สมุนไพรใช้รักษาโรคผม

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย godman, 11 มีนาคม 2013.

1. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ เนื่องจากว่ามีคนที่รู้จักเขามีอาการผมบางจากพันธุกรรม ไปกินยาและทายาของแพทย์แผนปัจจุบันแล้วก็ไม่ได้ผลเท่าที่ควร แล้วก็บางลงเรื่อยๆ ไม่งอกขึ้นมาเท่าไหร่ อยากกราบเรียนถามพระอาจารย์ว่า มีสมุนไพรตัวใดที่จะกระตุ้นการเกิดของรากผมและทำให้รากผมแข็งแรงขึ้นกว่าเดิมครับ ดอกอัญชัญก็น่าจะลองมาแล้ว บางท่านนี่หนักหน่อยแนะนำกีวี่ยาขัดรองเท้าเลย กราบนมัสการพระอาจารย์อีกครั้ง และขอบคุณคณะ ที่นำคำถามไปถามกับพระอาจารย์ด้วยนะครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2013
  2. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ลองใช้ดอกอัญชันดูสิครับ :)
    วิธีทำลองหาดูใน google

3. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    เขาเพิ่งบอกว่าลองแร้วไงคุณ ผมก็อยากจะรอคำตอบอยู่นะ ขอความกรุณา

4. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    กรำ อ่านพลาดไปได้ไงเรา -_-' มีอีกตัวผมไม่เคยลองแต่มีพี่แนะนำตั้งแต่ตอนเด็กๆ พี่แกว่าทาน้ำมันหมูครับ เห็นแกว่าของแกขึ้นดกดี

5. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    เรื่องผมบางขึ้นนี้ถ้าคนผมเส้นหนาให้สังเกตุดูนะครับว่าถ้าวันนึงเส้นผมดูเล็กลงอย่าดีใจว่าผมสวยขึ้น นั่นคือสัญญาณแรกเลยว่าทั้งรากและโคนผมไม่เหมือนเดิมแล้ว นานวันเข้าจะเริ่มร่วงง่ายและบางขึ้น จะมองในกระจกไ้ด้เพราะมองจากข้างหน้าแล้วมันเห็นถึงข้างในเข้าไป ซึ่งปกติแล้วจะมองลึกได้อย่างมาก 2 เซนติเมตร โคนผมที่ดีจะดูเป็นปุ่มลองเอานิ้วเล็บเกาลากจะรู้สึกได้คล้ายตุ่มแต่ไม่ใช่โคนผมนะครับเหมือนมีหนังตรงนั้นด้วยซ้ำ(ตุ่ม =กระถางผม) ถ้าดีมากจะเห็นเส้นผม2-3เส้น/หนึ่งราก มองจากกระจกใกล้ๆจะูดูเข้มที่โคน ส่วนพวกมีปัญหาจะเห็นโคนผมแบบแค่ผมออกมาจากหนังศรีษะเท่านั้น ความเข้มของโคนผมจะไม่มี ถ้ามีสมุนไพรแก้ได้ตั้งแต่ต่อมรากถึงโคนให้ทนทานแข็งแรงก็น่าจะมีผลมากโดยสังเกตุที่สีโคนผมพูดง่ายๆว่าเหมือนเอาจุดมาแต้มแล้วผมงอกกลางจุด ส่วนเรื่องผมร่วง-หักนั้นแก้ง่ายถ้ารากต่อมแข็งแรง (เห็นได้จากโคนผมนั่นเอง)
    หนังศรีษะจะขับน้ำมันแก้ความระคายเคืองจากสิ่งต่างๆ เช่นสารเคมีที่มาจากเยล มูส ฯลฯที่เกิน8ชั่วโมง
    ถ้าหนังศรีษะขับน้ำมันบ่อยธรรมชาติจะทำการหดตัวของรากต่อมผมด้วยและก็ค่อยๆบาง-ล้าน
    แม้หัวมันตามกรรมพันธุ์ก็จะไม่หัวล้านถ้ารากต่อมผมมีสภาพทนสูงคือไม่ปรับต่อมให้เล็กลง
    เพียงแต่จะมักขี้ร้อนที่หัวครับไว้ผมยาวไม่ได้ต้องเกรียน ที่เล่ามานี้ตัวคนเล่าประสบเองครับ อยากให้มันกลับมาเป็นเหมือนเดิม ใช้มูสมาตลอดนึกว่าบำรุงด้วยเพราะมีส่วนผสมไวตามินต่างๆ ทำงานกลับบ้านนอนเลยก็มีจนวันนึงผมเส้นเล็กลงก็คิดว่าสลวยดีไปๆมาๆดันบางขึ้นเว่อร์
    ที่เขียนมายาวนี่เพียงหวังว่าจะมีสมุนไพรที่ตรงต่อปัจจัยเหตุนี้ครับ ไม่ใช่เพียงมาทำให้ผมดกโดยไม่เกี่ยวกับต่อมรากและโคนของผม ไม่อย่างนั้นมันก็ร่วงและไปทั้งรากอยู่ดี
    ที่ผมรู้ว่าน่าจะดีมากคือน้ำมันขิง แต่สกัดออกมายังไงนี่ซิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2013