รีบส่งการบ้าน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย มะหน่อ, 2 พฤศจิกายน 2008.

1. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เข้าห้องมาก็มีแต่ข้อสอบ
    แต่กระผมก็ต้องรีบส่งการบ้านก่อนเพราะเขาจะรีบมาเอาคอม

ชาติ...ตอนนี้แก้กันอยู่ทุกทางทุกที่...แต่ไม่ประมาทกันสักทางเดียว...ด้วยความรักและสามัคคีเสียสละ...ทั้งความสุขส่วนตัวส่วนตน...เพื่อเมืองไทยบ้านเกิดเมืองนอน...และองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่บรรดาเหล่าพวกเรามิตรรักสหายธรรมเทิดทูน
    สามัคคีร่วมกันแก้ไขปัญหาเป็นไปด้วยดีมาตลอด

ศาสนาก็ร่วมกันแก้อยู่มีทั้งมือตบและตีนตบ...เขาเรียกดังนั้นนะขอรับเดี๋ยวจะว่าผมไม่สุภาพ...ก็รอดูผลอยู่ขอรับ....หากตบข้างเดียวมันไม่ดัง

ไม่เชื่อไม่ศรัทธา...เรื่องของท่าน...

แต่วันนี้เราจะแสดงประวัติศาสตร์ที่เราหากันมานานสี่ร้อยปี...เพื่อปลดปล่อยบรรดาเหล่าพี่น้องเราและหมู่มวลมิตรสหายทั้งหลายทั้งทางด้านความคิดทางธรรมมะ......และด้านทางโลกจะได้ไม่เสียเวลาเงินทอง...ไปลำบากทุ่มเทอีก...เพื่อจะได้ตั้งหน้าตั้งตากันปฏิบัติธรรมเพื่อความหลุดพ้น....เราติดค้างติดตามกันมามากแล้ว...นานแล้ว...พอแล้ว...แล้วกระผมคิดว่าสมควรแล้วที่จะชี้ทางกับพวกเราทั้งหลายอีกมาก

โปรดใช้..วิตก...วิจารณ์...ปิติและสุขเพื่อความไม่ประมาทในกระทู้

ในการพิจารณากระทู้....คนเยอะมากเป็นกองทัพจะได้ฌานสี่ครบกันวันนี้...ที่ได้แล้วก็จะหลุดพ้นกันหมดอีกมากมาย

แต่พวกท่านต้องรับปากก่อนว่า...

ขอโทษตัวเอง....

ขอโทษเขา...ที่ร่วมกันสร้างอดีตที่ไม่ดีไม่งามขึ้นมาในสิ่งที่ผ่านมาแล้ว....

ให้อภัย...ยกโทษให้เขาให้ตัวเอง

แก้ไขสิ่งที่ผิด...

และสามัคคีกัน...เป็นบ้านพี่เมืองน้อง...และเป็นพี่น้องกันในชาติร่วมชาติกัน

อย่าเอาประวัติศาสตร์มาสร้างมาผูกพันธ์ความหลุดพ้นของพวกเราอีก...และเอาบุญที่เราจะมีหรือมีอยู่แล้ว......ไปเผื่อแผ่เขาทั้งอดีตและปัจจุบันชาติอนาคตชาติ

กองทัพแยกสองทาง
    ทางเชียงใหม่ก็หากันมานานแล้วและข้อมูลมาพอแล้ว....และคนที่มีความรู้ความสามารถดังองค์พระบาทสมเด็จพระนเรศวรมหาราชจะแยกทัพไปตีพม่าแค่สองกองทัพแยกกันไม่ถึงห้าสิบกิโลเชียวหรือขอรับ

มีสองทางเลือกคือ...กองทัพอยู่ที่พิษณุโลกอยู่แล้วอีกกองทัพหนึ่ง
    หรือล่องลงมาตามริมน้ำปิง...มาขนาดนั้นไม่มาตามน้ำแล้วใครจะตักน้ำให้ช้างให้ม้ากินละขอรับ...แล้วมาถึงเมืองระแหง....มันแหงมานานแล้วขอรับทุกวันนี้ก็แหงอยู่...แหงคือแห้งแล้งขอรับ...ได้รับพระมหากรุณาธิคุณจึงมีน้ำ....เมืองตาก..ขอรับ...มีระแหงอย่างไรกระผมไม่ใช่นักประวัติศาสตร์...หน้าที่ใครงานใครไปต่อเอาเองผมมึนไปหมดระยะนี้ขอรับ...มีทุ่งฟ้า...มีทุกอย่างที่ท่านหาก็แล้วกัน....หาไม่เจอก็ไม่รู้ว่าจะตอบท่านว่าอย่างไรแล้ว...และอย่าเข้าใจว่าพระองค์ท่านบุกป่าฝ่าดงไปทางกิ่วสามล้อขึ้นไปแม่ระมาดนะขอรับ...ไม่แน่เหมือนกันเพราะชื่อมันฟ้องว่าต้องใช้ล้อลากไปเมือลากลำบากก็ไปหาทางอื่น...แต่ทางนี้ลำบาก...ไปทางแม่สอดตากบ้างก็ได้เพราะพิษณุโลกตากย่อมรู้ทางเดินกันดีกว่าจะขึ้นไปทางกิ่วสามล้อ...และท่านจะพบคำตอบทุกอย่างที่ท่านหาเพราะกระผมคิดว่าพิษณุโลกแล้วทำไมต้องหนีไปจนถึงกาญจนบุรี...หากชนช้างที่นั่นที่เมืองกาญจน....โอเคขอรับ...อย่าลืมศาลเจ้าพ่อพระวอนะขอรับ...สู้กันดันกันมาก่อนเหมือนกันที่นี่ขอรับ

ที่โพสนี้เพราะกระผมจะรีบลงไปเมืองกาญจนบุรี...เพราะมีการขนสัตว์ลงมาทางน้ำกันเยอะมาก...ต้องรีบตามไปจะได้อาศัยแพเขาบ้างขอรับล่องน้ำไปเมืองกาญจน

และมีเรื่องหนึ่งคือแม่น้ำอาถรรพ์
    แม่น้ำที่ว่านี้เกินกำลังของกระผมที่จะแก้ไขขอรับ....พอหน้าฝน..หรือก่อนหน้าฝน..จะขุ่นเจ็ดวันในหนึ่งปี...แม้ใสๆอยู่ก็ขุ่น...ผมอาจจะรู้ไม่จริงขอรับเพราะกระผมคนผ่านทางมาเท่านั้น

ลองช่วยกระผมค้นดูว่าเมืองฉอด...มีแม่น้ำเก่าแก่ชื่อว่าอะไร...และแม่น้ำนี้มีอาถรรพ์อย่างไร...คนที่มีของเขาห้ามลงอาบน้ำสายนี้เขาบอกของจะเสื่อม...

มันจะไม่อาถรรพ์อีก
    หากท่านที่มีความสามรถไปสร้างราหูอมจันทร์ขนาดใหญ่ไว้ที่ต้นแม่น้ำที่เขาเล่าว่าเป็นรูออกมาจากหน้าผาที่มีรูปคล้ายกับอะไรของเพศหญิง....เรื่องนี้เกินกำลังผมจริงๆผมแก้ไม่ได้...เกจิอาจารย์ท่านช่วยกระผมด้วยเพราะทุนทรัพย์ผมไม่มีเลยขอรับ...ระเบิดหน้าผาไหม...อีกกรณีย์จะให้กระผมขนอิฐขนปูนไปทำในป่าในเขาเองคนเดียว....ผมคงไม่ไหวแน่ๆทำไม่ได้แน่นอน...เกิดมาชาติหน้าผมก็คงแก้อีกไม้ได้เช่นกัน...และหากผมไปทำอันเล็กๆไว้ก็สู้เขาไม่ไหวแน่.....หากไปแกะสลักราหูได้....ป่าไม้คงไม่เข้าใจกระผมแน่คุกอีก
    อย่างอื่นที่เหลือกระผมแก้เอง...และอย่ามาตามหากระผมนะขอรับ.....

กระผมเบื่อโลก...เบื่อคน...เบื่อทรัพย์สมบัติทั้งหลายทั้งปวง...ไม่ยุ่งใคร...และเป็นกลางเพื่อแก้ปัญหาเท่านั้นใครจะเชื่อไม่เชื่อแล้วแต่การพิจารณาด้วยสติปัญญาสมาธิของบรรดามิตรรักเหล่าสหายธรรมนะขอรับ

หมดเรื่องที่เมืองกาญจนแล้วจะขึ้นไปกราบพระเดชพระคุณท่านพระอาจารย์ทางหนองคายขอรับ...กราบและตามรอยพระอาจารย์ท่านทางสายอิสาน...ไปดูบั้งไฟพญานาค..ขอรับ

ตามกูเกิ้ลไปขึ้นแม่สอดยิงตรงลงพม่าอย่าเลี้ยวตามทางปัจจุบันท่านจะพบทุกคำถามและคำตอบที่ท่านหาอยู่...ตามภูมิประเทศเดิมอย่าตามถนน

หนึ่งกระผมไม่อยากให้พวกท่านเดือดร้อนสับสนวุ่นวาย....เสียเงินทองเวลา
    สองเกินความสามารถที่กระผมจะกระทำได้เรื่องแม่น้ำ
    สาม...กลับกรมกอง..บ้านช่อง...วัด...ไม่ต้องมาห่วงใยทุ่มเทเรื่องนี้...ห่วงแต่เรื่องธรรมมะเถิดท่าน.....ท่านพบทางของท่านแล้ว....หากันมาตั้งนานแล้ว

อย่าลืม
    ในค่ายทหารต้องเอาทหารมานั่งวิปัสนาสมาธิกันบ้างเพื่อตายทุกขณะเพื่อชาติ

อย่าลืม
    ในโรงเรียนตำรวจเอาหนักหน่อย..เพื่อจะได้ไม่เกิดการไถทุกขณะ...เพื่อตัวเอง...หากสอนธรรมมะกันโดยแท้แล้วคงแก้ได้บ้างมากๆเรื่องนี้

กระผมอยากให้ประเทศไทยสุขสว่างร่มเย็นขอรับ...เมฆฟ้าบ้าฝนคนนิยายพระฝรั่งหนังจีนแขกเอามาหมด

กระผมจะเผาให้ทั่วไปหมดเพื่อให้มันสว่างแต่ตอนนี้กระผมยังไม่พร้อมและมืดอยู่มาก...ขออย่ามากวนกระผมเลย...ขอให้พวกท่านบรรดามิตรรักสหายธรรมตั้งหน้าตั้งตาปฏิบัติดีกว่าการยึดติดตัวตนว่ามีเราเรามีอยู่มีตัวมีตนเสียเวลา...

อดีตหรือการจะไปสร้างเรื่องสร้างราวรื้อพื้นอดีตหรือในอนาคตขึ้นมาอีกเสียเวลา.....มีคนทำอยู่แล้ว...หากท่านเชื่อท่านอยู่ที่บ้านเถิดอย่าเสียเวลาเลย...เพระความจริงปรากฎแล้วเวลาไม่รอท่านแล้วในการปฏิบัติ

องค์พระบาทสมเด็จพระนเรศวรมหาราชท่านมีลิ้นดำ...หมายถึงคงไม่ดำทั้งลิ้นหรือดำทั้งลิ้นเกล้ากระหม่อมไม่ขอออกความเห็นเรื่องนี้ขอรับเพระเสี่ยงกับการหมิ่นพระบรมเดชานุภาพและเสี่ยงชีวิตในปัจจุบัน...แต่เมื่อหากพระองค์ท่านลงมาเกิดเป็นคนอีก......เกิดแล้วต้องมีหลักฐานเดิมตามมา...และไม่ต้องไปหาแลบลิ้นคนอื่นนะขอรับ....เรื่องนี้มีคนรู้...และคอจะขาดหากเอามาหมิ่นพระบรมราชานุภาพ..ทหารเขาฮึ่มๆอยู่

คงไม่ช้าหรอกขอรับจะพบหลักฐานทุกอย่างที่ว่านี้....พระท่านรู้ดีมากๆแต่ท่านไม่พูดเพราะไม่ใช่กิจของสงฆ์...ท่านปลงแล้ว...กระผมไม่ใช่สงฆ์

กระผมแก้ปัญหาไม่ได้....ก็ต้องแลกขอรับกับการโพสกระทู้นี้
    กราบขอบพระคุณยิ่งแล้วขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2008
  2. แมวแหมว

แมวแหมว Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    อ่านแล้วก็งง ๆ แต่พอเข้าใจ ต้องขอโทษที่ตอบกระทู้คราวก่อนก่อให้เกิดปัญหา ไม่ตั้งใจจะให้เข้าใจผิด แต่บางอย่างบางเรื่อง ก็อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดกันได้ ขอโทษจริง ๆ นะ พยายามต่อไป สู้เขาทาเคชิ อิอิ

3. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

4. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008