สมบัติพลัดกันชม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนแก่ตัวดำ, 20 เมษายน 2012.

1. คนแก่ตัวดำ

คนแก่ตัวดำ Active Member

13 สิงหาคม 2011
    มาอีกแล้ว คราวนี้ขอเป็นกระทู้แบบว่าให้เพื่อนๆสมาชิกในที่นี้ นำภาพพระเครื่อง หรือเครื่องรางที่ท่านรักดั่งดวงใจมา Show เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ร่วมกันนะครับ ?.... ดั่งวลีที่หลายๆท่านนิยมใช้กันบ่อยๆ เวลาที่มีการเปลี่ยนรังพระเครื่องจากที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่ง "สมบัติพลัดกันชม"... ซึ่งปกติจะถือว่าเป็นคำพูดที่คู่มากับคนเล่นพระเล่นของเก่า... ก็ดูคนที่เก็บพระเครื่องของเก่า หากไม่มีทายาทสืบทอดหรือมีแต่ไม่สนใจ ผลสุดท้ายมี 2 ทาง คือ 1.ขายกินจนหมด หรือ 2.หายไปพร้อมๆกับตน แต่จะไม่ว่าทางใดก็ตาม ตอนนี้เรายังอยู่ พระเครื่องของเรายังอยู่ เราเอามา Show ให้เป็นวิทยาทานแก่ผู้อื่นกันดีกว่าครับ...

2. คนแก่ตัวดำ

ขอเชิญท่านอาจารย์ทั้งหลายของผม ( อันนี้เรียกว่าแอบอ้างนิดๆ ) ทั้งท่านคนปั้นพระ, ท่านพี เสาภา,ท่านศนิวาร,ท่านครูชายแดน,ท่านคิงคอง99,ท่านน้ำ,ท่านสโตร์ และท่านอื่นๆที่ไม่ได้เอ่ยนาม...ร่วม Show พระเครื่องเพื่อเป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ด้วยเถอะครับ..

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขยันตั้งกระทู้น่ะครับ ทำงานอะไรเนี่ย มีเวลาว่างน่ะจ้ะ

4. คนแก่ตัวดำ

555555 ทำส่วนตัวอ่ะคับ งานไม่ค่อยยุ่ง เลยว่าง เปิดCom ON ไว้ตลอดอ่ะคับ

5. แรม

แรม สมาชิก

งั้นประเดิมด้วยเจ้าจ๋อตัวนี้แล้วกัน ไม่รู้เป็นของที่ไหนใครสร้าง แต่ติดตามผมไปทุกที่ที่รถเข้าถึง แล้วก้ยังไม่รู้ว่าของแท้หรือของปลอมอีกต่างหาก เขย่ามีเสียงด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      243
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      211
  6. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG][​IMG][​IMG] คุณอนิจา ให้เกียรติคิงคอง เชิญโชว์พระและเครื่องลาง ของรัก ผมก็มี3สิ่งที่รัก และเคารพบูชาสูงสุด1.รูปหล่อโบราณองค์หลวงพ่อทบ(หน้าฝรั่ง)ปี2491(วัดศิลาโมง)2.ตะกรุดจักพรรคยุคต้น(วัดชนแดน)3.ชานหมากลายตาห่าง ทั้ง3สิ่งยุคต้นล้วนๆครับ คุณอนิจา (ขยันตั้งกระทู้จังนะครับ)แต่ก็ดีครับได้มิตรภาพได้เพื่อน ขอบคุณนะครับ...เจ้าของกระทู้โชว์ของรักด้วยนะครับผมก็อยากชมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พระผมชอบทุกองค์ครับ งบน้อยสำหรับการใส่ตลับเงินเพราะเช่าพระหมด ก็เลยใส่แค่นี้ครับ กำลังจะซื้อสร้อย กะลา ใหม่ครับ รอเงินเดือนออก แหะๆ

