ปิดรับบริจาค ร่วมบุญหล่อพระประธานอุโบสถ 13พย.64 เเละทอดกฐินสร้างอุโบสถ วัดชัยมงคล 14 พย.64 วัดชัยมงคล เพชรบูรณ์

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 30 กรกฎาคม 2021.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    6940_n.jpg?_nc_cat=103&ccb=1-3&_nc_sid=ca434c&_nc_ohc=Vw_LgZ0MO8sAX876Wt_&_nc_ht=scontent-kut2-2.jpg

#ขออนุญาติผู้ดูเเล
    # 1 ไลค์ 1 แชร์ เพื่อสร้างบุญ ทำบุญที่บ้านก็ได้บุญ

วันที่ 13 พฤศจิกายน พ.ศ.2564
    - วันเททองหล่อพระประธานประจำอุโบสถ

วันที่ 14 พฤศจิกายน พ.ศ.2564
    - วันทอดถวายกฐินสามัคคี

# บุญใหญ่ ทำบุญ "หล่อพระประธาน ประจำอุโบสถ หลวงพ่อโสธรทองเหลือง 59 นิ้ว
    งบประมาณ 500,000 บาท

# ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคี
    ประจำปีพุทธศักราช 2564

เพื่อนำจตุปัจจัยสมทบสร้างอุโบสถวัดชัยมงคล
    ( ช่วงขึ้นโครงหลังคาอุโบสถ )
    ใช้งบประมาณ 900,000 บาท

กองกฐิน มหาเศรษฐี กองละ 299 บาท

( หรือร่วมบุญกฐินตามกำลังศรัทธา )
    1 วัด มีเพียง 1 อุโบสถ "

บุญใหญ่ บุญเททoงหล่อพระประธาน
    เป็นสัญลักษณ์ แห่งองค์สัมมาสัมพุทธเจ้า
    -เจ้าภาพเททอง ปฐมฤกษ์ 9 เบ้าๆ
    ละ 50,000 บาท
    หล่อพระประธาน ณ บริเวณพิธี
    ตอนนี้มีเจ้าภาพแล้ว 5 เบ้า
    เหลือขาดเจ้าภาพอีก 4 เบ้า
    จาลึกชื่อใว้บนขอบฐานองค์พระประธาน
    ประจำอุโบสถ

- เจ้าภาพบูชา
    แท่งทoงขนาดใหญ่ 1,000 บาท
    แท่งทoงขนาดกลาง 500 บาท
    แท่งทoงขนาดเล็ก 200 บาท
    แผ่นดวงมงคล 100 บาท
    หรือร่วมบุญตามกำลังศรัทธา 1 บาท ก็ได้บุญ

-ร่วมทำบุญได้ที่ ธ. กรุงไทย
    หมายเลขบัญชี 615 - 0 - 92821 - 7
    ชื่อบัญชี วัดชัยมงคล เพื่อการสร้างอุโบสถ

# สั่งสมบุญกัน ทำบุญให้ตัวเอง ทำบุญให้บิดามารดา ปู่ย่าตายาย เจ้ากรรมนายเวร ขอให้ผลบุญนี้ไปถึงบุคคลเหล่านั้นด้วยเทอญ

#สามารถส่ง
    ทoง ,ทoงเหลือง,แผ่นดวง

ร่วมหล่อพระได้ที่

พระอาจารย์ต้นบุญ สุกาโม
    วัดชัยมงคล หมู่10 บ้านโป่งมะขามหวาน
    ต. ช้างตะลูด อ. หล่มสัก
    จ. เพชรบูรณ์ 67110
    โทร 085-8747781 -วัดชัยมงคล

อานิสงส์ของการเททoงสร้างพระประธานถวาย

พระพุทธรูปเป็นสัญลักษณ์แห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ผู้สร้างพระพุทธรูปจะได้ประโยชน์ดังนี้

