ลักษณะของคู่แท้คู่บารมี (Soul Mate)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธรรมวิวัฒน์, 31 พฤษภาคม 2014.

1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82

เรื่องของการบำเพ็ญบารมีระหว่างพระโพธิสัตว์ และนางแก้วนั้น แต่ละท่านก็ไม่ได้มีสูตรสำเร็จ เนื่องจากทุกอย่างนั้นเกิดจากกรรมที่ต่างสร้างกันมาแต่อดีต ชาติใดเกิดมารักใคร่ปรองดองกันดี เกิดจากกุศลกรรมส่งผล

ชาติใดที่ไม่เข้าใจกัน มีปัญหาเกิดขึ้นมาต่าง ๆ กันก็เกิดจากอกุศลกรรมที่ต่างร่วมสร้างกันมา หลายท่านคิดว่าเป็นบททดสอบว่า จะร่วมเดินทางต่อไปอีกหรือไม่

ผู้ปรารถนาพุทธภูมิ และผู้ปรารถนานางแก้วนั้น อาจจะเคยอธิษฐานครองคู่กันหลายท่าน ระหว่างที่สร้างบารมีในแต่ละคู่นั้น จะมีบททดสอบมากมาย อันเกิดจากกรรมที่กระทำร่วมกันในอดีต มีเหตุให้หลายคน ต้องอธิษฐานลาขาดกันไป ไม่ขอติดตามสร้างบารมีร่วมกันอีก ยกเว้นกรณีที่ผู้ปรารถนาพุทธภูมิ ลาพุทธภูมิ เพื่อเข้าพระนิพพาน หรือเพื่อปรารถนาอย่างอื่น

การคัดกรองคู่บารมีจะเป็นไปอย่างเข้มข้น มีบททดสอบแล้วทดสอบอีก จนกระทั่งเหลือเพียง ๑ คนเดียวที่ปรากฏไม่เกิน ๓๐ ชาติสุดท้าย จะเป็นคนสุดท้ายที่จะครองคู่กันจนกว่าพระโพธิสัตว์จะสำเร็จพระสัมมาสัมโพธิญาณ

ทีนี้มาดูลักษณะของคู่แท้คู่บารมี มีดังนี้

๑) มองตาก็รู้ใจ พบกันครั้งแรกจะรู้สึกแบบรักแรกพบ ไม่ต้องเอ่ยคำอีกฝ่ายหนึ่งก็จะเข้าใจทุกอย่างที่อีกฝ่ายต้องการ

๒) โอนอ่อนผ่อนตามกันทุกเรื่อง

๓) เมตตาต่อกันดุจบิดามารดาเมตตาต่อบุตรของตน

๔) ปราศจากคำว่า หึงหวง ริษยา หรืออาฆาตต่อกัน

๕) พร้อมจะเป็นผู้เสียสละความสุขให้แก่กันได้เสมอ และทุกเวลา

๖) พร้อมจะเป็นผู้ให้ และผู้รับ ซึ่งกันและกัน

๗) ทุกครั้งที่ฝ่ายหนึ่งมีทุกข์ กระแสใจจะเชื่อมความรู้สึกถึงอีกฝ่ายทันที คล้ายใจที่เชื่อมถึงใจ กรณีที่อีกฝ่ายเป็นนักปฏิบัติธรรมขั้นสูงจะช่วยบรรเทาความทุกข์ให้ได้ทันที

๘) สามารถให้อภัยให้แก่กันได้อย่างไม่มีเงื่อนไข ในกรณีที่อีกฝ่ายทำผิดพลาดไป

๙) รักษาทรัพย์ หรือผลประโยชน์ของกันและกัน

๑๐) อยู่กันจนแก่เฒ่า ไม่นอกใจกัน

นี้คือลักษณะของคู่บารมีโดยแท้ หลายท่านคิดว่า จะไปหาที่ไหนคู่แบบนี้ แม้แต่กะรัตกับุคุณชายพิสุทธิ์ที่เรียกว่า รักกันมาก ยังมีอุปสรรค ไม่เข้าใจกันหลายครั้ง อิอิ

ดิฉันขอเรียนว่า มีจริงในโลก ถึงแม้ไม่ได้เข้าข่ายหมดทุกข้อ เพียงแค่ ๓ ข้อก็ถือว่า มากพอที่เรียกว่า เป็นคู่แท้คู่บารมี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

