วิญญาณ หรือ กายทิพย์ อื่นๆ เมื่อมาอยู่ข้างๆเรา ทำให้ง่วงได้ไหม?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 2 พฤษภาคม 2016.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ คือ ผมสงสัยมานานละ แบบว่า มันเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวผมเอง และก็คนในครอบครัวของผม แล้วก็คนที่ทำงานด้วยอะนะ เป็นจากการสังเกตุของผมคนเดียวเองอะครับ อันดับแรกคือผมสงสังจากตัวผมเอง ที่เวลาดูอะไร เพลินๆ เช่น อ่านพวกบทความ หรือ หนัง หรือ การ์ตูน จากหน้าจอคอมพิวเตอร์ แล้วสักพักจะเกิด อาการง่วงอยากจะนอนโดยฉับพลันทันทีอะครับ ซึ่งผมเป็นมาประมาณ 2 ปี กว่าแล้ว แต่มาหนักเอาปีนี้อะครับ อาการนอกเหนือจากอาการง่วงมากแล้วอยากนอนทันทีก็คือ จะแบบว่าพยายามบังคับให้ตัวเองลืมตาขึ้นก็ ไม่จอมลืม หรือลืมไม่เต็มที่ (ลืมตาแบบ ปรือๆ) อาการอื่นๆ อีกก็ คือ จะมีควารู้สึกเหมือนหัว ตื้อๆ หน่อยๆ บางทีก็ เหมือนจะวูบไป ช่วงเวลาสุดท้ายที่ จะบังคับตัวเองให้ตื่นลืมตาขึ้นมาอะครับ มันจะรู้สึกเหมือนวูบ ประมาณ 1-2 วินาที แค่นั้น และช่วงที่ง่วงก็มีความรู้สึกแบบว่า เหมือนมี ลักษณะพลังงานอะไรบางอย่างมาใกล้ๆ มันจะรู้สึก ร้อนๆ แต่ไม่มาก แบบ ร้อน อุ่นๆ อะครับ แบบเหมือนอะไรร้อนๆ มาอังข้างๆ ตัวอะครับ และก็พอรู้สึกตัวไปล้างหน้ากะ ว่าจะให้หายง่วง ช่วงแรกก็หายดีอยู่หรอกอะนะครับ แต่พอซักพัก ซีกประมาณ 5 นาทีก็กลับมาง่วงอีกตามเดิม ถ้าเป็นที่บ้านนี่ผมกลับไปนอนซัก 1-2 ชม. พอตื่นขึ้นมาก็หายง่วงอะครับ แต่ที่ทำงานผมนอนไม่ได้อะครับ เลยเหมือนฝืนทนไปแบบนั้น ที่ทำงานก็มีผู้จัดการ ที่เป็นคล้ายๆ แบบผม ส่วนแม่ อยู่ที่บ้านเค้าก็มักจะหลับง่าย ส่วนพ่อผมนั้น ช่วงนี้ยิ่งหลับง่ายใหญ่ บางทีผมเห็นดูละครอยู่ ดีๆ พอผมหันไปจะคุย พ่อผมก็หลับคอตกละ หลับง่าย พอๆกับแม่ผมเลย (ซึ่งแต่ก่อนไม่เคยเป็น เป็นปีนี้แหละที่บ่อยสุด) ผมไม่กล้าคุยเรื่องพวกสิ่งเล้นลับนี้กับพ่อ,แม่ เพราะว่ากลัวเค้าไม่เชื่อ และหาว่าเรางมงาย แต่ผมไม่รู้ว่าคืออะไรกันแน่ เพราะว่าอาการที่ผมง่วงนั้น ผมก็ไม่ได้นอนดึกหรืออดนอนอะไรเลยอะ ผมนอนปรกติของผมเหมือนเดิมอะนะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมทีครับ ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ หรือไม่เกี่ยวผมคิดไปเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2016
  2. tanapat28