ได้บุญ ตั้งแต่แรกที่คิดสร้าง เพราะเป็นความคิดอันประกอบด้วยศรัทธาในพระพุทธองค์จัดเป็นตถาคตโพธิสัทธา
    เมื่อบริจาคทรัพย์ในการสร้างจัดเป็นทานบารมี
    เมื่อขวนขวายติดตามตลอดงานจัดสร้างพระปฏิมา จัดเป็นกุศลส่วนเวยยาวัจจมัยบุญ เกิดจากการขวนขวายในกิจที่ชอบ
    เมื่อองค์พระปฏิมาสำเร็จบริบูรณ์ ได้เป็นที่ตั้งแห่งความระลึกถึงพระพุทธคุณ ทั้งตนเองด้วยทั้งผู้อื่นด้วย กุศลจะเกิดเพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ได้อาศัยพระปฏิมา เป็นสื่อน้อมนำให้ระลึกถึง พระคุณของพระพุทธเจ้าเป็นบ่อเกิดแห่งกุศลจริยาอื่นๆ อีกเป็นอันมาก
    อำนาจแห่งกุศลที่สร้างพระปฏิมาส่งผลให้เกิดเป็นคนรูปงาม มีบุคลิกสง่าเป็นที่เคารพรักใคร่ของประชุมชน มีอิสริยยศ บริวาร ทรัพย์สมบัติ ตลอดจนความสุขสถาพรไม่เป็นโรควิกลจริต
    ในสมัยมรณะกาล หากมีอารมณ์ในกุศลกิจนั้นมาปรากฏให้จิตยึดก่อน จะจุติย่อมปิดอบายภูมิและส่งให้ปฏิสนธิในสุคติภูมิทันที
    สร้างพระ 1 องค์ ได้อานิสงส์ 5 กัปไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ สร้างด้วยอะไรก็ตาม หมายความว่าบุญกุศล จะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัป
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำ กล่าวว่า"การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทำได้ยาก คือ ว่าเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด การสร้างองค์ปฐมนี้ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ โดยใช้บัญชีสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่ม จดบันทึก(เป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่จดธรรมดา) ก็แสดงว่า คนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี้ต้องเป็นคนมีบุญมากและไปนิพพานได้เร็ว" เพราะบัญชีสีทอง หลวงพ่อฯบอกว่าพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ต้องโมทนาหมด
    ผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้า จะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดี ใหญ่กว่าต้นคาก็ดีผู้นั้นจะได้เป็นพรหม เป็นอินทร์ หมื่นชาติแสนชาติ ถ้าเป็นมนุษย์จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติ แสนชาติ จะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลยตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน

พระอธิการสำราญ สจจวโร
    หลวงปู่ราญ
    เจ้าอาวาสวัดชัยมงคล อายุ 94 ปี
    #หมายเหตุ ทำบุญ 1,000 บาท ขึ้นไปทางวัดมอบใบอนุโมทนาบัตร
    (ส่งสลิบการโอนเงิน ชื่อ - นามสกุล บ้านเลขทึ่ -หมู่ ถนน ตำบล อำเภอ จังหวัด รหัสไปรษณีย์. เบอร์โทร. )
    ทางอินบล๊อก

# สำหรับผู้มีจิตศรัทธาจะร่วมบุญสร้างอุโบสถสามารถร่วมบุญได้จนกว่าอุโบสถจะแล้วเสร็จ
    ติดต่อทางวัดตามที่อยู่เบอรโทร

ด้วยอานิสงส์ผลบุญนี้ขอให้ข้าพเจ้าและกัลยาณมิตรทุกท่านเป็นผู้บริสุทธิ์ด้วยกาย วาจา ใจ ให้ได้สร้างความดีตลอด ขอให้ได้พบพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติ มีโอกาสปฏิบัติธรรมได้โดยสะดวก รู้แจ้งธรรมโดยเร็วพลัน และได้สำเร็จมรรคผลเข้าถึงพระนิพพานในอนาคตกาลโดยเร็วพลันเทอญ

— at วัดชัยมงคลวราราม โป่งมะขามหวาน.

ที่มา:

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญทุกบุญของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและทำบุญทอดกฐินทุกบุญขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จวิชชา3อภิญญา6ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นตั้งแต่ขั้นต้นจนถึงขั้นสูงสุดในพระพุทธศาสนาทุกขั้นและขอให้ผมสำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาผลสมาบัติตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบริษยาปากร้ายใจเสียด่าท่านที่ดีกว่าสูงกว่าตนอบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ขอร่วมบุญ10บาทครับ สาธุ

4. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

5. freedomis

freedomis เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    ข้าพเจ้า ขอร่วมบุญ และ ขออนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านด้วยนะครับ

6. Fourthman

Fourthman เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    ข้าพเจ้าขอร่วมบุญหล่อพระประธานอุโบสถ 13พย.64 เเละทอดกฐินสร้างอุโบสถ วัดชัยมงคล 14 พย.64 วัดชัยมงคล เพชรบูรณ์
    จำนวน 100บาท
    โอนวันที่ 6 สิงหาคม 2564 เวลา 21:25 น
    ขออานิสงฆ์นี้จงบันดาลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวมั่งมีศรีสุข มีทิพจักขุญาณที่แจ่มใสแล้วยาวไกล มีที่อยู่อาศัยมั่นคง แคล้วคลาดและปราศจากโรคภัย มีอานุภาพมาก มีปัญญามาก คล่องตัวในการดำเนินชีวิตทุกประการ ถ้าหากมีจุดอ่อนหรือข้อยกพร่องใดในการกระทำหรือความประพฤติข้าพเจ้า ขอให้แก้ไขจุดอ่อนหรือข้อยกพร่องนั้นได้สำเร็จทุกประการเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2022
  7. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

8. Super Bank

Super Bank จงทำดีอย่าทำชั่ว

นายภานุมาศ
    และครอบครัวจตุรพิพัฒนพร
    ร่วมบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ
    สาธุ...☺️♥️

9. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

10. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญทุกบุญของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและทำบุญเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคีทุกบุญขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จวิชชา3อภิญญา6ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นตั้งแต่ขั้นต้นจนถึงขั้นสูงสุดในพระพุทธศาสนาทุกขั้นและขอให้ผมสำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาผลสมาบัติตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบริษยาปากร้ายใจเสียด่าท่านที่ดีกว่าสูงกว่าตนอบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับ