รอผู้รู้ช่วยชี้แนะ(กรรมฐาน)ธรรมกาย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย mojito544, 30 กันยายน 2011.

1. mojito544

mojito544 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    การที่เรากำหนดพระอยู่ศูนย์กลางกายมีวิธียังไงผมนึกไม่ออก ช่วยสอนที่คับสนใจมาก

2. mojito544

วิธีทำให้เราไม่พุ้งซ่านทำไงคับ ไม่คิดเรื่องอื่นๆทำยังไงถึงจะมีจิตที่เข้มแข็ง

3. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    สอบถาม คุณสมถะ ครับ ในกระทู้ของเขาก็มีกล่าวถึงครับ

เขาเป็นผู้รู้ในวิชชาธรรมกายเป็นอย่างดีครับ

4. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ต้องเห็นจิตก่อนครับ จึงจะไม่ฟุ้งซานครับ

5. อศูนย์น้อย

อศูนย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010
    รอฟังหมือนกัน ^^ ไม่ขอออกความเห็นนะครับ

6. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

จากประสบการณ์ตรง และข้อมูลที่ได้รับมา
    วลีว่า "ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 เหนือสะดือขึ้นมา 2 นิ้ว"
    ตัวแปรที่ 1 : อารมณ์ที่ไปจับมี ระลึกถึง แสงสว่างเล็กเท่าปลายเข็ม หรือ ดวงอาทิตย์ หรือ พระพุทธรูปที่คุณชอบ
    ตัวแปรที่ 2 : ฐานจิตที่จะวาง คือ ฐานที่ 7 จุดนี้อยู่ในร่างกาย เหนือสะดือขึ้นมา 2 นิ้ว

วิธีทำ เพื่อปรากฏดวงปฐมมรรค
    1.ระลึกถึงแสงสว่างไปก่อน แล้วเลื่อนแสงนั้นมาที่ศูนย์กลางกายทีหลัง
    2.ระลึกถึงศูนย์กลางกายฐานที่ 7 ระลึกบ่อย ๆ ถ้าโอเคแล้วมันจะรู้ด้วยตัวเอง จะมีความรู้สึกสัมผัสที่ฐานนั้นได้ คล้ายสัมผัสทางกาย คล้ายกับคุณรู้ว่าหัวใจคุณเต้นอยู่ตรงไหนนั่นแหละ
    3.ระลึกถึงพระพุทธรูปแก้วใส (ผิวพระพุทธรูปเป็นคล้ายฟองน้ำ หรือฟองสบู่ที่เราเป่าเล่นตอนเด็ก ๆ)

ผลที่เกิด
    แต่ล่ะท่านไม่เหมือนกันเสียหมด
    -บางคนเห็นจุดแสงเล็กที่กลางกายก่อน แล้วเพ่งไป ก็จะขยายออกมาเป็นพระพุทธรูป
    -บางคนก็ออกมาเป็นสังวารเป็นจุดเล็กและขยายขึ้นมาใหญ่เรื่อย ๆ ไม่สิ้นสุดแล้วก็มีจุดเล็กเกิดขึ้นอีก ขยายเป็นพระพุทธรูปใหญ่ขึ้นอีก ไม่สิ้นสุด
    -แล้วแต่คนไม่เหมือนกันทั้งหมดเสียทีเดียว

**หมายเหตุ พระพุทธรูปที่ปรากฏนิมิตรนั้นจะมีสองแบบ 1.เป็นแบบยอดเศียรแหลมสูง 2.ไม่แหลมสูง ถ้าเป็นแบบที่ 1 โอเคล่ะใช้ได้

คำถามแล้วจะได้อะไรจากนิมิตรนี้ล่ะ?
    -ว่ากันว่า พุทธนิมิตรนี้แสดงธรรม ตรัสสอนเราได้ด้วย
    -แสงดังกล่าว มองที่ไกลได้ด้วยนะ โดยขยายออกไปได้เรื่อย ๆ

ปล.ได้ยินมาว่านะ ตัดกิเลสได้ในฌาณได้เลย ไม่ต้องออกมาพิจารณาให้จิตดิ่งสู่ไตรลักษณ์ และชวนะจิตวิถีเข้ามรรคญาณ ผลญาณ เป็นอริยะบุคคล นับเป็นข้อเด่นที่ผมเห็นของวิชานี้ ผมเองยังไม่เชื่อ ที่มาโพสต์นี้ เพราะเคยทำด้วย แต่ไม่นำพา เฉย ๆ ครับ ผมได้รับคำแนะนำจากคุณป้า
    ท่านนึงก็คุยกันทางโทรศัพท์ครับ เขาว่าระดับสูง ๆ ต้องเข้าวัดไปเรียน ไปปฎิบัติด้วยนะแหละถึงจะ WORK

