ร่วมสร้าง องค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ ถวาย ณ วัดถ้าผางาม จ.ลำปาง

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย นะโม-ธัมโม, 23 กรกฎาคม 2014.

1. นะโม-ธัมโม

นะโม-ธัมโม สมาชิก

22 กรกฎาคม 2014
    *** อ่านก่อนโอนนะค่ะ ขอบคุณมากคะ *** ท่านแทน เป็นศิษย์หลวงตาม้า ซึ่งหลวงตาม้า เป็น ศิษย์ **หลวงปู่ดู่**นะค่ะ
    07/07/57ผู้ไม่ประสงค์ออกนามร่วมโอนเงินมา 20 บาท (ขอบคุณมากนะค่ะ )
    20/07/57 มีผู้ร่วมบุญเพิ่ม 200 โมทนาบุญด้วยนะค่ะ
    22/07/57 คุณอุษณีษ์ จันทรานนท์ และ สามีลาร์ลี่ คูยูกันน์ และครอบครัว ร่วมบุญสร้าง 300 บาท โมทนาบุญด้วยนะค่ะ +FB : ตี่ตี๋น้อยผู้น่ารัก แก้วอัปสรณ์กัลยา ร่วมบุญด้วย 200 บาท โอน เวลา 12:40 น.
    12/08/57 ยอดร่วมทั้งหมดในบัญชี =3,500 บาท
    .............................................
    ****อ่านก่อนนะค่ะ ประวัติโดยย่อ และอานิสงส์ในการสร้างองค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ****
    ท้าวเวสสุวรรณท่านเป็น ๑ ในท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ ที่คอยดูแลโลกและพระพุทธศาสนามาทุกยุคทุกสมัย ( ท้าวเวสสุวรรณ ดูแลทิศเหนือ เป็นเจ้าแห่งยักษ์ทั้งหลาย ท้าวธตรฏฐ์ ดูแลทิศตะวันออก เป็นเจ้าแห่งคนธรรพ์ทั้งหลาย ท้าววิรุฬหก ดูแลทิศใต้ เป็นเจ้าแห่งกุมภัณฑ์ทั้งหลาย ท้าววิรูปักข์ ดูแลทิศตะวันตก เป็นเจ้าแห่งนาคทั้งหลาย)
    ในท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ นั้น ท้าวเวสสุวรรณถือว่าเป็นเทพที่ค่อนข้างมีความเกี่ยวข้องกับมนุษย์เรามากที่สุด เพราะท่านเป็นเจ้าแห่งยักษ์และภูตผีทั้งหลาย หลวงปู่ครูบาอาจารย์ผู้รู้ถึงเทวานุภาพของท่านในด้านนี้ ก็ได้สร้างเครื่องรางเป็นรูปท้าวเวสสุวรรณขึ้นมามากมาย เพื่อให้ลูกศิษย์ลูกหาได้พกพาไว้ป้องกันคุณไสยมนต์ดำภูตผีปีศาจต่างๆอย่างได้ผล
    นอกจากนี้ ท้าวเวสสุวรรณ ยังมีผู้รู้จักท่านอีกชื่อ ในนาม “ท้าวกุเวร” ผู้เป็นเทพเจ้าผู้ดูแลรักษาแก้วแหวนเงินทองและสมบัติทั้งหลายในโลกธาตุนี้ จึงทำให้ผู้ใดที่ได้กราบไหว้บูชาองค์ท่าน นอกจากจะป้องกันภูตผีมนต์ดำต่างๆได้ชะงัดแล้ว ยังเกิดมีโชคลาภเงินทองไหลมาเทมา ใช้ไม่มีหมดอยู่เสมอ

