ลำดับบทสวดมนต์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Pasa Sofa, 12 มีนาคม 2021.

1. Pasa Sofa

Pasa Sofa สมาชิกใหม่

เรียน กัลยาณมิตรทุกท่าน ... ผมเพิ่งมาสนใจการสวมมนต์ภาวนาเมื่อช่วงต้นปีที่แล้ว หลังว่างงานจากโควิด รอบ 1 เริ่มจากบทสั้นๆ จนจำบทสวด-คาถาต่างๆ ได้มากขึ้น ... จึงอยากถามว่า ลำดับการสวดบทต่างๆ ที่ผมใช้ เหมาะสมหรือไม่ หรือควรปรับปรุงอย่างไรบ้างครับ

1. บูชาพระรัตนตรัย - อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง ปูเชมิ ...
    2. กราบพระรัตนตรัย - อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา ...
    3. นอบน้อมพระพุทธเจ้า - นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต ...
    4. ขอขมาพระรัตนตรัย - วันทามิ พุทธัง สัพพะ เมโทสัง ...
    5. ไตรสรณคมน์ - พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ ...
    6. ถวายพรพระ - อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ...
    7. ชัยมงคลคาถา - พาหุง สะหัสสะมิภินิม ...
    8. ชัยปริตร - มะหาการุณิโก ...
    9. พระคาถาชินบัญชร - ชะยาสะนากะตา ...
    10. คาถาหลวงปู่ทวด - นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา (x 3)
    11. คาถาหลวงปู่ดู่ - นะโม โพธิสัตโต พรหมะปัญโญ (x 3)
    12. คาถามหาจักรพรรดิ - นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ ... (x 8)
    12. คาถาแผ่บุญ - สัพเพ พุทธา สัพเพ ธัมมา สัพเพ สังฆา ... (x 5)
    13. คาถาเงินล้าน - สัมปะจิตฉามิ นาสังสิโม พรหมา จะ มหาเทวา ... (x 9)
    14. บทบูชาพระสีวลี - สีวะลี จะ มะหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต ... (x 5)
    15. บทบูชาพระพุทธรูปปางไสยาสน์ - ยัสสานุภาวะโต ยักขา เนวะ ทัสเสนติ ... (x 8)
    16. คาถาบูชาพ่อท่านคล้าย วาจาสิทธิ์ - พุทธัง อรหัง พุทโธ ธัมมัง อรหัง พุทโธ สังฆัง อรหัง พุทโธ พระครูพิศิษฐ์อรรถกาโร นะโมพุทธายะ (x 3)
    17. คาถาบูชาพญานาค - อะ มุ หะ กะ สุ ภุ นะ ยะ คะ ... อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ
    นาคี นาคะ ลาโภ ลาภะ โภคา โภคะ นะมามิหัง ประสิทธิมัง นะโมพุทธายะ มะอะอุ (x 3)
    18. นั่งสมาธิ ภาวนาพุทโธ (15 นาที)
    19. กรวดน้ำ - อิมินา ปุญญะกัมเมนะ อุปัชฌายา คุณุตตะรา ...
    20. กราบพระรัตนตรัย - อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา ...

2. ozi

ozi สมาชิกใหม่

โดยลำดับแล้วเหมาะสมแล้วครับ แต่สำหรับผมจะสวดบทคาถาบูชาหลวงปู่ทวด (ตามด้วยหลวงปู่ดู่ พระคาถามหาจักรพรรดิ เท่าที่ทราบเพราะจิตหลวงปู่เป็นจิตพระโพธิสัตว์ดวงเดียวกัน) ก่อนสวดพระคาถาชินบัญชรครับ เพราะเห็นว่ายุคสมัยแล้วองค์ปู่ทวดมาก่อนองค์สมเด็จท่านครับ ผิดถูกประการใด กราบขออโหสิและขอผู้รู้แจ้งแน่ะนำด้วยครับ

3. Pasa Sofa

Pasa Sofa สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