สมเด็จวัดท่าช้าง ประสบการณ์ที่ยังคงอยู่ในใจหลวงพ่อ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 29 กันยายน 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE width="90%"><TBODY><TR><TD class=smalltext>พิมพ์ปรกโพธิ์ หนึ่งใน 14 พิมพ์ ของสมเด็จวัดท่าช้าง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    <TABLE width="90%"><TBODY><TR><TD class=smalltext>พิมพ์ทั้ง 14 และมวลสารแจ้งไว้ชัดเจนในใบจัดสร้าง
    มวลสารเช่น ชิ้นส่วนสมเด็จบางขุนพรหม ชิ้นส่วนสมเด็จวัดระฆัง ชิ้นส่วนพระหวาน อ.เขื่อนใน จ.อุบล ผงหลวงพ่อแก้ว ชลบุรี ดินที่ประสูติ ตรัสรู้ ปริพนิพาน รวมถึงผงและดินศักสิทธิ์ต่าง รวม 10 รายการ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​
    พระรุ่นนี้มีความพิเศษ แปลกและดีในตัวครับ ผมจะเล่าตามคำของเจ้าอาวาส วัดท่าช้างองค์ปัจจุบันให้เพื่อนรับฟังครับ พระรุ่นนี้สร้าง ปี 2514 ในพิธีเททองพระประธาน( หลวงพ่อใหญ่ ) และฝังลูกนิมิตในคราวเดียวกัน สมเด็จพระสังฆราช องค์ปัจจุบันได้เสด็จมาเป็นประธานจุดเทียนชัยในครั้งนี้ มีเกจิดังๆร่วมเข้าร่วมปลุกเสกมากมายครับ พิธีจัดได้ยิ่งใหญ่มาก พระเกจิที่มาจากทางไกลต้องนั่ง เฮลิคอปเตอร์มาเลยทีเดียว พระรุ่นนี้ปลุกเสกแล้วไม่ได้มีการแจกจ่ายเลยครับ จนเจ้าอาวาสองค์ที่ 3 นี่แหละนำมาแจกบ้างแต่ก็แจกแค่หลัก 10 เท่านั้นครับ แต่ประสบการณ์ก็ให้ประจักแก่ทุกคนที่ได้ไปครับ...........
    หลวงพ่อเล่าให้ฟังไปเรื่อยๆครับว่า " ฉันน่ะชอบเล่นพระมากแต่พระที่แจ๋วที่สุดที่ฉันประสบมาก็ สมเด็จวัดท่าช้างนี่แหละ ฉันแคล้วคลาดตลอดมา อย่างไปงานพระเทกระจาดทั้งคันรถตายบ้าง เจ็บบ้าง แต่ฉันไม่เป็นไรเลย แต่ประสบการณ์ที่ดีที่สุดคือเมื่อ 20 ปีก่อน ฉันบวชได้ 4 พรรษา ก็ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดท่าช้าง ปีนั้นมีการชุมนุมสงฆ์ของสงฆ์ทั่วภาคอิสาน มีหลวงพ่อคูณเป็นประธาน พระชั้นเล็ก-ใหญ่มาถึงก็ไปกราบหลวงพ่อคูณแล้วก็ลงไปนั่งที่พื้นวิหาร ฉันมาถึงช้าก็เลยจะเดินอ้อมไปนั่งข้างหลังเพราะรู้ตัวว่าอวุโสน้อยมาก แต่หลวงพ่อคูณหันขวับมาทันใดร้องเรียกฉันว่า อ้าวหลวงพ่อใหญ่ โอ.....หลวงพ่อใหญ่อุตสาห์มาถึงที่นี่ ฉันงง ขนลุกซู่ไปทั่วตัว ฉันจะหนีก็ไม่ได้เลยต้องเข้าไป ก็เลยจะกราบ หลวงพ่อคูณรีบคว้ามือฉันที่กำลังจะถึงพื้น ยกขึ้นมา ท่านบอกว่าไม่ต้องๆ แล้วพนมมือไหว้ฉันใหญ่ หลวงพ่อคูณยินดีมากที่หลวงพ่อใหญ่มาหาท่าน ท่านจึงดึงมือฉันให้ขึ้นไปนั่งบนแท่กับท่าน พร้อมกับเรียกฉันทุกคำว่าหลวงพ่อใหญ่.............. ฉันเป็นพระผู้น้อยก็กลัวว่าจะโดนพระผู้ใหญ่ตำหนิเอา หนำซ้ำหลวงพ่อคูณยังไหว้ฉันทุกครั้งที่พูดด้วย ครั้นจะลุกท่านก็กดหัวเข่าไว้ไม่ยอมให้ไปไหน ฉันนึกขึ้นได้ว่า ฉันพกสมเด็จวัดท่าช้าง ( หลวงพ่อใหญ่) ติดตัวตลอดเวลา หลวงพ่อใหญ่ ท่านคงตามฉันไป "
    ........จากวันนั้น 20 กว่าปีแล้วที่ฉันไม่ไปหาหลวงพ่อคูณอีกเลย เหาจะกินหัวเอา ท่านเล่าไป หัวเราะไป ขนก็ลุกซู่ไปทั้งตัวเลย
    ............................จากปีที่สร้าง 2514 ถึงวันนี้ก็ 32 ปีแล้วครับ สมเด็จวัดท่าช้าง ทั้ง 14 พิมพ์ ยังถูกเก็บอยู่ที่วัดท่าช้าง อ. ปากช่อง จ.นครราชสีมา เป็นจำนวนมาก และเจ้าอาวาสทุกองค์ รวมถึงองค์ปัจจุบันนี้ก็ไม่ได้แจกจ่ายให้ใครด้วย ยกเว้นคนที่เดือดเนื้อร้อนใจ หรือคนสนิทจริงๆเท่านั้น
    ผมก็ได้มาองค์เดียวเท่านั้นครับ แต่หากจะมีบุญต่อกัน ผมคงจะได้นำมาแบ่งให้เพื่อนๆบ้างน๊ะครับ
    ..........ของดีที่ถูกเก็บไว้ เพื่อสืบสานพระศาสนาอย่างแท้จริงครับ