ดังนั้น หากผู้ใดได้ร่วมบุญสร้างองค์ท้าวเวสสุวรรณไว้ในพระพุทธศาสนาแล้ว จึงมีอานิสงส์ใหญ่ถึง ๓ ประการคือ
    ๑. ท้าวเวสสุวรรณและบริวารของท่าน ย่อมมาดูแลรักษาเราให้ปลอดภัยจากภูตผีปีศาจ คุณไสยมนต์ดำทั้งปวง (ผีและมนต์ดำทั้งหลาย แค่ได้ยินชื่อท้าวเวสสุวรรณก็หนีกระเจิงแล้วครับ เพราะท่านมีหน้าที่ดูแลด้านนี้โดยตรง หากไปทำร้ายใครเข้า ท่านจะจับไปลงโทษทันที)
    ๒. มีโชคลาภเงินทองใช้สอยไม่ขาดแคลน เพราะท่านเป็นเทพผู้ดูแลด้านทรัพย์สมบัติทั้งหลายโดยตรง
    ๓. อานิสงส์สูงสุดคือ การสร้างท้าวเวสสุวรรณถวายไว้ในวัดในพระพุทธศาสนานั้น เท่ากับเราได้สร้างวิหารทาน ซึ่งถือเป็นทานทางวัตถุที่มีอานิสงส์สูงสุด เพราะวิหารทานนี้ เป็นทานที่ก่อให้เกิดถาวรวัตถุไว้ในพระศาสนา มีอายุยืนนาน ใครมาเห็นก็เกิดศรัทธากราบไหว้ จึงถือเป็นทานที่ช่วยสืบอายุพระศาสนาให้ยั่งยืนต่อไปด้วย ทุกครั้งที่มีใครมากราบไว้ท้าวเวสสุวรรณ เราก็ได้รับอานิสงส์นั้นไปด้วยตลอดทุกครั้งไป
    ๔. นอกจากนี้ การสร้างท้าวเวสสุวรรณ ซึ่งท่านเป็นเทพเจ้าที่ดูแลพระพุทธศาสนาโดยตรง ดังนั้นจึงย่อมมีอานิสงส์ทำให้ทุกชาติภพที่เราเกิดมานับแต่ปัจจุบันนี้ ท่านย่อมจะมาคอยดูแลเราไปทุกยุคสมัย ให้ได้พบแต่สิ่งดีๆ กัลยาณมิตรดีๆ มีความคิดดีๆเป็นบุญกุศลติดไปทุกชาติภพตราบจนถึงซึ่งพระนิพพาน คอยป้องกันไม่ให้เราเกิดมิจฉาทิฏฐิ ออกนอกลู่นอกทาง คิดบาปทำชั่ว อันจะพาเราไปสู่อบายภูมิในที่สุด

:cool:ขอเรียนเชิญท่านผู้ใจบุญ ศิษย์องค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ และท่านที่ศรัทธา ในองค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ ร่วมสร้าง องค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ
    2 องค์ 55000 บ. ความสูง 2เมตร 20 เซนติเมตร
    โดยประมาณ ประดิษฐานไว้ ณ หน้าวิหารจักรพรรดิที่กำลังดำเนินการสร้าง อยู่ ณ ขณะ
    **ตอนนี้เรายังไม่มีเงินทุนนะค่ะ... แต่โมจะร่วมสร้าง 500 บาทคะ
    ติดต่อสอบถามได้ที่ (086-5575747 >โม)catt26
    ชื่อบัญชี :บุญยานุช ธงชัยนำโชคcatt7
    เลขบัญชี : 405 - 150097 - 6 : ธนาคารไทยพาณิชย์catt7
    29/07/57 ยอดร่วมทั้งหมดที่มีผู้ร่วมบุญโอนมา = 1,763
    ****สามารถร่วมบุญได้อีก 53,237 บาท (ยอดที่ตั้งไว้ 55,000):VO
    catt24(จนกว่าจะครบตามจำนวนที่ตั้งไว้นะค่ะ)catt24
    *** ท่านใดโอนแล้ว บอกชื่อด้วยนะค่ะ ทางใต้ภาพนี้เลย :cool::cool:>>https://www.facebook.com/photo.php?...401.1073741862.100004953519912&type=1&theater
    .....................................................................

