดน้ำบ่อหลวง
    5. ครูบาคำแสน (หลวงปู่คำแสนใหญ่) วัดสวนดอก
    6. ครูบาคำแสน (หลวปู่ครูบาคำแสนเล็ก) วัดดอยมูล
    7. ครูบาทิม(ทืม) พรหมเสโน วัดจามเทวี
    8. ครูบาชุ่ม โพธิโก วัดวังมุย
    9. ครูบาธรรมชัย วัดทุ่งหลวง
    10.หลวงปุ่หล้า ตาทิตย์ วัดป่าตึง
    11.ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี
    12.ครูบาชัยยะวงศา วัดนาเลียง
    13.หลวงปู่บุดดา ถาวโร วัดกลางชูศรี
    14.หลวงปู่สี ฉันทศิริ วัดถ้ำเขาบุนนาค
    15.หลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง
    16.หลวงปู่สิม พุทธาจาโร วัดถ้ำผาปล่อง
    17.หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่
    18.ท่านเจ้าคุณ นรฯ วัดเทพศิรินทราวาส
    19.หลวงพ่อแช่ม วัดตากล้อง
    20.หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ
    21.ครูบาเจ้าเกษม เขมโก สำนักสงฆ์สุสานไตรลักษณ์
    22 ท่านอาจารย์โกวิน วัดไผ่รื่นรมย์

เสียดายที่ไม่มีรูปนำมาให้ดูเพราะว่า ยังไม่ได้มีใว้ครอบครองเหมือนกัน

หมายเหตุ ข้อมูลที่นำมาลงนี้มาจากส่วนหนึ่งของ หนังสื่อ ที่กล่าวมาแล้วข้างต้นนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2007
  2. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ดูรูปประกอบขอรับ บูชาได้ที่บ้านสายลมตึกกรรมฐาน(ชั้นจำหน่ายหนังสือ)ครับ

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

ไม่ปิดทอง 100.- ปิดทอง 150.-

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2007
  3. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
  4. NAMO5000

NAMO5000 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ประสบการณ์สด ๆร้อน ๆ ผมได้นำพระองค์นี้ให้ครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพนับถือท่านหนึ่งชมท่านสายตาไม่ค่อยดีมองไม่เห็นหรอกครับว่าเขียนว่าอะไรแต่ท่านเริ่มต้นก็บอกว่านี่ไม่ใช่พระพุทธชินราชนี่แล้วก็หลับตาแล้วพูดว่าพระท่านบอกว่าลืมกันแล้วเหรอ แกหันมาหาผมแล้วบอกว่าที่เราไปทำบุญด้วยกันหนะ(ผมได้มีโอกาสร่วมดำเนินการงานบุญองค์ปฐมที่หนองหญ้าแก้วซึ่งอาจารย์ผมไปด้วยท่านเป็นคนจีนครับไม่ถนัดภาษาไทย)แล้วสิ่งที่ผมไม่คาดคิดก็คือตลอดเวลาที่รู้จักกันเวลาไปทำบุญด้วยกันหรือใครนำพระมาให้ท่านจะไม่รับเลยบอกว่าเอาไปให้คนอื่นเถอะเรามีเยอะแล้ว แต่ครั้งนี้ท่านถามว่าเค้าให้บูชาองค์เท่าไหร่ถ้ามีโอกาสฝากบูชามาให้เราองค์นึงสิ ผมดีใจรีบเอาของผมนั้นแหละให้ท่านเลยเพราะไม่เคยเห็นท่านเอ่ยปากขอ ตอนหลังผมถามท่านด้วยความอยากรู้ส่วนตัวเรื่องอานุภาพท่านตอบว่าพระบอกว่าหย่อนกว่าที่หลวงพ่อสร้างหน่อยนึงแถมด้วย "การที่ใครจะบอกว่าสร้างได้เท่าหลวงพ่อไม่ควรไม่ถูกต้องบารมีไม่เท่ากันไม่ควรเทียบครูบาอาจารย์ แต่นี่เป็นพระดีทีเดียว" แค่นี่ก็หรูแล้วครับ(ภาษาผมเอง)เลยกำลังคิดจะขอบูชาเพิ่มอีกแต่เดี๋ยวซักพักครับช่วงนี้บัญชีเดินสะพัดไปหน่อยเล่าสร้างศรัทธาครับ บารมีพระองค์นี้องค์ปฐมแน่นอนครับจริง ๆ ครับไม่รู้ควรเล่าหรือเปล่าแต่อยากเล่าครับ เพื่อบูชาคุณพระเดชพระคุณหลวงพ่อให้สูงยิ่งควรบูชาเหนือเกล้า

5. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

พระมีทั้งสีขาว และสีแดงใช่ไหมครับ ปิดทองสวยมากเลย
    คงต้องไปทำบุญมาเป็นสิริมงคลแล้ว

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เป็นอีกหนึ่งของดีราคาถูกนะครับ รีบเก็บกันได้แล้ว (แต่ผมก็ยังไม่มีปั้มตังค์อยู่)

7. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ภูเก็ต จะสามารถเช่าบูชาได้อย่างไรครับ อยากมีไว้บูชามากๆเลย

8. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งเงินทางธนาณัติ ไปที่วัดได้ครับ หรือมีเพื่อนฝากเพื่อนที่ซอยสายลม
    จะมี2สี แบบปิดทองและไม่ปิดทอง

9. hatamala

hatamala เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    รู้สึกว่าด้านหลังของแบบสีแดงจะไม่ใช่ยันต์เกาะเพชรเหมือนสีขาว (เห็นพี่คนนึงบอกว่าด้านหลังสีขาวเป็นยันต์เกาะเพชร แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน) พี่ ๆ เคยเห็นช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับว่าด้านหลังแบบสีแดงเรียกว่าอย่างไร

ขอบคุณครับ

**ไปวัดรอบหน้า น่าจะได้บูชาแบบสีขาวปิดทอง หาตังค์ก่อน ตอนนี้เน้นหาวัตถุเล็ก ๆ อย่างเชือกสีรุ้งและสายสิญจ์มาแจกเพื่อน ๆ และน้อง ๆ ครับ**

10. NAMO5000

ยันต์พระพุทธชินราช

11. NAMO5000

หรือปล่าวไม่แน่ใจนะน่าจะใช่เพราะอ่าน ๆ มาจากอีกระทู้นึง เห็นว่าส่วนหนึ่งมีให้บูชาที่วิหารพระพุทธชินราชที่พิษณุโลกด้วย

12. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    พระผงอีกหน้าเป็นรูปอะไรครับ?

13. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

14. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาครับ

15. hatamala

ส่วนตัวผมว่าเนื้อสีแดงสวยดีครับ แต่อยากให้ด้านหลังเป็นยันต์เกาะเพชรจังครับ

16. อักษรชนนี

อักษรชนนี เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ราคาบูชาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

17. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านสายลม ยังมีอยู่นะครับ

18. hatamala

ไม่ปิดทอง 100 ปิดทอง 150

19. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ควรเก็บไว้ทั้งสองแบบเพราะด้านหลังไม่เหมือนกันครับ
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>

ถ้าท่านใดไม่สะดวกไปที่วัด ก็ลองดูที่กระทู้คุณวิเชียร ข้างล่างที่เป็นลายเซ็นต์ของผมก็ได้ครับ
    ได้กุศลอีกต่อหนึ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2007
  20. poemsakl

poemsakl เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2005
    เนื้อสีแดงหลังยันต์เกราะเพชร

เนื้อสีแดงหลังยันต์เกราะเพชร เป็นพิมพ์แจกกรรมการ(กรรมการคือผู้ที่มีส่วนรวมในการสร้างพระชุดนี้ถวายวัด)