สถานที่ปฎิบัติธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย rungdao, 22 ธันวาคม 2014.

1. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดิฉันเข้ามาขอสอบถามเกี่ยวกับสถานที่ปฎิบัติธรรมค่ะ เพื่อนทางไกลดิฉันเขาอยู่ที่สมุทรปราการ เข้ามาถามดิฉันเพราะจะไปปฎิบัติธรรมช่วงวันหยุดปีใหม่นี้ แต่ดิฉันไม่คุ้นเคยค่ะ รู้บ้างเฉพาะทางเหนือแต่ภาคอื่นๆไม่ทราบเลย
    ดิฉันเลยมาขอคำแนะนำค่ะ
    อ้อ .. เพื่อนดิฉันไม่ใช่นักปฎิบัติค่ะ เป็นคนธรรมดาที่ตอนนี้อยากเข้าวัดปฎิบัติธรรมค่ะ แต่เขาบอกว่าเขาเคยไปวัดอัมพวันแต่คนเยอะมากดูวุ่นวาย เขาอยากได้ที่สงบคนไม่เยอะมากค่ะ ประมาณนี้

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    พูดเหมือนว่า คนปฏิบัติเป็นคนผิดปกติ คือไม่ใช่คนธรรมดา อิอิ (ล้อเล่น)

อยู่สมุทรปราการ ไปสำนักหลวงพ่ออาสภะสิครับ อยู่ ต.หนองปรือ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

4. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

โซนนี้เข้าใจว่าน่าจะพอเดินทางไปทางภาคตะวันออกได้ครับ สถานที่ในอดีตสมัยก่อนที่ผมเคยไปมาแล้วมีแนะนำ ดังนี้ครับ

1.วัดเขาพุทธโคดม
    อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี โทรศัพท์ 0-3877-2132, 0-3877-2944, 0-3831-2608
    Website:�Ѵ��Ҿط�⤴� ͺ���Ի��ʹ� : ��ԷԹ���� : Dhammathai.org
    การเดินทาง: สะดวก อยู่กลางเมือง ช่วงเทศกาลปีใหม่น่าจะมีเสียงรถหวอวิ่งบ่อย แต่อยู่บนภูเขาเหมาะสำหรับการปฏิบัติดีครับ
    การสอน: เหมาะสำหรับผู้ฝึกใหม่ครับ(ตอนผมไปไม่ได้เข้าอบรม แต่ไปปักกลดคนเดียวอยู่ป่าท้ายวัดเชิงเขา)
    การอยู่อาศัย: สะดวกสบาย และปลอดภัยสำหรับสตรี
    REMARK: สถานที่แห่งนี้ถ้าท่านใดศรัทธาท่านพ่อร.5 ให้เข้าไปจุดธูปไหว้ท่านได้ที่ศาลท่านแม่สดับ เพื่อขอความคุ้มครอง และส่งเสริมในการปฏิบัติจะดียิ่งขึ้น อ่อ คุณลุงที่เป็นอาจารย์ฆราวาสที่ท่านมาสอนกรรมฐานก็ไม่ธรรมดานะครับ

2. วัดป่าอัมพวัน วัดสาขาวัดหนองป่าพงที่ 42
    Website: วัดป่าอัมพวัน
    การเดินทาง: สะดวก ทางลาดยาง อยู่เชิงเขาอุทยานแห่งชาติเขาเขียว สงบ ร่มเย็น
    การสอน: เหมาะสำหรับผู้ฝึกใหม่ และผู้ที่คล่องแล้ว (ตอนผมไปปักกลดคนเดียวอยู่ป่าท้ายวัด)
    การอยู่อาศัย: สะดวกสบาย และแยกเป็นสัดส่วนชัดเจน บุรุษ และสตรี
    REMARK: สถานที่แห่งนี้เต็มไปด้วยดวงจิตอันบริสุทธ์ของเทพพรหม ครูอาจารย์สายพระอาจารย์มั่นทั้งหลาย ถ้าท่านปฏิบัติจริงจัง และเคารพต่อครูอาจารย์ รับรองว่าก้าวหน้าในการปฏิบัติแน่นอน ถ้าท่านติดขัดในสมาธิสามารถถามท่านพระอาจารย์จันดีได้ ท่านนี้ก็ไปไกลแล้ว

