มีสามีมีอาชีพด้านอบายมุข เราจะบาปด้วยไหมคะ วิธีแก้ไขในชีวิตทำอย่างไรให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปเจ้าคะ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย เกสรช์, 9 พฤศจิกายน 2008.

1. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    มีสามีมีอาชีพด้านอบายมุข เราจะบาปด้วยไหมคะ วิธีแก้ไขในชีวิตทำอย่างไรให้เจริญทั้งทางโ

ขออนุญาติฝากถามหลวงพี่เล็กด้วยคะ

กราบนมัสการหลวงพี่เล็กเจ้าคะ

สามีมีอาชีพด้านอบายมุขคือการพนันฟุตบอลทั้งเล่นเองและรับเล่น (แต่ยังไม่ได้แต่งงานและจดทะเบียนอย่างเป็นทางการ)

1.ภรรยาจะบาปด้วยหรือเปล่าคะ ภรรยาไม่ค่อยจะสนับสนุนสักเท่าไหร่ แต่เพื่อความอยู่รอดก็ต้องช่วยเขาในทางธรรมคือพยายามปฏิบัติธรรมให้เขาคล่องตัวทางด้านการงานการเงิน คำอธิษฐานจิตนี้จะได้ผลหรือไม่เจ้าคะ (อนาคตควรจะเปลี่ยนอาชีพด้านสัมมาอาชีพดีหรือไม่ แต่ถามท่านที่เคยดูดวงซึ่งก็น่าเชื่อถือหลายคนในเวปนี้เขาบอกว่าดวงสามีคนนี้ต้องมาด้านนี้เท่านั้น) และเราควรจะแก้ไขและปฏิบัติในอาชีพอย่างไรต่อไปการงานการเงินถึงจะดีขึ้นอย่างไรกรุณาสงเคราะห์อธิบายด้วยเถิดเจ้าคะ

2.คือภรรยาพยายามปฏิบัติธรรมเพื่อหาหนทางหลุดพ้นจากวัฏฏะ อาชีพของสามีนี้จะเป็นตัวถ่วงหรือไม่เจ้าคะ แล้วควรแก้ไขอย่างไร โปรดเมตตาอธิบายด้วยเจ้าคะ

3.แล้ว ณ ปัจจุบันนี้ ภรรยาควรจะปฏิบัติตัวเช่นไร ทั้งทางโลก และทางธรรม เพื่อชีวิตจะดียิ่งๆขึ้นไปทั้งสองทาง เดินไปพร้อมกันอย่างไม่มีกังวลคะ

4.และบ้านญาติเขาชอบพาเพื่อนมาเล่นไพ่กันเป็นประจำ ก็มาชวนภรรยาเล่นด้วย เราเล่นในครอบครัวในหมู่เพื่อนฝูงกัน อย่างนี้จะบาปด้วยไหมคะ? ตอนแรกๆภรรยาก็ยอมเล่นด้วยทั้งๆที่ไม่ชอบเล่นเลยแต่ก็เพราะต้องอาศัยบ้านญาติเขาอยู่ในขณะนั้นปฏิเสธไม่ได้ แต่ตอนนี้ภรรยามาอยู่ส่วนตัวเลยมีโอกาสได้ปฏิเสธไปเพราะไม่ชอบและไม่ถนัดเล่นคะ

กราบนมัสการหลวงพี่เล็กเป็นอย่างสูงเจ้าคะ[​IMG]

ขอบคุณและโมทนาท่านที่กรุณาส่งคำถามนี้ให้แก่หลวงพี่เล็กมากๆคะ สาธุ สาธุ[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2008