เครดิต พี่ Numsai

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=T621ugcUk7Y"]Krungsri Auto TV : ????? ??????? ????? ???????????????????????????? ... - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2014
  2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    สำหรับประเภทของนางแก้ว ก็แยกประเภทตามพระโพธิสัตว์นั้นแหละ แยกออกเป็น

-นางแก้วปัญญาธิกะ ประเภทนี้ไม่ต้องทำอะไรมาก รอนั่งโมทนาตามพระโพธิสัตว์ ท่านทำอย่างไร ก็รอโมทนาก็สำเร็จได้

-นางแก้วศรัทธาธิกะ ประเภทนี้ไม่ว่าพระโพธิสัตว์สร้างบุญใด ๆ ก็ต้องร่วมสร้างพร้อมอธิษฐาน จึงสำเร็จ

-นางแก้ววิริยธิกะ ประเภทนี้ต้องสร้างบารมีพอ ๆ กันกับพระโพธิสัตว์ รวมทั้งการเคยเป็นแม่เมือง

ปกครองเมืองโดยไม่มีพระโพธิสัตว์คอยอยู่เคียงข้าง ต้องเหน็ดเหนื่อยมากกว่าจะสำเร็จ แถมสุดท้ายต้องโดนทิ้งให้อยู่คนเดียว ต้องออกบวชนับเป็นหมื่นชาติแสนชาติ

ส่วนประเภทวิริยธิกะพิเศษยังไม่ขอกล่าว สายนี้มีอยู่จริง ส่วนใหญ่ปรากฏทางสายมหายาน เพราะยังมีความรู้เพียงเล็กน้อย

ดังนั้น ใครก็ตามที่คิดว่า นางแก้วเป็นเพียงเมีย นั่นนะคิดผิด เพราะนางแก้วประเภทสุดท้ายกำลังใจเข้มแข็งกว่าผู้ชายบางคน

คนที่ปรามาสระวังจะไปเกิดเป็นหญิง แล้วต้องลำบากอย่างที่ว่ามานะจ๊ะ กรรมที่ไปปรามาสท่านที่ปรารถนานางแก้วเข้า

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

เครดิต พี่ Numsai

3. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุอย่างยิ่งนะครับ สงสัยเรื่องนางแก้วนี่ต้องคุยกันยาว ผมมีของผมอยู่หลายแก้วที่คิดว่าพอจะส่งเข้าประกวดได้ทันในงานสงกรานต์หน้า

เป็นโชคเป็นวาสนาของผมอย่างมากที่เกิดมาในชาตินี้มีหมู่ญาติที่ใจเป็นไทยแท้แต่โบราณ ปู่ย่า ตายาย ลุงป้า น้าอา พ่อแม่ ครูบาอาจารย์ อบรมสั่งสอน ให้รู้จักทุกสิ่งทุกอย่าง จนแม้กระทั่งน้องนางแก้วที่จะเป็นคู่ครอง ให้รู้จักดู รู้จักเลือก

ของผมวิริยาธิกะพิเศษนี่นางแก้ว ยอดขุนพลที่เป็นแม่ทัพ ซ้ายขวา หน้าหลัง เป็นทั้งกุนซือที่ปรึกษา และเป็นทั้งขุนคลังแก้ว นี่ผมเลือกของผมยังไง การที่ผมมีมากจนบางทีลืมชื่อเขาก็มีนี่ บอกได้เลยว่าไม่ได้มีส่งเดช ไม่ใช่ใครก็ได้ อันนี้ไม่ใช่ แก้วแต่ละแก้วของผมเขามีดีของเขาอยู่แล้วเป็นทุนเป็นพื้นฐาน

