รบกวนถามเกี่ยวกับการถือศีล 8 หน่อยค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย poppop_127, 1 กรกฎาคม 2013.

1. poppop_127

poppop_127 เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2012
    สวัสดีค่ะ พอดีกำลังคิดว่าจะถือศีล 8 ที่บ้าน 9 วัน 9 คืน เพื่ออุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวร อยากรบกวนถามพี่ๆ ผู้รู้ว่า

1.สามารถโหลดเสียงธรรมะต่างๆ เก็บไว้ฟังในมือถือได้ไหมคะ ระหว่างวันเปิดฟังเอา เช่น เสียงธรรมเรื่องต่างๆ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เพราะรู้สึกฟังง่ายดีค่ะ ถ้าฟังแบบนี้จะศีลขาดหรือไม่คะ

2.ต้องอาราธนาศีลทุกวันไหมคะ หรือ อาราธนาใหม่ตอนที่รู้ตัวว่าศีลขาดคะ?

กำลังจะทำครั้งแรก เลยกลัวว่าจะผิดพลาด รบกวนด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากๆ ค่ะ -/\-

2. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    1.สามารถโหลดเสียงธรรมะต่างๆ เก็บไว้ฟังในมือถือได้ไหมคะ ระหว่างวันเปิดฟังเอา เช่น เสียงธรรมเรื่องต่างๆ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เพราะรู้สึกฟังง่ายดีค่ะ ถ้าฟังแบบนี้จะศีลขาดหรือไม่คะ

ได้ค่ะ เพราะไม่ได้ฟังเพื่อความบันเทิง

2.ต้องอาราธนาศีลทุกวันไหมคะ หรือ อาราธนาใหม่ตอนที่รู้ตัวว่าศีลขาดคะ?

ข้อนี้ไม่แน่ใจ รอท่านผู้รู้มาตอบดีกว่าค่ะ ส่วนตัวอารธนาแค่ครั้งแรกครั้งเดียว แล้วตั้งใจให้มั่นคงรักษาไม่ให้ขาดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2013
  3. rattanaphan

rattanaphan คุณเข้ม สหายแห่งธนนม

การรักษาศีล 8 บุญใหญ่ต้องรักษาให้ดี อย่าให้ขาด อย่าให้ด่างพร้อย มันจะเป็นกรรม ศีลอยู่ที่เจตนาครับ

หากศีลขาดหรือด่างพร้อย ก็สมาทานใหม่ได้ครับ แต่ต้องระวังให้ดีต้องมีความตั้งใจรักษาให้ดีจริงๆ ขาดแล้วต่อ ต่อแล้วขาด จะกลายเป็นการลูบคลำศีล จะเป็นกรรม

4. thepkere

thepkere เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จงรักษาอุโบสถในวันที่ ๑๔ ที่ ๑๕ และที่ ๘ แห่งปักษ์นั้นแหละ

(๑)ละการฆ่าสัตว์ เว้นขาดจากการฆ่าสัตว์ วางทัณฑะ วางศาตราแล้ว มีความละอาย มีความเอ็นดู
    มีความกรุณา หวังประโยชน์แก่สัตว์ทั้งปวงอยู่
    ตลอดคืนหนึ่งกับวันหนึ่งนี้ในวันนี้

(๒)ละการลักทรัพย์ เว้นขาดจากการลักทรัพย์ รับแต่ของที่เขาให้ ต้องการแต่ของที่เขาให้
    ไม่ประพฤติตนเป็นคนขโมยเป็นผู้สะอาดอยู่
    ตลอดคืนหนึ่งกับวันหนึ่งนี้ในวันนี้

(๓)ละกรรมเป็นข้าศึกแก่พรหมจรรย์ ประพฤติพรหมจรรย์ประพฤติห่างไกล
    เว้นขาดจากเมถุนอันเป็นกิจของชาวบ้าน

(๔)ละการพูดเท็จ เว้นขาดจากการพูดเท็จพูดแต่คำจริง ดำรงคำสัตย์ พูดเป็นหลักฐาน
    ควรเชื่อได้ ไม่พูดลวงโลก

