วิธีเชื่อมสายบุญของเราเพื่อไปพบพระศรีอารีย์เมตไตยพุทธเจ้าในอีก 1 พุทธันดร

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย rravikran, 9 กุมภาพันธ์ 2011.

1. rravikran

rravikran เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้อ่านกระทู้แนะนำของเพื่อนสมาชิกในห้องนี้แล้วว่าวิธีอบรมบ่มตัวเพื่อให้ไปพบพระศรีอารีย์เมตไตย ในอีก 1 พุทธันดรข้างหน้า ผมเลยอยากนำความรู้เพิ่มเติมต่อไปนี้ เพื่อจะได้ไปพบพระศรีอารีย์เหมือนกัน โดยเชื่อมสายบุญของเราที่ทำกับของท่าน ด้วยวิธีการดังนี้ครับ คือ ทุกครั้งที่ทำบุญไม่ว่าจะเล็กหรือน้อย นอกเหนือจากอธิฐานให้ตัวเองและครอบครัวแล้ว ให้เพิ่มประโยคต่อไปนี้ในคำอธิฐานด้วยครับ คือ

"ขอผลบุญนี้จงส่งให้กับพระอชิตะเถระที่อยู่ในสวรรค์ชั้นดุสิตที่จะลงมาตรีสรู้เป็นพระศรีอารียเมตไตยพุทธเจ้า ขอให้ท่านจงได้รับรู้ผลบุญและร่วมอนุโมทนา เสมือนประหนึ่งว่าท่านได้เป็นเจ้าของบุญนี้ด้วย และขอให้ข้าพเจ้าจงได้ไปพบ,ไปเจอ,ได้ฟังธรรม และบรรลุธรรมในศานาของพระศรีอาริยเมตไตยในอนาคตกาลภายภาคเบื้องหน้าด้วยเทอญ"

ผมมั่นใจว่าสิ่งที่ผมได้บอกได้กล่าวเป็นธรรมทานในครั้งนี้จะช่วยให้ท่านที่นำสิ่งที่ผมได้กล่าวไปปฎิบัติจะสามารถไปพอไปเจอพระศรีอารีย์เมตไตยได้อย่างแน่นอนครับ อย่าลืมนะครับคำอธิษฐานทุกอย่างที่เป็นทางมาแห่งบุญเป็นหนึ่งในบารมี 10 ทัศ เรียกว่าอธิษฐานบารมีนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2011
  2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุ กราบอนุโมทนาด้วยนะครับ

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ข้อความต่อไปนี้อาจจะขัดใจเจ้าของกระทู้ อาจจะไม่ถูกใจใครหลายคน แต่ผมปรารถนาให้ข้อความของผมเป็นเครื่องเตือนใจใครหลายคน ส่วนใครจะเข้าใจในที่สุดหรือไม่ ก็แล้วแต่กรรมและปัญญาของผู้นั้น

ผู้ที่อธิษฐานว่าจะไปขอเกิดในสมัยพระศรีอาริยเมตไตรย ต้องถามก่อนว่าท่านปรารถนาสิ่งใดกันแน่

ท่านปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งในอนาคตกระนั้นหรือ ?
    ท่านปรารถนาเป็นพระอัครสาวกของพระพุทธเจ้าพระองคใดพระองค์หนึ่งในอนาคตกระนั้นหรือ ?
    ท่านปรารถนาเป็นพระอสีติสาวกของพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่งในอนาคตกระนั้นหรือ ?

ถ้าท่านปรารถนาการอันใดอันหนึ่งข้างต้น ที่ท่านอธิษฐานว่าขอให้เกิดในสมัยขององค์พระศรีอาริยเมตไตยก็เป็นการชอบแล้ว ทั้งนี้หาใช่เพื่อสิ่งอื่นใดไม่ หากแต่เพื่อให้การบำเพ็ญบารมีของท่านให้ยิ่งๆขึ้นไป เพราะท่านปรารถนามากกว่าคนอื่นเค้านั่นเอง

แต่ถ้า่ท่านปรารถนาเพียง "พระนิพพาน" ท่านสมควรปฏิบัติตนปฏิบัติตัวให้เข้าถึงพระนิพพานในสมัยของพระพุทธเจ้าพระองค์นี้ หาใช่พระพุทธเจ้าพระองค์หน้าไม่ มิฉะนั้นท่านก็เปรียบเสมือนคนหวังน้ำบ่อหน้า และไม่มีพระพุทธเจ้าพระองค์ใดสรรเสริญผู้มีความคิดเช่นนี้อย่างแน่นอน

เพราะฉะนั้น หยุดคิดสักนิด โปรด "เปิดปัญญา"ของท่าน เพราะสุดท้ายไม่มีใครกำหนดวิถีชีวิตของตัวท่าน ..... นอกจากตัวท่านเอง ! ..... กรรมบันดาล.....

4. Solotel

Solotel Active Member

20 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนา สาธุ... _A_

5. Nuthsunti

Nuthsunti เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่าน ข้อความของเจ้าของกระทู้ แล้วคิดว่าเป็นคำอธิษฐานที่ ดีมาก เลยครับ
    เพราะหากเราปฏิบัติธรรมเพื่อ "พระนิพพาน"อย่างเต็มที่แล้ว แต่บุญบารมียังไม่พอที่จะบรรลุธรรมในชาตินี้ก็ควรจะอธิษฐาน เพื่อไปสร้างบารมี ปฏิบัติธรรม ต่อกับพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป และหาก บารมียังไม่พอที่จะบรรลุธรรมในชาตินั้นอีก ก็อธิษฐาน เพื่อไปสร้างบารมี ปฏิบัติธรรม ต่อกับพระพุทธเจ้าองค์ต่อๆไปอีก จนกว่า บารมีจะเต็มที่และบันลุธรรม เข้าสู่ "พระนิพพาน" ในที่สุด ครับ
    อนุโมทนาสาธุ ครับ

6. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนา ครับ

พออ่านข้อความนี้ มันตรงกับเราเลย

ผมพูดเลยนะครับ ตอนนี้ผมอายุ 15 อนาคตจะเป็นยังไงก็ไม่รู้

ผมอาจจะตายได้ทุกเมื่อ วันพรุ่งนี้อาจะตายแล้วก็ได้

ผมยังไม่ได้ปฏิบัติธรรมอะไรเลย และยังไม่รู้ว่าชาตินี้เราจะได้เข้าสู่พระนิพพานไหม จะได้เกิดดวงตาเห็นธรรมหรือเปล่า ก็เลยขออธิษฐานจิต ไปหากชาตินี้ข้าพเจ้าไม่อาจเข้าสู่พระนิพพานได้จริง ชาติหน้าฉันใด ขอให้ข้าพเจ้าได้เกิดในยุค องค์พระศรีอริยเมตไตรได้สดับรับฟังธรรมของท่าน และได้เกิดดวงตาเห็นธรรม บรรลุมรรคผลเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญ

ผมก็คงพูดอะไรไม่ได้มาก เพราะผมยังไม่เคยปฏิบัติ รู้อะไรเลย