สงสัยเรื่องคาถาบูชาท้าวเวสสุวรรณครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย zelent8, 12 กุมภาพันธ์ 2011.

1. zelent8

zelent8 สมาชิกใหม่

12 กุมภาพันธ์ 2011
    สงสัยเรื่องหัวใจท้าวเวสสุวรรณครับ ตกลงใช่ เวสสะ พุกะ หรือ เวสสะ พุสะ ครับ ผมค้นหาทางเวบต่างๆ ปรากฎว่ามีทั้งสองแบบ แล้วแบบไหนถูกต้องกันแน่ครับ อย่างคาถาบูชาก็เหมือนกัน

อิติปิโสภคะวา ยะมะราชาโน ท้าวเวสสุวัณโณ มรนังสุขขัง อหังสุขโตนะโมพุทธายะ ท้าวเวสสุวัณโณ จตุมหาราชิกายักขพันตา ภัทภูริโต เวสสะพุสะ พุทธังอะระหัง พุทโธ ท้าวเวสสุวัณโณ นะโมพุทธายะ บางเวบ ตรงคำว่า เวสสะพุสะ ก็จะเป็น เวสสะ พุกะ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
  3. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ใช้ เวสสะพุสะ ครับ

คาถาเต็มครับ
    อิติปิโส ภควา ข้าขอยึดเอา พระรัตนะตรัยเป็นที่พึ่ง ยะมะราชาโน ท่านพญามัจจุราชผู้นำวิญญาณสัตว์โลกไปสู่ยมโลก ท้าวเวสสุวัณโณ ท่านท้าวเวสสุวัณ มรณังสุขัง อรหังสุคะโต หากข้าพึงถึงแก่ชีวิต ขอพึงถึงแก่ชีวิตด้วยความสงบไม่ทุรนทุราย และไปสู่ภพภูมิอันเป็นสุคติทุกประการ นะโมพุทธายะ ขอให้พบซึ่งพระพุทธเจ้าในอนาคตกาล ปรากฎคือ พระศรีอาริยะเมตตรัย
    -ขอแนะนำว่า มีอานุภาพมากจริงๆ แม้แต่หลวงปู่โต ยังนำมากล่าวนำในพระชินบัญชรคาถาอันสุดศักดิ์สิทธิ์ในปัจจุบัน