1 สมเด็จหลวงพ่อทบ
    2 หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม รุ่น 3 ปี 2500
    3 หลวงปู่เพิ่ม ปี 22
    4 พุธโธน้อย
    5 ฤาษีเบิกไพร
    6 เสือหลวงพ่อคง รุ่น 2

หลวงปู่ทวดอาจารย์นอง รูปล่าง ยกให้แม่ใส่ไปแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      100 KB
      เปิดดู:
      178
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  8. sunsky

sunsky Active Member

(สมบัติของผม)ก็แค่นี้ล่ะครับ อยู่กันมานานครับ

ขนาดไฟล์:
      53.8 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      67 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      72.7 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      85
  9. คิงคอง99

[​IMG] สมเด็จหลวงพ่อทบ องค์ประธานของคุณน้ำดูระยะไกลท่าทาง สวยระดับแชมป์โลกนะครับ กระทู้นี้ดีจังได้เห็นของรักของหวง ของแต่ล่ะคน ครับ[​IMG]อ่อองค์นี้ภาพนี้จำได้แล้วครับ คม ชัด ลึก งามหยด บดใจเซียนจริงๆ(ping-love

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2012
  10. narmja

55 ไม่หรอกพี่ ผมเคยให้พี่เคดูแล้วละครับ องค์แรกเลย เนื้อออก หนึกๆ สงสัย ภาพหลอกตา กล้องจากมือถือครับ
    รูปอันล่างถ่ายจากกล้องครับ

11. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

พระของผมที่ดีๆสวยๆก็ขายรับทานไปหมดแล้ว เหลือแต่ที่ไม่สวยไว้ห้อยคอคุ้มครองตัวเท่านั้นเอง ไม่กล้าเอามาโชว์หรอกครับ

12. narmja

ผมไม่เชื่อครับพี่ พี่ต้องให้ผมดูก่อน อิอิ สวัสดีปีใหม่ครับพี่

13. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

หนุมานไม้แกะ หน้าโขน หลวงพ่อสุ่น วัดศาลากุน นนทบุรี
    ได้มาจากเซียนที่สนิทกับคุณพ่อ ซึ่งเป็นเจ้าของหนังสือเครื่องราง
    ที่เป็นตำราหลักในอดีต ปัจจุบันเป็นหนังสือหายาก
    องค์นี้ที่ใต้ฐานมีจารด้วยครับ

14. sunsky

sunsky Active Member

นั้นนะสิครับพี่ คนปั้นพระ พี่ต้องให้พวกผมดูก่อน :boo:

15. Amuletism

ขุนแผนพรายกุมาร พิมพ์เล็ก บล็อคนิยม เนื้อขาวไม่ทาบรอนส์ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยอง

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

5555555555555555

อันนี้ของจริงครับ ตรงไปตรงมาดีครับ

17. พี เสาวภา

น่าสนใจ

องค์ไม่เหมือนกับที่เซียนเล่นกันน่ะครับ

18. intarawimon

intarawimon เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่ ไม่ค่อยสวยครับ สวยๆ ไปหมดแล้ว อิอิ

DSC_9340 (Large).jpg DSC_9339 (Large).jpg

DSC_3317 (Large) (2).jpg DSC_3318 (Large) (2).JPG

IMG_0673.JPG IMG_0676.JPG

19. คิงคอง99

[​IMG] หลวงปู่ทวดเนื้อว่านองค์นี้ก็หวง เก็บมา10กว่าปีแล้ว แต่ตอนนี้รู้สึกตัวว่าใกล้จะหมดบุญเก็บเข้าทุกทีๆเพราะมีคนจีบเยอะครับ กำลังตัดสินใจครับ สมบัติพลัดกันบูชา