คนจะเป็นระดับขุนพลที่พร้อมจะนำทัพได้ทันที หากว่าเจ้าเมืองถูกจับเป็นตัวประกันหรือถูกฆ่าตาย มันจะต้องแกร่งมากทั้งกายใจ แกร่งขนาด หากเจ้าเมืองถูกดาบจ่อคอเป็นตัวประกัน หากไม่มีทางเลือกอื่น อยู่ในมุมอับ จำเป็นที่จะต้องเลือก ระหว่างตัวเจ้าเมือง แลกกับศักดิ์ศรีของแม่เมืองนางแก้ว แลกกับเมืองและผู้คนพลเมืองทั้งหมด นางแก้วระดับพิเศษไม่ต้องใช้เวลาต่อรองมาก ขึ้นธนูพาดสายทันที ยิงทะลุผ่านอกของเจ้าเมืองไปทะลุไอ้คนที่เอาดาบจ่อคอตัวประกันให้ตายไปพร้อมกันเป็นการปลดล๊อค และสั่งกำลังพลทั้งหมดตะลุมบอน บดขยี้แบบที่ตำน้ำพริกในครัวนั่นแหละเอาแหลกแค่นั้น

เสร็จงานแล้วค่อยไปหาซากเจ้าเมืองเอาไปทำพิธีขูดหาเลขท้ายสามตัวทีหลัง จะร้องไห้อาลัยรัก จะสอื้นในอกฟูมฟาย กอดคอกันร้องไห้แงๆ อย่างไรค่อยร้องทีหลัง หลังจากเผาศพแล้วเก็บกระดูก ทำบุญเจ็ดวัน ทำบุญครบรอบห้าสิบวัน ทำบุญครบรอบร้อยวันเสร็จภาระหน้าที่ มอบหมายภาระหน้าที่ให้ผู้อื่น เหลือเรื่องจัดการกับตัวเอง จะเข้าวัดรักษาศีล จะบวช หรือจะฆ่าตัวตายตามเจ้าเมืองไป อันนี้ก็สุดแต่ใจนางแก้ว แต่สิ่งหนึ่งคือภาระหน้าที่ ที่จำจะต้องรับภาระ ใจที่จะต้องพร้อม ใจที่จะต้องแกร่งพอขณะพาดลูกธนูขึ้นสาย เล็งไปที่คนอันเป็นที่รักเคารพเทิดทูนเหนือดวงหทัยนี้ กายจะต้องพร้อมในการฝึกฝนมาเป็นระยะเวลายาวนาน แก้วระดับพิเศษของผมเป็นแบบนี้ ในชาติปัจจุบันผมคัดเลือกของผมแบบนี้ นางแก้วต้องอดทนกับสภาวะที่กดดันได้ ในระดับที่ต้องรักษากำลังใจให้ราบเรียบพอที่จะประคองหมู่คณะไปต่อได้ แม้ว่าไม่มีเจ้าเมืองอยู่เคียงข้างแล้ว

กำลังใจของแก้วทุกแก้วของผมนี่ไล่เลี่ยกันต่างกันแค่ใครก่อนใครหลัง ใครพี่ใครน้อง พี่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเก่ง จะแกร่งกว่าน้องทุกเรื่อง ยิ่งน้องฝาแฝดนี่ดูไม่ออกเลยว่าคนใหนพี่คนใหนน้อง

เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2014
  4. pco-

หากจะอธิบายต้องว่ากันยาว เอาแบบเห็นง่ายๆจะขออนุญาตินำเอาแนวคนตรีมาเป็นตัวอย่าง ขอซ้ำอีกสักครั้ง สมมุติว่าวิริยาธิกะพิเศษของผมแนวทางมันต้องแกร่งดุดันทรหดอดทนในการฝึกฝนกว่าจะมีความคล่องแคล่วชำนาญการแบบนี้

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=epYbF4R6mWI"]Highway Star - Deep Purple - YouTube[/ame]

5. pco-

นางแก้วหวานๆเรียบร้อยจริยานิ่มนวล ในภาวะปกติก็เข้าวัด ฟังพระเดชพระคุณหลวงพ่อ เล่าเรื่องพระแม่เจ้ามัลลิกาเทวีศรีระจิต ถวายอาทิศทาน

แต่เมื่อคราวจำเป็นนางแก้วก็ทำได้แบบนี้

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=7RJA4RxhaGk"]Breath Me - Sia (cover by Juliette Valduriez) - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=ILbharIiEig"]Comfortably Numb - Pink Floyd (cover by Juliette Valduriez) - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2014
  6. pco-

คราวจำเป็นนางแก้วก็ต้องทำได้แบบนี้

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=KSE_heLsSms"]Ace Of Spades - Motörhead (cover by Juliette Valduriez) - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=Xx34XpT1yV4"]?????????????????? !! - YouTube[/ame]

7. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ทีนี้มาดูลักษณะของคู่แท้คู่บารมี มีดังนี้

๑) มองตาก็รู้ใจ พบกันครั้งแรกจะรู้สึกแบบรักแรกพบ ไม่ต้องเอ่ยคำอีกฝ่ายหนึ่งก็จะเข้าใจทุกอย่างที่อีกฝ่ายต้องการ

๒) โอนอ่อนผ่อนตามกันทุกเรื่อง

๓) เมตตาต่อกันดุจบิดามารดาเมตตาต่อบุตรของตน

๔) ปราศจากคำว่า หึงหวง ริษยา หรืออาฆาตต่อกัน

๕) พร้อมจะเป็นผู้เสียสละความสุขให้แก่กันได้เสมอ และทุกเวลา

๖) พร้อมจะเป็นผู้ให้ และผู้รับ ซึ่งกันและกัน

๗) ทุกครั้งที่ฝ่ายหนึ่งมีทุกข์ กระแสใจจะเชื่อมความรู้สึกถึงอีกฝ่ายทันที คล้ายใจที่เชื่อมถึงใจ กรณีที่อีกฝ่ายเป็นนักปฏิบัติธรรมขั้นสูงจะช่วยบรรเทาความทุกข์ให้ได้ทันที

๘) สามารถให้อภัยให้แก่กันได้อย่างไม่มีเงื่อนไข ในกรณีที่อีกฝ่ายทำผิดพลาดไป

๙) รักษาทรัพย์ หรือผลประโยชน์ของกันและกัน

๑๐) อยู่กันจนแก่เฒ่า ไม่นอกใจกัน

จากข้อ 1 ถึงข้อ 10 มีใครได้สัมผัสความรู้สึกเช่นนั้นมาแล้วบ้าง
    เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อย แล้วของท่านมีข้อไหน ขาดข้อไหนบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2014
  8. pco-

สมมุติว่าผมทำได้แบบนี้
    แล้วนางแก้วบ้างล่ะ ในแบบพิเศษแก้วของผม ผมก็พาเขาทำอะไรที่ขั้นต่ำของเขาก็เสมอผม

แต่สิ่งที่นางแก้วมี แต่ผมไม่มีคือความน่ารักอ่อนหวาน ความน่าดูที่เย็นตาเย็นใจ หากจะต้องดวลเดี่ยว แบบเดี่ยวกีต้าร์ใครจะน่าดูน่ารักน่าติดตาม น่าคนึงหามากกว่ากัน

เรื่องบางเรื่องผู้ชายทำไม่ได้ นอกจากนางแก้วเท่านั้น ง่ายๆแค่ในห้องแต่งตัวของลูกสาว แม่เข้าได้ พ่อเข้าไม่ได้ไม่เหมาะ
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=7N24OhunIGo"]'Hotel California' guitar solo (cover) - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=B2AXJBHvkH0"]Eagles - Hotel California (solo cover) - YouTube[/ame]
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=CwMxJxoQAgE"]Duet of one of the best solos in the world - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2014
  9. ธรรมวิวัฒน์

82
    ขอบใจมากครับ พี่ปรีชา ผมก็โอเคครับ เรื่องนางแก้วนี่เราเล่ากันสามวันสามคืนไม่จบหรอกนะครับเพราะได้เกิดมาร่วมกันนับอสงไขยไม่ถ้วนเนอะ แต่ก็ขำๆครับ ห้องลูกสาวแล้วเข้าไม่ได้ พูดซะเห็นภาพเลยครับ แหมพี่มันก็ต้องใช้สมาธิกันบ้างเวลาแต่งตัว บางคนขออีก 5 นาที แต่งตัวเสร็จจริงปาเข้าไป 2-3 ชม. ความสวยมันต้องมาก่อนครับ แต่ลูกแก้ว เขาก็เกิดมาช่วยเราเติมเต็มในการสร้างบารมี ในการสร้างทานบารมีกการสละลูกเมีย มีลูกๆดีหายาก แล้วก็ภูมิใจครับ ทุกอย่างก็เป็นขั้นตอนครับ แต่เร็วๆนี้ พระท่านมาสอนพี่คนหนึ่งว่้า เรื่องการสร้างบารมีว่า อย่าไปแบ่งว่านี่เป็นพระพุทธเจ้าแบบปัญญา ศรัทธา วิริยะ เพราะพระพุทธเจ้าทุกพระองค์สอนคนให้พ้นทุกข์ได้เหมือนกันครับ เพียงแต่สำเร็จช้า-เร็วกว่ากันเท่านั้น