tanapat28 Active Member

ไม่ทราบว่าอายุเท่าไหร่ครับ และเคยตรวจร่างกายมั๊ย ผมก็มีอาการคล้ายๆกัน แต่ว่าเวลากลางคืนไม่ค่อยง่วงครับ 4ทุ่มกว่าๆยังตาสว่างอยู่เลย เวลาเลิกงานขับรถกลับบ้านรู้สึกหนังตาหนักมากอยากหลับ หรือเวลานั่งประชุมอยู่ก็ทำท่าว่าจะลืมตาไม่ค่อยไหว (อ้อ แต่ผมมีความรู้สึกไปเองหรือไม่ก็ไม่ทราบว่า ได้กลิ่นคล้ายธูป หรือบุหรี่อยู่เรื่อยๆเลย)

3. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอายุ 31 ปี แล้วอะครับ... ช่วงที่ผมเป็นบ่อย ก็ ถ้าช่วง กลางวันก็ประมาณ บ่าย2- บ่าย 3 โมงอะครับ ถ้าที่ทำงานผมช่วงนี้ไม่มีลูกค้า ว่างๆ จากการทำงาน จะเป็นอะครับ แบบว่าช่วงผมดูข้อความในเฟซบุ๊คหรือบอร์ดแห่งนี้ เพลินๆ จะเริ่ม ง่วง ขึ้นๆ หน่วงๆ ตา ขึ้นเรื่อยๆ อะครับ ...ส่วนที่บ้านจะเป็นช่วง 4ทุ่ม-5ทุ่ม อะครับ มีอาการ คล้ายกัน จะเริ่ม ง่วง ขึ้นเรื่อยๆ จนมากและเผลอหลับไป แต่ที่บ้านผมไม่ได้ทำงาน แต่ผมดู การ์ตูนหรือหนัง จากคอมฯ เพลินๆ จะเริ่มเป็น อาการง่วงแบบนี้อะครับ... ส่วนเวลาที่เริ่มง่วง ข้างๆ ตัวผมไม่มีกิล่นธูปหรือกลิ่นไหม้อะไรเลยนะครับ แต่ผมรู้สึกเหมือนมีไออะไร ร้อนๆ อุ่นๆ ข้างตัวอะครับ และหนังตา ผมก็จะอุ่นๆด้วยอะครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่เนี่ย...

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวมองว่า สายตาและสมอง ของคุณล้าครับ..
    และกิริยาที่ง่วงอย่างงั้น ไม่ใช่แบบที่เป็นทางส่วน
    ภพภูมิต้องการจะสื่อ หรือว่า มีอะไรพิศดาร
    ที่เกิดขึ้นจากจิตเราแบบไม่ได้ตั้งใจครับ..

การที่เราจดจ่ออยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่งนานๆ
    มักจะเป็นอย่างนี้กันทุกคนครับ..
    กลางวันถ้างีบได้ แต่อย่าเกิน ๒๐ นาที
    เพราะสมองจะปรับไปโหมดพักผ่อน
    เหมือนตอนนอนหลับกลางคืน

และก็อย่าจ้องอะไรนานๆเช่นกัน
    หลบสายตาไปมอง โน้นนี่นั่นบ้างครับ..
    อาการที่เป็นอยู่ก็จะดีขึ้นครับ...
    อาการที่รู้สึกร้อนๆนั่น ก็เพราะผล
    ที่สมองมันล้า คือมันต้องการพักบ้าง
    อะไรบ้าง เพื่อปรับคลื่นความถี่ในตัว
    สมองเองให้ค่อยๆลดลงมา แต่เรารับรู้ในลักษณะของ
    ความร้อนนั่นหละครับ...

ร่างกายทำอะไรนานๆซ้ำๆ
    มันก็จะล้าของมันเป็นเรื่องปกติครับ
    เรื่องอื่นๆเกี่ยวกับ คุณพ่อคุณแม่
    ก็เป็นเรื่องธรรมชาติครับ..

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ทำได้
    ไม่ต้องใกล้ก็ทำได้