20. Amuletism

ที่คุณพี comment. นั้นผมพอทราบครับ
    แต่ก็มีความเชื่อส่วนตัวว่า ตัวนี้น่าจะแท้
    ตอนเริ่มเข้ามาสะสมพระ ก็ชอบเครื่องรางครับ
    แต่ก็เคยได้ยินว่าเล่นเครื่องรางก็ตายไปครึ่งตัวแล้ว
    เริ่มจากเขี้ยวเสือที่คุณพ่อให้ แล้วก็อยากได้หนุมาน
    ชูชก แพะ และราหู แต่สุดท้ายพอได้ชูชกแล้ว
    ก็ไม่ได้เช่าแพะและราหูต่อ เพราะเริ่มรู้สึกว่าต่อไปจะเป็นของดูยาก
    ขนาดสมาคมเวลาจัดงานยังไม่รับออกใบรับรองเลย

เครื่องรางอย่างเสือ และหนุมาน เป็นงานแกะที่มีหลายฝีมือ
    เพราะหลวงพ่อไม่ได้แกะเอง จำได้ว่าวันที่เช่าตัวนี้มา
    เซียนคนนั้น ผมเรียกคุณลุง เขามีอยู่สี่ตัว เป็นไม้แกะสามตัว
    เป็นงาแกะหนึ่งตัว เพิ่งเล่นพระยังใจไม่ถึงก็เลยเลือกตัวที่ศิลป์ไม่สวยมา
    ถูกหน่อย หน้าโขนแบบที่เห็นทั่วไปสวยกว่าก็แพงกว่า
    แต่จำได้ว่าทั้งสี่ตัวมาจากแหล่งเดียวกัน มีกระดาษเก่าแปะไว้
    เป็นของรังใหญ่คนหนึ่งที่เสียชีวิตไปมีพระเครื่องและเครื่งรางดีๆมากมาย และเชื่อใจกันจึงเช่ามาครับ เพราะรักนับถือกันเหมือนญาติ พ่อก็เคยเช่าพระเขามาประกวดติดรางวัลมากมาย
    แต่สุดท้ายพอคิดหลายๆ รอบแล้ว
    ผมเลิกเล่นเครื่องรางเด็ดขาดไปแล้ว (ตอนนี้ที่เช่าใหม่ก็ใหม่เลย
    เป็นท้าวเวสสุวรรณหลวงพ่อฟู จำนวนและโค๊ตชัดเจน)
    ปัญหาเยอะครับ เห็นเสือหลวงพ่อปานที่อยู่กับเซียนใหญ่พันทิพย์หลายๆคนไหมครับ
    มันศิลป์อะไรก็ไม่รู้ หลายพิมพ์เหลือเกินที่บอกว่าเป็นพิมพ์ที่มีน้อยและหายาก
    ถ้าอยู่กับผม นานไปกลายเป็นของปลอมแน่นอนเลย
    พอคิดอย่างนี้ ผมจึงหยุด เพราะอาจจะแท้ แต่ไม่มีอนาคต
    จึงหันมาสะสมพระที่ชอบดีกว่า อย่างน้อยมีมาตรฐานการพิจารณาชัดเจน
    ยิ่งนานก็ยิ่งหายาก และมีราคาแพง ในขณะที่เครื่องราง
    ยังมีความไม่แน่นอนอยู่ที่ตัวบุคคลเสียมาก
    ลองเอาง่ายๆ เขี้ยวเสือพิมพ์มาตรฐาน เก่าได้อายุ
    เขี้ยวแท้ๆ เลย ร้านนี้บอกแท้ ร้านหน้าบอกเก๊ จารไม่เหมือน
    ไปอีกสองร้านบอกแท้แน่นอน พี่จะปล่อยไหม เซียนใหญ่ทั้งนั้น
    ตอนนี้ ผมว่าก็แค่ดูเบื้องต้นว่าใช่เขี้ยว หรืองาจริงหรือไม่ เก่ารึเปล่ากันเป็นหลัก
    ที่อ้างว่าดูรอยจาร ในหนังสือเล่มใหญ่เสือยังจารไม่เหมือนกันเลย
    ก็ลงภาพให้ชมเป็นการแชร์ประสบการณ์แล้วกันนะครับ ไม่ซีเรียสครับ
    ราหูกะลาแกะก็ทราบว่าเป็นของดี เคยอยากได้มาก ถามตอนนี้ก็ไม่อยากได้แล้วครับ