3. วัดป่าวชิรบรรพต
    Website: แผนที่ชีวิต พิชิตความสุข: วัดป่าวชิรบรรพต ชลบุรี
    การเดินทาง: สะดวก ทางลาดยาง อยู่เชิงเขาอุทยานแห่งชาติเขาเขียว สงบ ร่มเย็น อยู่ใกล้เคียงกับวัดป่าอัมพวัน
    การสอน: เหมาะสำหรับผู้ฝึกใหม่ และผู้ที่คล่องแล้ว (ตอนผมไปปักกลดคนเดียวอยู่บนภูเขา มีประสบการณ์วัดใจเฉียดตายตอนกลางคืนฝนตก กิ่งไม้ใหญ่หักโค่นลงมาข้างๆ กลด)
    การอยู่อาศัย: สะดวกสบาย และแยกเป็นสัดส่วนชัดเจน บุรุษ และสตรี
    REMARK: สถานที่แห่งนี้ตามป่าต้นไม้มีเทวดารักษาดี แต่การปฏิบัติไม่ควรเพลิดเพลินกับอาหารมากจนเกินไปจะเสียการ เพราะอาหารการกินอุดมสมบูรณ์มากๆ อ่อ...ลืมบอกไปว่า หลวงพี่ที่ท่านมาสอนกรรมฐานไม่ธรรมดานะครับ :cool:

ในโซนภาคตะวันออกที่จะแนะนำหลักๆในอดีตที่เคยไปมามีเท่านี้ครับส่วนวัดอื่นๆ นั้นลองเข้าไปดูเพิ่มเติมที่ลิงค์นี้ครับ ʶҹ��軯ԺѵԸ����Ҥ���ѹ�͡ �ҡ���͡ ����๪��� oknation.net

ถ้าเลื่อนมาทางโซนภาคกลางอีกสถานที่หนึ่งที่จะแนะนำ ก็คือที่
    1. วัดท่าซุง อุทัยธานี ใช้เวลาเดินทางจากสมุทรปราการ ประมาณ 2-3++ ชั่วโมง การเดินทางสะดวก สถานที่ทุกแห่งควรติดต่อโทรสอบถามทางวัดก่อนว่ามีการจัดสอนอบรมหรือไม่ครับ...
    2. วัดอโศการาม สมุทรปราการของท่านพ่อลี(เคยไปทำสังฆทาน และ survey แต่ไม่ได้อยู่ค้างคืนครับ แต่สถานที่เหมาะสม สัปปายะดี สมัยก่อนเป็นศาลาปฏิบัติธรรมกว้างขวางดี ต้องลองไปตรวจสอบดูครับ)
    3. สถาบันพลังจิตตานุภาพ วัดธรรมมงคล ถ.สุขุมวิท ของท่านพระอาจารย์วิริยังค์ การเดินทางสะดวก บรรยากาศดี การสอนเหมาะสำหรับทุกระดับ ลองตรวจสอบดูครับ ช่วงปีใหม่มีงาน "สวดลักขี บวชชีหมื่นคน วันที่ 9-12 มกรา 58" Link: สถาบันจิตตานุภาพ และ Dhammamongkol | วัดธรรมมงคล เถาบุญญนนท์วิหาร

สุดท้ายที่สำคัญที่สุดคือฝึกให้คล่อง ทำให้ต่อเนื่อง แล้วหลังจากนั้นเราจะปฏิบัติที่ไหนก็ได้ เรื่องสถานที่จะไม่เป็นปัญหาอีกต่อไป ขออนุโมทนาและขอให้ท่านทั้งหลายเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2014
  5. rungdao