โชคดีนะครับ ^^

ข้อมูลดูเพิ่มเติมคุณสมถะ หรือเข้าวัดธรรมกาย หรือดูวิธีการทำทางยูทู๊ป DMC ด้วยก็น่าจะพอล่ะครับ ผมเองฟังจากคุณป้าลูกศิษย์วัดนะครับ

7. สมถะ

สมถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมเจ้าของกระทู้ไม่ลองเข้าไปอ่านข้อมูลตลอดจนวิธีฝึกเบื้องต้นในเวบของผมล่ะครับ ที่นี่ http://khunsamatha.fix.gs/index.php

สมัครสมาชิก พูด-คุยกันที่นั่นได้เลย และจะให้ดีที่สุดในการจะปฏิบัติให้เข้าใจและเข้าถึง ก็มาฝึกด้วยกันซีครับ ตามนี้ http://khunsamatha.fix.gs/index.php?topic=320.0

8. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำตรงนี้ก็ดีนะครับ บางทีไปค้นคว้าอาจจะทำให้คนที่สนใจ ชักจะไม่สนใจขึ้นมาก็ได้ เพราะมันจะมากเกินที่เขาต้องการจะรู้ และคนอื่น ๆ ก็จะได้ความรู้จากคำถามแบบนี้เหมือนกัน

ปล.จะมาอีกครั้ง

9. Ongsathit

Ongsathit เป็นที่รู้จักกันดี

-ท่านเห็น จิต เป็นอย่างไร

10. tOR_automotive

แทรกนิด

เห็นว่าจิตประกอบด้วยเจตสิกอะไร
    ถ้าประกอบด้วยอกุศลเจตสิก เช่นนิวรณ์ธรรม มีฟุ้งซ่าน ลังเลสงสัย ง่วงหงาวหาวนอน อะไรประมาณนี้ก็จะได้พิจารณาที่จะแก้ไขได้ ด้วยการสังเกตุ เป็นต้น

11. mojito544

:cool:ขอบคุณคับจะนำไปฝึกดู

12. สมถะ

สมถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเรียนคุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->mojito544<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5184795", true); </SCRIPT>ว่า เมื่อมีโอกาสมาฝึกด้วยกันก่อนตามที่แจ้งไปนั้นจักดีที่สุด การฝึกเองนั้นเห็นผลยากและอาจไม่ตรงต่อหลักวิชชาธรรมกายที่ถูกต้อง ที่สำคัญเมื่อท่านฝึกจนกระทั่งใจตกศูนย์แล้ว เมื่อเห็นดวงปฐมมรรค วิทยากรเขาจะต่อวิชชาให้ท่านเข้าถึงธรรมกายในทันที การฝึกกับวิทยากรนี้ผมเห็นว่าช่วยย่นระยะเวลาในการเข้าถึงธรรมกายและได้ความรู้พื้นฐานที่ดีมากกว่าไปฝึกเองเสียอีกนะครับ

ตามที่กล่าวมานี้...ก็สุดแล้วแต่คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->mojito544<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5184795", true); </SCRIPT>จักเห็นสมควรนะครับ

ลิ้งค์เวบหลัก http://khunsamatha.com/

13. mojito544

ขอบคุณในความหวังดีแต่ผมต้องทำงานครับเดียวถ้ามีโอกาสจะไปให้ได้คับ

14. tOR_automotive

การปฏิบัติอยู่ที่ตัวเราครับ รับกรรมฐานมา จดจำไว้ก็ทำได้เหมือนกันครับ บางคนไปวัดธรรมกายมา ยี่สิบปี ก็ไม่ปรากฏด้วยซ้ำ จริงไหมครับ

15. Tiger Dear's

Tiger Dear's MY HOMEWORK

ขอแนะนำว่าถ้าเป็นคนฟุ้งซ่ายจิตชอบไปคิดโน้นคิดนี้ เจริญวิปัสสนาจะเหมาะกว่าไหมครับ พอจิตนิ่งแล้วค่อยเจริญสมถะ:cool:

16. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

จะเรียกว่าวิปัสสนาก่อนก็ไม่เห็นจะถูกเท่าไหร่นะครับ เพราะจิตฟุ้งซ่านมันไม่ควรแก่งานไหนๆ ถ้าเอาไปเดินในภาคปัญญา มันก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ถ้าเรียกว่าเจริญสติน่าจะเหมาะกว่านะครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับ สมาธิภาวนาแนววิชชาธรรมกายก็มีเน้นสติปัฏฐานเป็นหลักอยู่แล้ว เดินสมถะก่อน แล้วเดินวิปัสสนาควบคู่กันไปครับ...