ในขณะที่หากมีสูญญกัป ไม่มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ชาวโลกก็ขาดที่พึ่งในการพ้นทุกข์ครับ ก็นำมาเล่าให้ฟังนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ปรีชาด้วยครับ

ธรรมวิวัฒน์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2014
  10. pco-

กำลังจะพูดถึงอยู่พอดี ผมเห็นแว๊ปๆคลับคล้ายคลับคาว่าไอ้สิบข้อที่ว่านี่ มันมีในก้นกระทายหมากของแก้วๆผมอยู่เหมือนกัน ไอ้ที่ผมมีๆอยู่นี่ส่วนมากเขาเอามือไพร่หลังถือก้านมะยมดูยืนดูผมอยู่แล้ว ไอ้ผมเองน่ะใครเขาเรียบร้อยอ่อนหวานจริยาดี มีกตัญญูรู้คุณคน คุณสมบัติสาวไทยชนบท หรือชาวเมืองโบราณนี่มันรักเขาก่อนพบอยู่แล้วโดยไม่ต้องเห็น ที่เหลือก็มีแต่น้องนางบ้านนาเท่านั้นที่เป็นคนเปิดหน้าต่างจะล้างหน้าซะหน่อยอยู่บนบ้าน แล้วเห็นผมยืนอยู่ ซึมกระทือสลึมสลืออยู่อาจจะตกใจขันน้ำหลุดมืออันนี้เป็นเรื่องของน้องนาง ตามข้อหนึ่งมีหลายแก้ว

เดี๋ยวแก้วเล็กของผมที่กำลังดูแลงานอยู่อีกแห่งเขามารับผมกลับบ้าน จะให้เขาพิมพ์ด้วยตัวเขาเองเล่าให้ฟัง

ส่วนแก้วใหญ่นั้นแกเล่าให้ฟังว่าแกยืนมองผมซิ่งแมงกะไซร์ผ่านไปผ่านมา ผ่านหน้าแกไปตั้งแต่แกอายุแปดปี

11. หัวมัน

ขอบคุณค่ะ
    แค่เกริ่นๆ มา ต่อมอยากรู้อยากเห็นก็เริ่มทำงานแล้ว
    แต่บางที ข้าพเจ้าก็นึกสงสัยเหมือนกัน
    จริงๆ แค่เราได้เจอคนที่รูปงาม นิสัยใจคอถูกใจกัน ไม่ว่าจะกี่คน กี่คน เราก็สามารถตกหลุมรักได้
    แล้วก็อุปาทานไปเองว่าเป็นคู่บารมีหรือเปล่า
    เคยมีคนพูดว่า คู่แท้ไม่มี จะมีก็แต่คนที่ดึงดูดกันมากกว่า เท่านั้น

12. pco-

ใช่ครับเรื่องประเภทไม่ควรคิดแบ่ง ว่าเป็นฝ่ายปํญญา เป็นศรัทธา เป็นวิริยะมันจะเป็นมานะถือตัวถือตนเกินไป เผลอเป็นการปรามาสกันให้เกิดเวรภัยเพิ่มขึ้น

ในส่วนที่ผมย้ำบ่อยนี้เป็นการสะกิดเตือนในกลุ่มเป็นการกระซิบบอกว่า พวกเราในเมื่อมีโอกาศดีแล้วรู้แล้วเราก็รีบๆขวานขวายเป็นพิเศษ พูดง่ายๆคือขยันหน่อยเวลาที่จะเหลือในการสะสมบุญทานกองการกุศลทั้งปวงนั้นเหลือไม่มากในการเกิด ไม่รู้ว่าในอนาคตหากเกิดมากันอีก อกุศลกรรมอะไรบ้างที่จะเข้าแทรกจงรีบทำซะก่อน เอาเป็นทุนซะก่อนให้มากขั้นล้นเข้าไว้ก่อน ในการเดินทางที่ยาวไกลอย่างนี้สมควรเตรียมให้มากเป็นพิเศษขณะออกตัวเดินทาง กลางทาง ถึงปลายทางอาจจะเหลือไม่มาก หรือไม่เหลือเลยก็ได้หากว่ามีความประมาท สำหรับผมก็กราบขอขมาพระรัตนไตรหากจะมีอะไรที่ประมาทพลาดพลั้งไป และขอขอบคุณอย่างมากที่สะกิดเตือนครับ