FB :วัดถ้ำผางาม >>https://www.facebook.com/your.watthamphagham:cool:
    โอนเข้าบัญชี โมนะค่ะ เพราะว่า ท่านแทน สร้างหลายอย่าง อันนี้ เป็นบัญชี สร้างองค์พ่อท้าวเวสสสุวรรณ เมื่อยอดครบ โมจะโอนไปให้ท่านเองเพื่อไม่ให้ เงินสับสน กับกองบุญอื่นๆค่ะ เพื่อนๆทั้งหลายมาร่วมกันสร้างนะค่ะ ขอบคุณในความกรุณา และเมตตาของท่านใจบุญทั้งหลาย สาธุ โมทนาบุญด้วยนะค่ะ

ขอให้ทุกๆท่านที่ร่วมบุญจงรวยๆเฮงๆ ปราศจากสิ่งอัปมงคลทั้งหลาย มีดวงชะตา ราศี ดี ณ บัดนี้ ด้วยเทอญ ขอ บารมี องค์พ่อท้าวเวสสุวรรณประทานพร ให้สำเร็จเร็วพลัน ณ บัดนี้เทอญ สาธุสาธุสาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2014
  2. นะโม-ธัมโม

พึ่งโพสได้นะค่ะ (พึ่งเป็นสมาชิก)

โพสข้อความและรูปภาพไม่ค่อยมดุลย์กันเท่าไรต้องขออภัยด้วยนะค่ะ

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาร่วมสรา้ง มาเปิดอ่าน สนใจในการ่วมบุญ ไม่ได้ร่วมด้วยปัจจัยก็โพสบอกเพื่อนๆ บอกท่านที่สนใจ พ่อแม่พี่น้องก็ได้นะค่ะ

สอบถามข้อมูลได้ที่ 0865575747 (โม)
    E-mail:monarak16@gmail.com
    FB:https://www.facebook.com/momonakoo (โม)
    FB:https://www.facebook.com/your.watthamphagham?fref=ts (ท่านแทน)** ช่วงนี้ท่านแทนเข้าพรรษา นั่งกรรมฐาน ปิดวาจา จะเปิดเฉพาะวันอาทิตย์ นะค่ะ (เข้ามาดู FB ทุกๆวันอาทิตย์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2014
  3. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมพร้อมครอบครัว และญาติมิตร ร่วมทำบุญสมทบทุนในโครงการสร้างเทวรูป องค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ ขนาดความสูง 2 เมตร 20 เซนติเมตร (โดยประมาณ) จำนวน 2 องค์ เพื่อประดิษฐาน ณ หน้าวิหารจักรพรรดิ วัดถํ้าผางาม หมู่ที่ 6 ต.วังใต้ อ.วังเหนือ จ.ลำปาง

โอนปัจจัยทำบุญเรียบร้อยแล้ว เข้าบัญชี คุณ บุญยานุช ธงชัยนำโชค เลขที่บัญชี 405-150097-6 ธนาคารไทยพาณิชย์ วันที่ 24/07/14 เวลา 10.54 น. ยอดเงิน 100 บาท

อนุโมทนาบุญ สาธุๆ ครับ^^

4. นะโม-ธัมโม

ค่ะ สาธุ โมทนาบุญด้วยนะค่ะ ขอให้ท่านทั้งหลายที่ร่วมบุญพบเจอแต่สิ่งที่ดี มิตรที่ดี การงาน เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไป รวยๆเฮงๆ เงินทองเหลือกินเหลือเก็บเหลือใช้ และ มีไว้ทำบุญ สาธุสาธุสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2014
  5. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    Lek2010และเพื่อนๆร่วมสร้าง องค์พ่อท้าวเวสสุวรรณ2 องค์ ถวาย ณ วัดถ้าผางาม จ.ลำปาง

จำนวน 40 บาท

บัญชีผู้รับเงิน
    เลขที่บัญชี 4051500976 - นางสาว บุญยานุช ธงชัยนำโชค
    จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 40.00 บาท

วันที่ทำรายการ 26/07/2557 - 01:17:57

6. นะโม-ธัมโม

ค่ะ สาธุ โมทนาบุญด้วยนะค่ะ ขอให้ท่านทั้งหลายที่ร่วมบุญพบเจอแต่สิ่งที่ดี มิตรที่ดี การงาน เจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไป รวยๆเฮงๆ เงินทองเหลือกินเหลือเก็บเหลือใช้ และ มีไว้ทำบุญ สาธุสาธุสาธุ

7. นะโม-ธัมโม