วิปัสสนา , กรรมฐาน , วิปัสสนากรรมฐาน , เจริญสติ , เจริญสมาธิ ???

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย mongdish, 10 พฤษภาคม 2010.

1. mongdish

mongdish สมาชิกใหม่

วิปัสสนา , กรรมฐาน , วิปัสสนากรรมฐาน , เจริญสติ , เจริญสมาธิ

5 คำนี้มีความหมายอย่างไร และต่างกันอย่างไร แยกแยะยังไง โดยสังเขป ครับ (ผมได้อ่านจากวิกิพีเดียและเว็บอื่นๆแล้วงงมากครับ) ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ความจริงถ้าพูดให้มันยาก....ให้มันต่าง...ในภาษาปริยัติ...มันก็พูดได้มาก...ตามนั้น.....

บางครั้งก็ได้ช่องให้พวกที่ยึดในทิฏฐิมานะ....เอาไว้ถกไว้เถียง....ไว้เบียดกัน.....ว่ากันไปตามกิเลสมานะ.....

ถ้าพูดตามตรงตามภาษาปฏิบัติจริงๆในเรื่องของการปฏิบัติจริงๆ.....มันคืออันเดียวกันนั่นหละ.....เหมือน ขี้หมา มูลหมา มูลสุนัข...อุจจาระสุนัข...สุดท้ายมันก็คือขี้หมานี่หละ..จะพูดว่านั่งวิปัสสนา..นั่งกรรมฐาน...นั่งเจริญสติ...นั่งสมาธิ...มันก็อันเดียวกันหนะ..ข้อนี้ผมก็ไม่ได้พูดเอง.....หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง ท่านพูดไว้.....เอาท่านมาพูดต่อ......ไปหาฟังพระธรรมเทศนาท่านได้..ไม่หาให้นะ..ตามศึกษาไปเอง...บอกทางให้แล้ว.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2010