13. ธรรมวิวัฒน์

82
    ไม่เป็นไรครับ พี่ปรีชา ก็ช่วยๆกันไปนะครับ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กันนะครับ

เรื่องนี้พระท่านบอกว่า เพราะไม่อยากให้เกิดการปรามาสครับ เพราะมันจะไปเกิดผลตอนสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว มันจะมีกรรมในเรื่องเหล่านี้เกิดในศาสนาของตนเองนะครับ
    ผมก็เลยโพสๆไว้นะครับ เพราะอยากให้คิดว่าทุกคนก็มีจุดมุ่งหมายเป็นพระพุทธเจ้าเหมือนกัน ก็อยากให้เข้าใจและให้กำลังใจกันไม่ใช่แบ่งๆ กันว่า ฉันเก่งกว่า ทำนานกว่าไรงี้นะครับ พี่เข้าใจผม ก็ดีใจครับ

ผมเอาข้อความที่พระท่านบอกว่ามาให้แล้วกันครับ

เราสามารถปรารถนาได้ แต่จะสำเร็จหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับกำลังใจที่จะเดินทางต่อไป หรือจะหยุด เมื่อพบอุปสรรคอันเกิดจากวิบากกรรมที่ตนเป็นผู้ก่อเอง

การปรารถนาพระโพธิญาณนั้น เกิดจากตัณหา หรือความอยาก คือ อยากที่จะเป็นพระพุทธเจ้า เมื่อยิ่งเรียนรู้มากขึ้น รู้ในการบำเพ็ญพระโพธิญาณในแง่มุมต่าง ๆ หากยังไม่ได้เรียนรู้วิปัสสนา ความรู้นั้น เป็นการปรุงแต่งขึ้น โดยการปรารถนาพิเศษเพิ่มขึ้นอีก กลายเป็นระยะการบำเพ็ญบารมีเพิ่มมากกว่าเดิม ด้วยเหตุแห่งความปรารถนานั้น

แท้จริงแล้ว ไม่ว่าจะสำเร็จเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประเภทใดก็ตาม มีศักดิ์ศรีไม่ต่างกัน เพียงแต่จะสำเร็จก่อน หรือหลังเท่านั้น เพราะเมื่อกัปปใดว่างจากการตรัสรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า กัปปนั้นย่อมเป็นสุญญกัป ซึ่งน่าเสียดาย

ผู้ที่นำการวิเคราะห์วิจารณ์เปรียบเทียบการบำเพ็ญบารมีของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ เปรียบเทียบกับอีกพระองค์นั้น เกิดจากความไม่รู้ กรรมนี้จะส่งผลให้เมื่อใดที่ตนสำเร็จเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็จะพบวิบากกรรมดังกล่าวเช่นกัน

ดังนั้นไม่ว่าจะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าแบบใดก็ตาม ล้วนแต่ขึ้นชื่อว่า เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเช่นเดียวกัน ผู้สละแล้วซึ่งกิเลส หมดจด ไม่มัวหมอง จึงไม่เห็นความสำคัญในการแยกประเภทของพระพุทธเจ้าแต่อย่างใด

เพราะไม่ว่าจะเป็นประเภทใด ล้วนแต่รื้อสัตว์ขนสัตว์นำสรรพสัตว์ทั้งหลายให้พ้นจากห้วงวัฏฏสงสารไปตลอดกาล

