สงสัยครับเรื่องการทำสมาธิโดยการมองรูป

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย thuntaro, 30 พฤศจิกายน 2012.

1. thuntaro

thuntaro สมาชิก

*************************************************************************************************************************

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2012
  2. Artorius

Artorius เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะรู้สึกสบายใจอารมย์ โกรธ เกลียด อาฆาตแค้น ความฟุ้งซ่าน แม้กระทั้งอารมย์กามราคะจะค่อยๆเบาและหายไป

เป็นการทำสมาธิครับ กสิณไหมไม่แน่ใจครับ แต่ไม่เป็นผลเสียแน่นอน

3. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สมาธิ แปลว่า ความแน่วแน่ หากเรามีความแน่วแน่อยู่กับภาพหลวงปู่ ก็เรียกว่า เป็นสมาธิ
    ส่วนกสิณ การปฏิบัติ เขาใช้วิธีจำภาพให้ติดใจ หากติดแค่ตา หรือมองเฉยๆ ยังไม่ใช่กสิณครับ
    ผลเสียจากสังฆานุสสติไม่มีครับ มองให้พ้นทุกข์ ยิ่งมีแต่ผลดีเข้าไปใหญ่

4. thuntaro

รับทราบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2012
  5. Nirvana_99

Nirvana_99 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบได้แค่นี้นะ

1.เป็นการทำสมาธิไหม? ใช่
    2.ใช่การทำกสินไหม? เรียกว่าสังฆานุสติกรรมฐาน อยู่ในหมวดกรรมฐาน 40

6. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

มองภาพของสมเด็จ ถ้าเป็นสมเด็จองค์ปฐมหรือพระพุทธเจ้า คุณระลึกถึงพระพุทธเจ้า ก็เป็นพุทธานุสสติ ร่วมกับกสิณสี ถ้าพระสีทองก็จับเป็นกสิณสีเหลืองได้ครับ ถ้าเป็นพระแก้วก็เป็นอาโลกกสิณบวกพุทธานุสสติ ถ้าเป็นพระสงฆ์สมเด็จได้สังฆานุสสติร่วมกับกสิณสีเหลือง แบบที่หลวงพ่อฤๅษีท่านนำมาฝึกวิชาฤทธิ์ทางใจหรือมโนมยิทธิ ท่านใช้หลักหรือกรรมฐานหลายๆอย่างประยุกต์ร่วมกัน คุณมองหรือระลึกถึงได้ตลอดเวลา ยิ่งบ่อยๆทุกขณะจิตยิ่งดี สังเกตุว่าอารมณ์คุณเย็นแช่มชื่นพอได้มองพระก็มีผลแล้วครับ ทำบ่อยๆระลึกบ่อยๆ แล้วจะมีเรื่องแปลกๆเข้ามาในชีวิตคุณ ลองสังเกตุดูครับ ชอบตรงไหนฝึกแบบนั้นครับ จะได้ตรงกับจริต อย่าไปเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา กสิณคือการสร้างนิมิต มีนิมิตภายในหรือกสิณภายใน กับนิมิตภายนอกหรือกสิณภายนอก การระลึกถึงพระคือการสร้างกสิณแบบหนึ่ง ทำให้บ่อยให้ชินแล้วจิตจะเป็นฌานหรือทรงฌานหรือไม่ก็อารมณ์เฉียดฌาน(เข้าใกล้ฌาน) คือมีอาการปิติแล้วมีความสุข ถ้าวางอารมณ์ต่อไปให้เป็นหนึ่งได้ก็จะเข้าสู่ปฐมฌาน อารมณ์ตรงนั้นจะไม่รำคาญในเสียง ได้ยินเสียงแต่รู้สึกเฉยๆครับ เหมือนไม่มีอะไร

7. thuntaro

******************************************************************************************************************************************************

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2012
  8. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

วางรูปภาพท่านไว้ในห้องนอนบ้าง น่าจะดีกว่าไหมครับ ผมมองและนึกถึงรูปสมเด็จพระพุทธเจ้าองค์ปฐมบ่อยๆในห้องนอน ถ้าไม่มองจนหลับก็จะจับกรรมฐานจนหลับ บางครั้งก็ฝันเห็นพระ ฯลฯ นอนทำใจเบาๆสบายๆแล้วปล่อยให้หลับไปเลยครับ เจริญในธรรมครับ