1
    ขอบคุณทุกท่านนะคะ ดิฉันส่งลิ้งค์กระทู้นี้ไปให้เพื่อนแล้วค่ะ ดิฉันว่าบ้านเมืองเรานี้แหละที่เป็นสัปปายะที่ดีที่สุด เป็นบ้านเมืองเป็นแผ่นดินธรรมโดยแท้
    ได้เห็นลิ้งค์ที่คุณ ZIGOVILLE นำมาลงแล้วโดยเฉพาะวัดป่านั้น ดิฉันเห็นแล้วก็ชุ่มชื่นไปด้วย ยังคิดถึงป่าสีเขียว ดอยแต่ละลูก โห... อย่าให้บรรยาย ตามป่าตามเขา ในถ้ำ ผา ไม่เคยว่างเว้นผู้ปฎิบัติธรรม ไม่ว่าจะเป็นพระ ฆราวาส ฤาษี ชี ฯลฯ
    หนีป่าคอนกรีตไปหาความสงบที่เป็นธรรมชาติเรียนรู้อยู่กับธรรม - ชาติ
    ดีใจที่เพื่อนเข้าหาความสงบ และดีใจที่ในนี้ ดิฉันไม่เคยขาดเพื่อนทางธรรมเลย
    ขอบคุณค่ะ

6. bamboo89

bamboo89 Active Member

7. rungdao

1
    :cool: ดิฉันได้ข้อมูลดีๆไปด้วยเลย

8. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่แค่คนได้พึ่งพาอาศัยครับ สมัยก่อนวัดป่าอัมพวันผมเคยสอบถามและได้ยินคนแก่ในพื้นที่เล่าให้ฟังว่าพวกกวางที่หนีตายจากการถูกพรานยิงบาดเจ็บจากอุทยานแห่งชาติเขาเขียวมักหลบหนีมาพึ่งวัดนี้เสมอๆ จนท.ก็จะมารับตัวไปรักษาต่อ น่าสงสารเนอะ

9. รามเมืองลพ

รามเมืองลพ Active Member

แนะนำ วัดอโศการาม (ท่านพ่อลีศิษย์หลวงปู่มั่น) อยู่ที่จังหวัดสมุทรปราการครับ สถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ใกล้บ้านด้วยครับ

10. rungdao

1
    ทั้งคนและสัตว์ เราต่างหนีร้อนมาพึ่งเย็นด้วยกันทั้งนั้นค่ะ
    ธรรมของพระพุทธองค์นี่แหละ เย็นที่สุด ดิฉันคนหนึ่งล่ะที่เข้ามาอยู่ใต้ร่มพระบารมีนี้ :cool:

11. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    แนะนำวัดอโศการามเช่นกันครับ(ตัวคนแนะนำไม่เคยได้ไป อิอิ)
    เคยได้รับเมตตาและสัมผัส ภูมิรู้ภูมิธรรมพระอาจารย์ท่านนึง
    ซึ่งเป็นศิษย์ท่านพ่อลี พูดได้ว่าไม่ธรรมดาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2014
  12. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

วันต้นสน จังหวัดอ่างทอง
    คนไม่เยอะ ปฏิบัติไม่ตึงไม่หย่อน
    ไม่มีสอนอะไรมากมาย ส่วนใหญ่อยู่ที่ตัวเราจะทำอะไร
    สงบ มีที่พักรวม ส้วมพร้อม อาหารพร้อม อยู่ได้ไม่ลำบาก
    แต่จะได้อะไรบ้าง ขึ้นกับตัวเอง
    ที่นี่เน้นสวดมนต์เป็นหลัก
    เหมาะสำหรับบุคคลทั่วๆไปที่อยากจะเริ่มปฏิบัติธรรม
    สำหรับนักปฏิบัติธรรมช่ำชองให้มองข้ามไปเลย

13. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    "ธรรม" ตัวเดียวโดดๆ มีความหมายคลุมหมดทุกสิ่งทุกอย่างบรรดามีในโลก (ทั้งดี ไม่ดี, ฝ่ายบวก ฝ่ายลบ) เรียกว่า ธรรม ทั้งสิ้น หากต้องแยกธรรมให้ชัดก็แยกเป็น กุศลธรรม (ฝ่ายดีงาม) อกุศลธรรม (ฝ่ายบาป ฝ่ายอกุุศล ฝ่ายร้าย) อัพยากตธรรม

14. rungdao

1
    ขอบคุณทุกท่านนะคะ ขอบคุณมาก ตอนนี้เพื่อนคงตัดสินใจได้แล้ว ตัวดิฉันเองก็ได้ข้อมูลเพิ่มมาด้วยเลย
    สาธุค่ะ

15. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    แถวนั้นน่าจะเป็นวัดอโศการามครับ ^^

ปล.ของผม 27 28 29 ห่มขาวอยู่เสถียรธรรมสถาน รามอินทราครับ