สุดท้ายรอฟังแก้วเล็กของพี่มาเล่าเรื่องต่อครับ อิอิ

14. pco-

อันนี้ต้องพูดอย่างนี้ว่าการที่เราเห็นใครรูปงาม นิสัยใจคอถูกใจกัน ไม่ว่าจะกี่คน กี่คน เราก็สามารถตกหลุมรักได้ อันนี้มันเป็นธรรมดา เพราะโดยธรรมชาติเดิมคนเรารักสวยรักงามเป็นทุนอยู่แล้ว เมื่อเห็นอะไรสวยก็สดุดใจโดยฉะเพาะเพศตรงข้าม เราเองหากจะพูดให้ฟังดูดีหน่อยก็คือว่า เป็นคนมองโลกในแง่ดี คิดว่ารูปงามที่เราเห็น คือของดีไว้ก่อน อันนี้ก็ถือว่าเพราะความดีของเรา ความเป็นคนรักดีของเรา จึงคิดว่าสิ่งที่เราเห็นแปลว่าดีไปด้วย ที่เขาพูดกันว่าเห็นดีเห็นงาม แต่นี่เราเห็นงามก่อนเห็นดีทีหลังมันก็ไม่แปลก

ส่วนการคิดว่าเราเป็นคู่บารมีหรือปล่าวอันนี้ก็ไม่แปลก ไม่ใช่เรื่องเสียหายขึ้นชื่อว่าของดีใครก็อยากได้ ส่วนจะได้ครอบครองหรือหรือไม่อันนั้นอีกเรื่องหนึ่ง ผู้หญิงกับรองเท้า กระเป๋าถือ กระเป๋าสะพาย ผู้หญิงกับเสื้อผ้าเครื่องประดับเห็นกันเมื่อไรเป็นรบกันเมื่อนั้น แม้ครอบครองไม่ได้ขอลูบคลำซักหน่อยพอได้นอนหลับก็ยังดี นี่มันแพ้ทางกันอย่างนี้

การที่มีคนบอกว่าไม่มีคู่แท้นั้นถือว่าเรื่องของเขา ประพฤติตัวยังไง ประพฤติปฏิบัติต่อผู้หญิงยังไงถึงไม่มีใครคิดอยากตามเป็นคู่ครองทุกชาติไป ผมเองได้เห็นได้ยินมาพอสมควรที่ภรรยาอันเป็นที่รักยืนเท้าสะเอวสรรเสริญเยินยอคุณความดีของสามี แล้วก็ขบเขี้ยวเคี้ยวฟันชี้หน้าท่านพี่ว่า มึงกับน้องนี้ ขอเจอกันชาตินี้ชาติเดียว แต่นี้ไป มึงกับน้องหญิงอย่าได้พบได้เจอกันอีกเลย นี่ก็หมายความว่าท่านพี่ของน้องนางนี้คงจะมีความดีมากจนน้องนี้บุญไม่ถึง จึงขอเลิกติดตาม ไอ้แบบนี้เคยเห็นเคยได้ยิน แล้วคนที่ว่าคู่แท้นั้นไม่มีน่ะ เป็นคนประเภทใหน

พูดถึงแก้วเล็กตอนนี้มาแล้วนั่งข้างๆ

แก้วเล็กเอ๊ยว่าไงมีอะไรช่วยเล่าให้ฟังที สิบข้อนี่มีครบทุกข้อแล้วหรือยัง แกบอกว่ามีแล้ว

ข้อความต่อไปนี้เป็นแก้วเล็กพิมพ์บอกเล่าด้วยตัวเขาเอง

สิบข้อนี้มีแล้ว นอกจากนี้ยังขอแถมให้พี่PCOอีกหนึ่งข้อ คือทุกวันนี้เราคิดว่าเราได้พึ่งพาอาศัยร่มไม้ใหญ่ที่ร่มรื่นอยู่อย่างเป็นสุขสะดวกสบายปลอดภัยตามอัตภาพของเรา พวกเราแก้วๆของพี่PCOก็ยังมีความเห็นว่าร่มไม้ใหญ่ของพวกเรายังมีที่ว่างพอให้กับคนที่คิดว่า ไม่มีร่มเงาอาศัยพักพิงอย่างปลอดภัย พวกเรายินดีต้อนรับ และมีที่ว่างให้เสมอสำหรับคนที่ปรารถนาร่วมทางกับพวกเราเพื่อจะไปให้ถึงพระนิพพานเมืองแก้ว ด้วยกันกับด่วนขบวนพิเศษ

ลงชื่อแก้วเล็กเจ้าค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      101.2 KB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      104.1 KB
      เปิดดู:
      219
      ขนาดไฟล์:
      109.5 KB
      เปิดดู:
      155
  15. หัวมัน

เป็นคน.....เอ่ออออ....

