รบกวนปรึกษาเรื่องผลกรรมจากการทำแท้ง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย khonbondoi, 8 มีนาคม 2012.

1. khonbondoi

khonbondoi Active Member

รบกวนปรึกษา ผลกรรมจากการที่ช่วยเรื่องเงิน ให้เพื่อนไปทำแท้ง....เริ่มเรื่องจาก......แฟนเราให้เพื่อนยืมเงินไปจำนวนนึง แต่แฟนเราไม่รู้ว่าเพื่อนเอาเงินไปทำอะไร จนมารู้ทีหลังว่าเพื่อนเอาเงินไปทำแท้งมา...และไม่นานแฟนเราก็ได้ยินเสียงเด็ก มาเรียกป้าจ๋าๆๆๆอยู่แบบนี้ ทุกคืนระยะเวลาเป็นเดือน ก่อนที่จะให้ยืมเงินไปแฟนเราสุขภาพปกติดี ตั้งแต่ได้ยินเสียงเด็กมาเรียกแฟนเราจะมีอาการปวดท้องประจำเดือนอย่างรุนแรงทุกๆเดือน บางเดือนฉีดยาแก้ปวด3 เข็มชนิดแรงก็ไม่หาย....เคย มีพระ ที่นับถือมาเตือนว่าให้ระวังตัวเองดีๆ..เราก็ถวายพระพุทธรูปแล้วแต่เหมือนวิญญาณเด็กคนนี้จะไม่รับผลบุญที่เราอุทิศให้ อยากขอคำปรึกษาท่านผู้รู้ว่าจะมีวิธีการใดที่ตัดกรรมหรือผ่อนหนังให้เป็นเบาได้บ้าง ขอบคุณครับ

2. ณัฐธัญพงษ์

ณัฐธัญพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
    ขอให้คุณไปถือศีลบวชขาว และขอขมาขออโหสิกรรมให้แก่เขาในสิ่งที่ได้ทำลงไปและขอให้เขามารับส่วนบุญส่วนกุศลนี้และขอให้บุญกุศลทั้งหลายที่คุณทำให้กับเขาขอให้เขาได้พบแสงสว่างในโลกและทางธรรมในทุกภพ ทุกภูมิที่เขาไปเกิด ความสุขใด ผลบุญใดที่คุณได้รับก็อธิษฐานให้เขาได้รับเช่นเดียวกันกับคุณด้วย ให้เขาเกิดฌาณ มรรคผล นิพพาน ในทุกครั้งที่คุณทำบุญให้นึกถึงเขาทุกครั้ง เราไม่สามารถแก้ไขอะไรได้แล้วในสิ่งที่ผ่านมา มีเพียงบุญกุศลทั้งหลายเท่านั้นที่จะช่วยเขาได้ ซื้อผ้าไตรจีวรครบชุดสำหรับบวชถวายพระแล้วอุทิศให้เขาด้วย ปรึกษาพระที่คุณนับถือนั่นแหละท่านอาจจะช่วยคุณได้

3. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    เรื่องผลของกรรมเราผ้อนหนักให้เป็นเบาได้ กรรมมันมีสองส่วนคือที่เป็นเจ้า
    กรรมนายเวรของเรา กับกฎแห่งกรรมล้วนๆ ส่วนที่เป็นเจ้ากรรมนายเวรให้ขอ
    ขมากรรมบ่อยๆ วันละอย่างน้อยหนึ่งครั้ง ในสิ่งที่ทำผิดพลาดไป แล้วก็เรียกเขา
    มารับบุญ สวดมนต์หรือนั่งภาวนาเสร็จก็ให้เบิกบุญให้เขา "ขออำนาจพระพุทธ
    พระธรรม พระสงฆ์เบิกบุญจากการ... ให้กับ... " ต้องทำบ่อยๆ สม่ำเสมอ
    เหมือนกับอยู่ดีๆ เราไปตบหน้าคนแล้วบอกขอโทษ คงไม่มีใครให้อภัยเรา แต่ถ้า
    เราขอโทษเขาทุกวันซักวันเขาจะให้อภัย ส่วนทางด้านกฎแห่งกรรมให้ทำธรรม
    ทาน คือให้ธรรมะเป็นทานบ่อยๆ เวลาทำธรรมทานก็อธิษฐาน "หากข้าพเจ้าเคย
    ทำกรรมกับผู้ใด ที่เป็นเหตุส่งผลให้ข้าพเจ้าเป็น... ด้วยอานิสงส์แห่งธรรมทานนี้
    ส่งผลให้กรรมที่ข้าพเจ้าทำให้ผลเป็นอโหสิกรรม" เรื่องสุขภาพก็ทำบุญถวายยา
    และปล่อยสัตว์ไปด้วยทุกเดือน

