รบกวรขอถามวิธีการฝึกนั่งสมาธิครับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย paylu, 3 กุมภาพันธ์ 2010.

1. paylu

paylu เป็นที่รู้จักกันดี

..คือตัวผมกำลังฝึกนั่งสมาธิครับแต่ไม่ทราบว่าตอนนั่งแล้วต้องคิดอะไรต้องจับลมหายใจหรือรูปพระครับ..แต่ที่นั่งๆอยู่นี้พอนั่งหลับตาสักแป๊ปใจก็นึงไปเรื่อยเปื่อยครับเป็นเรื่องต่างๆนาๆเหมือนกำลังฝันประมาณนั้นแหละครับ..คือที่ผมกล่าวมานี้มันต้องเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ...รบกวนผู้รู้ด้วยครับขอบคุณครับ

2. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/threads/ต้องการแนวทางสำหรับปฎิบัติตามแนวทางของหลวงพ่อฯ-คลิกครับ.100080/

ตอบ ยาก ก็ว่ายาก ตอบ ง่าย ก็ว่าง่าย

ตอบยากๆ ก่อน

ทำสมาธิ อยู่ที่ จริต ของ คนทำ คับ ว่า ถนัดด้านไหน คือ กรรมฐาน ๔๐ - สิ่งที่ใช้เป็นอารมณ์ในการ, ที่ตั้งแห่งการทำงานของจิต, อุปกรณ์ในการฝึกอบรมจิต แบ่งออกเป็น กสิณ ๑๐ อสุภะ ๑๐ อนุสสติ ๑๐ พรหมวิหารอาหาเรปฏิกูลสัญญาจตุธาตุววัตถานอรูป

ทำแล้วอยากจะบรรลุ ด้านไหน เจโตวิมุตติ กับ ปัญญาวิมุตติ หาอ่านได้จาก google ได้เลยคับ

ตอบง่ายๆ

กรรมฐาน คือ การกระทำ ที่เป็น ฐาน

ทำสมาธิ ยืน เดิน นั่ง นอน ตลอดวันคับ มีสติอยู่กับปัจจุบัน ไม่ฟุ่งซ่าน คิดนั้น คิดนี้ พยายามหยุดความคิด ให้มีสติอยู่กับตัวตลอด แล้วก็บริกรรม ไปด้วย เพื่อ ช่วยให้ จิตสงบ เร็วขึ้น เพราะมี หลัก ให้จิต ไปยึดกับ คำบริกรรม คับ

ลองเล่นๆ นะ
    ลองใช้นาฬิกา จับเวลาดูคับ ว่า ตั้งแต่เริ่มจับเวลา บริกรรมอยู่ที่คำเดิม ได้นาน กี่นาที ถ้าเพลอไปคิด นึก เรื่องอื่น ที่ไม่ใช่คำบริกรรม ก็คือจบเอาไว้ สอบวัดผลตัวเองเล่นๆ นะ

ลองฟันเทศน์ ของพระอาจารย์สงบ มนัสสันโต นี้ดูคับ

ควรทำอย่างไร เทศน์เมื่อวันที่ 16 ม.ค. 2553

เสียเวลา ฟรี ๆ ไป 19 ปี เพราะโดนหลอก ทำสมาธิ ผิดทาง

ฟังแล้ว ไม่ต้องเชื่อ แต่ฟังเอาไว้เป็น แล้วลองตัดสินด้วยตัวเองดูคับ ว่าจริง หรือปลอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2010