เย็นชา...แล้วก็ปากจัดค่ะ
    ไม่ค่อยน่าอยู่ใกล้เท่าไหร่หรอก...น่ากลัวมากค่ะ

16. pco-

สงขลานี่ไกลพอไม๊ครับ
    แก้วเล็กเอ๊ย เจอคนที่เขาน่ากลัวมากเข้าแล้ว เย็นชา แล้วก็ปากจัดอีก ไปดูตำราพิชัยสงครามเล่มวัดท่าซุงให้ที

หากว่าต้องโคจรไปดวลเดี่ยวกับจอมกระบี่เย็นชา แต่บางจังหวะก็แว๊ดๆ...
    แล้วดาบน้ำพี้ ขี้เล่นซุกซน อารมณ์ดี อาบน้ำมันชาตรี ของสำนักเรานี่พอรับมือได้หรือปล่าว
    หากเดี่ยวๆตัวต่อตัวสู้ไม่ได้ ล้อมกรอบรุมสกรัมซะเลย เราก็นักเลงเหมือนกันนี่ ประสาลูกของพระตะถาคต

ขนาดพ่อยังล้อมกรอบรุมสกรัมพระยาชมภูเลย เราเป็นลูกไม่เอาอย่างได้ไง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2014
  17. ธรรมวิวัฒน์

82
    พี่ปรีชา แฟนพี่ใจกว้างอย่างแม่น้ำจริงๆ มีการบอกว่าให้คนอื่นมาอาศัยไปด้วยกันได้
    อย่างนี้รักตายเลย มานิ่มๆ แต่คำคมนะครับ ^^

18. pco-

เพราะเขาพากันศึกษาแนวทางพระธรรมคำสั่งสอน จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ในด้านงานของพุทธภูมิ เขาเสียท่าผมเพราะเขาเจริญพรหมวิหารสี่ บวกสังคหวัตถุสี่ ผมเลยรอดตัวน่ะครับ

นี่เป็นแก้วเล็ก ส่วนแก้วใหญ่แกสนับสนุน ยิ้มกับเขาอย่างเดียว น้องๆว่าอะไรเป็นว่าตามกัน อันนี้ธัมมะอย่างเดียว อารมณ์ใจที่พวกเขาเข้าถึงอย่างเดียวเขาถึงทำกันได้ ผมมีหน้าที่คือ อย่างที่คุณธรรมวิวัฒนว่าต้องรัก และซื่อสัตย์จงรักภักดีเขาอย่างเดียวไม่มีการนอกใจ คือมีกี่คนก็รักเขาหมดเนี่ยเป็นเพราะว่าผมอยู่ในโอวาสพวกเขา

19. ธรรมวิวัฒน์

82
    จริงๆ ศรัทธาในตัวของพระโพธิสัตว์เป็นสิ่งสำคัญมากๆครับ ไม่ว่าเรื่องอะไรก้ให้อภัยได้ครับ
    ถึงจะอยู่กันจนถึงสำเร็จชาติสุดท้ายเป็นพระพุทธเจ้าครับ ของแบบนี้เอาทางโลกมาฟังเขาคงว่ามันมีด้วยหรือ
    แต่ของอย่างนี้ เป้นเรื่องของใจถึงใจ ต้องเจอเองรู้เอง สรุปว่า ต้องรักน้อง และห้ามทิ้งน้อง ไปไหนต้องหนีบน้องไปด้วยจนกว่าจะถึงนิพพานนั่นแหละครับ

20. DanaiT

DanaiT Active Member

ขอ รบกวนซักนิดครับ พอดีผมมี เรื่องอยากรบกวน พวกท่านซักหน่อย ครับ เพราะเห็นว่า ท่านทั้งหลาย มีของเล่นในระดับพิเศษ ผมจึงขอความ กรุณา ซักเล็กน้อย นะครับ ถ้าเห็นตามสิ่งที่ท่านทั้งหลาย ได้เห็นเกี่ยวกับตัวผม ช่วย บอกผมทีว่า สิ่งที่ผม กำลังคิดจะทำอยู่นั้น จะดี มากน้อย แค่ไหน ครับ ขอบพระคุณมากๆ ครับ
    ปล. ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องนางแก้ว เลยนะเนี่ย แค่เข้ามาขอความกรุณา จากท่านที่มีของเล่นพิเศษช่วยดูให้หน่อย ขอบคุณครับ