4. spharm

spharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2009
    1.ให้เพื่อนยืมเงิน
    2.ไม่รู้ว่าเอาไปทำอะไร
    3.ไม่ได้บอกให้ไปทำแท้ง
    4.ไม่ได้ไปทำแท้งด้วย
    5.ไม่ได้ทำใ้ห้เขาท้อง

ก็แค่นั้น แล้วจะไปเอามาคิดทำอะไรละครับ

5. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นซิคะ ไม่ได้ผิดศีลซะหน่อยจะกังวลไปทำไม เด็กมันมาเรียกก็ช่างหัวเด็กมัน ถ้ารำคาญมากๆก็ทำบุญอุทิศส่วนกุศลเจาะจงให้เด็กเลยค่ะ ก็ถวายสังฆทาน มีผ้าไตร1ผืน พระพุทธรูปหน้าตักไม่ต่ำกว่า5 นิ้ว มีอาหารคาวหวานและน้ำค่ะ อุทิศส่วนกุศลเจาะจงให้เด็กคนนี้คนเดียว อย่าให้คนอื่น แล้วเด็กที่แท้งไปจะได้ค่ะ อุทิศให้ลูกของเพื่อนชื่อ..ที่แท้งไปหรือให้เด็กที่มาเข้าฝัน ก็แล้วแต่จะบอกพระท่านค่ะ

6. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

หรือถ้ากลัวว่าบุญธรรมดาเขาจะไม่ได้รับ ถ้าเขามีกรรมหนัก ก็ต้องบุญกรรมฐานถึงจะช่วยได้ ก็ให้ทำกรรมฐานค่ะ(ทำสมาธิ เดินจงกรม) วันละมากน้อยแล้วแต่เราสะดวก ทำทุกวัน

แล้วอุทิศบุญให้เด็กทุกครั้งว่า "บุญตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันที่เราได้ทำมาทั้งทานศีลภาวนา บุญนี้จะมีประโยชน์กับเราเพียงใด ขอเธอ(เด็กที่แท้ง)จงโมทนา ขอเธอได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ" อย่างนี้เด็กก็จะได้รับบุญที่ท่านทำค่ะ

7. pradpower

pradpower สมาชิกใหม่

ให้เงินไปทำแท้ง แล้วขอเงินคืนก่อนทัน

ผมอยากทราบอะคับ พอดีเพื่อนพี่ผมมาขอยืมเงิน 2000 พี่ผมก็ให้ไป 1000 แล้วเงินก็ไม่พอเลยมาขอยืมผม ' ผมก็เลยให้ไป 1000 แล้วเขาก็คุยกัน ผมก็ได้ยินเรื่่องที่จะทำแท้ง ผมก็สังหรใจแต่ก็ยังไม่ว่าอะไร ' พอให้ไป 1 วันพี่ผมก็คิดได้ ' แล้วเอาเงินคืนเกินที่เพื่อนพี่ผมจะไปทำแท้ง 1 วัน ผมก็กำลังคิดได้เพราะตอนนั้นยังอึ้ง งง กับเพื่อนพี่ว่าไปทำอย่างไรมา ' ผมอยากทราบว่า ผมรู้ว่าผมบาปคับ ผมเองก็อายุยังน้อย ผมก็ยึดถือว่า ทำแบบนี้แล้วจะทำยังไงได้ ก็ต้องทำความดีต่อไป . # 1.ผมสังสัยว่าผมบาปมากหรือเปล่าคับ ? เพราะเอาเงินคืนแล้วก่อนหน้า แต่ก็พอเข้าใจเพราะผมมีเจตนา ผมยอมรับกรรมของผมคับ : )

8. pinitko

pinitko เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2010
    แฟนคุณไม่ผิดหรอกเพราะไม่รู้เรื่องผลกรรมไม่ต้องกังวลเพราะแฟนคุณไม่รู้ว่าเขาจะเอาเงินไปทำอะไรที่ใหน ถ้ายังติดผลพวงกรรมส่งเสิรมทำแท้งผมว่ามันไม่เข้าท่า เพราะคนไม่รู้ว่าเขาจะเอาเงินไปทำอะไร ส่วนได้ยินเสียงเด็กผมว่าอาจจะมาแค่ขอส่วนบุญ หรือไม่แฟนคุณรู้แล้วว่าจะเอาไปทำแท้งแต่ยังให้ยืมไปเป็นเหตุให้ปวดท้อง หรือเด็กเข้าใจว่าว่าส่งเสริม เหตุและผลคงมีแค่นี้