สนุกดีบนเฟสบุ๊ค

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 12 กันยายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เราสามารถเรียนรู้นิสัยคนได้ทางเฟสบุ๊ค
    ทุกอย่างที่คนโพสต์
    การมีสังคมร่วมกับสังคมนั่น
    ให้พยายาม ทำตัวกลมกลืนกับสังคม
    แต่อย่าลืม กำพืดของตนเอง

เราชอบศึกษานิสัยของคนทางเฟสบุ๊ค
    เราจะลองโพสต์ของแบรนเนม
    แล้วดูปฏิกริยา ตอบกลับของคน
    คนส่วนใหญ่ คิดว่าเราไม่มีสมองและฉาบฉวย
    เข้าทำนองอวดรวย
    แต่เขาก็ยังคงติดตามโพสต์ของเรา
    และกดไล้ค
    พวกที่ยังคงติดตามอ่านนั้น
    เป็นพวก ฉาบฉวย ค่ะ
    แต่พวกที่เลิกติดตามเรานั่น เป็นคนจริง

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

สังเกตนะคะ คนที่โพสต์ป้ายราคาสินค้า
    หรือ ยี่ห้อสินค้าแพงๆ นั้น
    มักมีเจตนา ให้เราคอมเม้นว่า
    มันแพงไป
    เราก็แกล้งตกหลุมพลาง
    แล้วโพสต์ถามไปว่า สินค้านี้ ไม่แพงไปเหรอ
    คนที่โพสต์ก็จะดีใจที่เราตกหลุมพลางค่ะ
    เช่น เขาจะตอบกลับมาว่า
    ราคาสมเหตุผล หรือ มีใครซื้อให้ ก็ว่าไป
    อันนี้ถือว่า เราตกหลุมพลางเพื่อสร้างมิตรค่ะ

3. Suryar

คนที่ถ่ายรูปอาหารทุกอย่างก่อนรับประทานนั้น
    มีสองจำพวกค่ะ
    คือพวกอวดรวย และพวกที่เป็นนักกินจริงๆ
    แต่สิ่งที่จำแนกคนทั้งสองพวกนี้คือ
    เป็นอาหารบุฟเฟต์รายหัวหรือเปล่า
    นี่คือข้อสังเกตค่ะ

4. Suryar

ปัจจุบันนี้ หากใครอวดรวยทางเฟสบุ๊คจริงๆ
    ต้องใส่สร้อยเพชรแท้ หรืออัญมณีต่างๆ นะคะ
    หากเป็นพวกเครื่องประดับปลอมแต่ยังมานั่งอวดรวยนี่เขาเรียกว่า เฟค ค่ะ
    เราโชคดีที่ไม่มีอะไรเลยนะคะ
    จำได้ว่ามีแค่เส้นเดียว ซึ่งเหมือนลิเก เลยค่ะ
    และไม่คิดจะเอามาใส่เพราะกลัวเป็นระบำลิงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2023
  5. Suryar

เราชอบการทำอาหารมากค่ะ
    แต่พวกแม่บ้านเวลาเห็นโพสต์ของเราก็จะหัวเราะเยาะ
    เพราะ สกิล การหั่นผัก ของเราไม่ใช่มืออาชีพ
    การจัดจานก็ไม่สวย
    เราฝึกทำอาหารโดยมี แมนนวล manual
    ทำเค้ก ตัดเสื้อผ้าเองก็กาง แมนนวล
    ทำทุกอย่างต้องมี แมนนวล
    โชคดีที่มี google

6. Suryar

ผู้หญิงจะอิจฉาริษยากันก็ทางเฟสบุ๊คนี่แหละค่ะ
    ไม่เหมือนพวกผู้ชาย
    โพสต์แล้วก็ไม่คิดมาก
    พวกผู้หญิงจะเหน็บแนมกันทางเฟสบุ๊ค
    เช่น โห…ซื้อเครื่องสำอางมาทำไมเยอะแยะคะ
    คำตอบๆว่า…อ๋อ ก็มันลดราคาค่ะ เกือบ 1 หมื่นบาทเอง
    เงินก้อนนี้นะเพื่อนๆ เราเอามาทำบุญให้เด็กยูเอ็นได้มากมาย
    พวกผู้หญิงใช้อะไรคิดหนอ จึงไม่ยี่หระเลย
    หรือว่า เราเป็นคนกลุ่มน้อยที่มีรายได้ต่ำ
    ไม่คู่ควรที่จะเป็นเพื่อนชีทางเฟสบุ๊ค

7. Suryar

นอกจากนี้ ก็มีภาพที่ถ่ายกับหิมะ
    ซึ่งฮิตมาก
    พวกนี้ไม่เคยไปดรีมเวิร์ล
    ที่นั่นมีหิมะเทียม
    เวลาเลือกรูปโปรไฟล์นี่บ่งบอกนิสัยคนนะคะ
    หากเป็น หิมะ เนี่ยะ เป็นพวกกินบุฟเฟต์ แล้วถ่ายรูปอาหารค่ะ
    พวกนี้จองทัวร์ช่วงโลว์ซีซั่น
    ใส่กิโมโน แล้วถ่ายรูปมาให้อิจฉาเล่นๆค่ะ
    นอกจากนี้ พวกคนรวยจะเกลียดคนที่คุยเรื่องเงินๆทองๆมากๆค่ะ พวกเขามาเล่นเฟสบุ๊คเพื่อจะได้ลืมเรื่องเงินๆทองๆ ฉะนั้น อย่าโพสต์เรื่องเงินๆทองๆกับเพื่อนที่รวยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2023
  8. Suryar

เราขอตัวไปบ้าเรื่อง นิวเคลียร์ฟิวชั่นก่อนนะคะ
    ในหัวของเรา มีแต่เรื่องนี้ค่ะ
    พอดีว่า เราชอบศึกษานิสัยคนด้วยการโพสต์ทางเฟสบุ๊ค
    แล้วจำแนกเพื่อนเป็นหมวดหมู่ค่ะ
    เลยเอามาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังค่ะ
    ท้ายสุด ช่วยมี feed back บ้างนะคะ
    เราคุยคนเดียวแล้วจิตตกค่ะ