(๕)ละการดื่มน้ำเมาคือสุราและเมรัยอันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท เว้นขาดจาก
    การดื่มน้ำเมาคือสุราและเมรัยอันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท

(๖)บริโภคหนเดียว เว้นการบริโภคในราตรี งดจากการบริโภคในเวลาวิกาล
    ตลอดคืนหนึ่งกับวันหนึ่งนี้ใน วันนี้

(๗)เว้นขาดจากการฟ้อนรำขับร้องการประโคมดนตรีและดูการเล่นอันเป็นข้าศึกแก่กุศล จากการ
    ทัดทรงประดับตกแต่งร่างกายด้วยดอกไม้ของหอม และเครื่องประเทืองผิวอันเป็นฐานะแห่งการ
    แต่งตัว

(๘)ละการนั่งนอนบนที่นั่งที่นอนอันสูงใหญ่
    เว้นขาดจากการนั่งนอนบนที่นั่งที่นอนอันสูงใหญ่ สำเร็จการนอนบนที่นอนอันต่ำ
    คือบนเตียงหรือบนเครื่องปูลาดที่ทำด้วยหญ้า
    ตลอดคืนหนึ่งกับวันหนึ่งในวันนี้

http://palungjit.org/threads/อุโบสถ-ประกอบด้วยองค์-๘-ประการ-บริโภคอาหารครั้งเดียว.418897/

5. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

ตั้งใจทำด้วยใจ ที่ตั้งหมั่น ศีล ๕ ข้อแรกอย่าไปตกล่วง
    ศีลสามข้อหลัง เป็นเพียงตัวธรรมมะ หยวนได้ตามความเหมาะสม
    ละเมิดไม่ได้เป็นกรรม แต่เป็นการป้องกันตนไม่ให้ไปหลงกิเลส
    ทางรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส และทางใจ เพื่อขัดขวางทางมรรคผล
    ถ้าเป็นไปเพื่อมรรคผล ใจเราไม่สงใส ทำได้
    ศีลขาดแล้ว อยากสมาทานเองก็สมาทานได้ ไม่สมาทานก้ได้อีก
    หารสมาธิทานมันก็แค่สมมุติ เป็นสัญญากับตนเองว่าจะทำอย่างนี้ๆให้ได้
    สิ่งสำคัญคือ จิตที่ตั้งมั่นที่จะสร้างกุศล สร้างความดี เพื่อเจ้ากรรมนายเวร
    ไม่มีใครรักษาศีลทางกายวาจาได้ดีพร้อม เอาที่ใจให้บริสุทธิ์ที่สุด
    อย่างอื่นจะผลาดพลั้ง ก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะขาดเจตนาที่เป็นอกุศล

6. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    สิ่งที่ คุณจะสามารถแบ่งปันบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรจะได้มากได้น้อยนั้น ขึ้นอยู่กับสภาวะจิตที่มีสุข
    จิตที่มีสุขนั้นคือ จิตที่อยู่ในฌาณ จิตที่ระลึกถึงกุศล จิตที่ปีติยินดี จิตที่มีเมตตา เมื่อประคองจิตให้เกิดสุขได้แล้ว ก็แผ่เมตตาไปให้กับ ตนเอง อันดับแรก แล้วจึงแผ่ไปให้เจ้ากรรมนายเวร
    ดังนั้นที่ถามมาว่า เปิดเสียงธรรมะได้ไหม หรือ ต้องอาราธนาศีลไหม จึงเป็นแค่ส่วนภายนอกเป็นเพียงประตูทางมาสู่ใจที่สงบเท่านั้นเอง ดังนั้นจะทำอย่างไรก็ได้ขอให้จิตใจเราสุข สงบ เบิกบาน แล้วแผ่เมตตาออกไป

7. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อ คนที่ส่งจดหมายน้อยมานี่เอง

ถ้าจะอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร ร่วมบุญสร้างพระพุทธรูป วิหาร โบสถ์ดีกว่านะ

อันนี้เป็นบุญใหญ่ แต่เค้าจะรับไหม นั่นก็อีกเรื่องด้วย