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เก็บไว้อย่างเดียวเลยเหรอครับ - * - ไม่มีให้บูชาซะงั้น

3. nongton49

nongton49 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2005
    **ขอโมทนาด้วยนะครับ***

**โมทนาความรู้ด้วยครับผม..

หลวงพ่อ.รุ่นนี้..ซู้ดๆๆๆๆสุด..ครับผม...
    (verygood)

4. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าของกระทู้ ลองหาดูสิครับ ว่าท่านใดเป็นคนสร้าง งิงิ ผมเชื่อว่าเจ้าอาวาส องค์ปัจจุบันท่านก็ไม่ทราบ ต้องถามจากมัคทายกคนเก่าแก่ที่ชื่อ ตาดำ หลวงพ่อที่สร้าง สร้างไว้ท่านไม่ได้ให้บูชา ท่านทำแจก พอท่านทำเสร็จ ท่านก็ได้ไปไหนไม่มีใครทางนั้นทราบ ผมทราบแค่เพียงว่า ปัจจุบันท่านยังคงเป็นพระอยู่ และท่านมักจะสอนลูกศิษย์ว่า ดังนะมี 3 ดัง 1.ดังโด่ง 2.ดังดับ 3.ดังเงียบ ก็เลือกเอาแล้วกันว่าจะดังแบบไหน ส่วนตัวท่าน ท่านขอดังเงียบ ท่านบอกท่านสร้างพระ ท่านจะไม่ลงชื่อเอาไว้ ท่านไม่อยากให้คนยึดติดท่าน ท่านอยากสร้างพระที่ให้คนได้ใช้ พระของท่านจึงมักมีประสบการณ์แก่ผู้ใช้และนับถือ ... ผมขออนุญาติตอบกระทู้นี้นะครับ ทีมงานผู้ดูแล ขอบคุณมากครับ