เรื่องเด่น "ยอดของทาน" (หลวงปู่ชา สุภทฺโท)

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย วิริยะ13, 20 พฤศจิกายน 2021.

1. วิริยะ13

วิริยะ13 สติเป็นโล่ห์ ปัญญาเป็นอาวุธ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1,515
    .
    "ยอดของทาน"

อุบาสิกา : เขาบอกว่า "ยอดของทานคือธรรมะ" ใช่ไหมเจ้าคะ
    หลวงพ่อ : ใช่ ธรรมะนี้น่ะทำไมถึงได้เรียกว่าเป็นยอด "เพราะมันทำความเห็นของคนให้ถูกต้อง" ถ้าความเห็นถูกต้องแล้วอย่างเดียวเท่านั้น การกระทำทั้งหมดก็ถูกต้อง การอะไรทั้งหมดก็ถูกต้องหมดทั้งนั้น "มันก็เป็นมรรคแล้ว" ท่านจึงเรียกว่า "การให้ธรรมเป็นทานเป็นยอดของการให้ทานทั้งปวง" ..

"สุภัททานุสรณ์"
    พระโพธิญาณเถร (หลวงปู่ชา สุภทฺโท)

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกรูปทุกท่านทุกปัจจัยธรรมทานทุกบุญขององค์สมเด็จองค์ปฐมหลวงพ่อชาทุกบุญเดินจงกรมนั่งสมาธิสวดมนต์เจริญภาวนาทุกวันหลวงปู่จันศรีบุญกรรมฐานทั้งหมดทุกขั้น(40อสงไขยกำไรแสนมหากัป+)หลวงพ่อฤาษีหลวงพ่อสดทุกบุญพระที่นิพพานทุกบุญขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บุญบารมีเต็มสำเร็จพระโสดาบัน-พระอรหันต์ขั้นสูงสุด-นิโรธสมาบัติอภิญญาผลสมาบัติเล็กใหญ่ทุกขั้นสมาบัติ8ปฏิสัมภิทาญาณอภิญญา6เหาะเหินเดินอากาศแสดงฤทธิ์ทุกอย่างได้เช่นพระมหาโมัคคลานะพระสารีบุตรองค์พระพุทธเจ้าทุกพระองค์โดยเฉพาะสมเด็จองค์ปฐมองค์รัชกาลที่9ในชาตินี้ตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านลุงใหญ่โปรดเป็นพยานใฝห้ผมด้วยครับตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้(ย้ำเกิน100ครั้ง)