รบกวนถาม เรื่อง การรักษาศีล5ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Nuk036, 31 กรกฎาคม 2010.

1. Nuk036

Nuk036 Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ .. มีเรื่องอยากถามเรื่องเกี่ยวกับการรักษาศีล5

ปัจจุบัน ผม กำลังสนใจเรื่อง การเจริญสติ กรรมฐาน ตอนนี้กำลังพยายามรักษาศีล5 ให้ครบถ้วน เพื่อที่จะสามารถ เข้าถึงสมาธิ ให้ได้

อยากถามว่า เนื่องจากเราเป็น ผู้ชายโสด การที่เราดูภาพ หรือ หนังผู้ใหญ่ ถือว่า เราทำผิดศีล 5 มั๊ยครับ ศีลจะพร่อง หรือ ขาดมั๊ย อย่างไร อยากทราบครับ ขอบคุณครับ

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมว่าไม่น่าจะผิดนะครับ เพียงแต่ว่าการกระทำสิ่งใดก็แล้วแต่ควรยึดหลักทางสายกลางนะครับ เรื่องดูหนังที่ว่าถ้าไม่บ่อย และไม่หมกมุ่น ก็คงไม่มีผลกระทบต่อจิตใจเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าดูแล้วอยากดูอีกอยู่ร่ำไป จนต้องหามาดูบ่อยๆ ผมว่ามันเป็นการทำให้ดวงจิตเราหม่นหมองครับ ไม่เหมาะต่อการทำสมาธิหรือปฏิบัติธรรม เพราะจิตใจจะฟุ้งซ่านในการที่จะทำให้จิตสงบและรวมเป็นหนึ่งเดียวนั้นจะยากครับ

3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ส่วนตัวความคิดมีว่าการดูหนังแบบว่าจะอย่างไรก็ตามน่าจะผิดเต็มประตูเลยค่ะ เพราะเป็นการหมกมุ่นในเรื่องที่ไม่ควร หนังอย่างอื่นที่ประเทืองปัญญามีเยอะแยะไปค่ะ ดีกว่าเอาเวลามาดูหนังแบบนี้ เสียดายเวลาจริง ๆ

4. krit59

krit59 เป็นที่รู้จักกันดี

กามราคะ ละให้ได้ครับ มันไม่ผิดทางโลก แต่ใจมันจดจำ เข้าในกระแสความคิด
    ต้องล็อคมันให้อยู่ครับ

5. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ตามที่คุณ lionking2512 บอกหน่ะครับ

มีช่วงหนึ่งนานมาแล้ว ผมเคยดูไอ้พวกอย่างว่านี้ คือเลยทำให้กลายเป็นว่าหมกมุ่นไป

เวลานั่งสมาธิไอ้พวกนี้มันมาโผล่กันให้เต็มไปหมด นั่งไม่ได้เลย เลยต้องหยุดดูไปเลย แล้วใช้อสุภกรรมฐานละเอา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2010
  6. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับการปฎิบัติดีปฎิบัติชอบของคุณค่ะ