มีวิธีการเลือกบทสวดมนต์มาสวดอย่างไรบ้างครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย dermalogica, 5 มิถุนายน 2011.

1. dermalogica

dermalogica สมาชิกใหม่

คือ ผมกำลังเริ่มต้นหน่ะครับ ในหนังสือบางเล่มจะมีให้เลือกสวดมากมาย แต่อยากทราบว่านอกเหนือ สมาทานศีลห้า บูชาพระรัตนตรันแล้ว

บทสวดอื่นๆ เช่น พาหุง หรือว่า คาถาชินบัญชร เค้าไว้สวดตอนไหน เนื่องในโอกาสอะไรบ้าง

สรุปว่าเพื่อนๆชอบสวดบทอะไร เวลาไหน โดยเลือกจากอะไรบ้างครับ?
    ที่ถามเพราะว่าอยากรู้วัตถุประสงค์ ความหมายแต่ละบทหน่ะครับ

ปล.มีใครชอบฟังหรือว่าสวดตามคลิปในยูทูปบ้างไหมครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วิธีการเลือกนั้นมันแล้วแต่สดวกใจนะครับ....ถ้าคุณไม่รู้ว่าจะเอาแบบใหนก็ลองไปดูแบบของวัดอัมพวันก็ได้นะครับ ก็ดีเหมือนกัน.... เข้าไปศึกษาตรงนี้นะครับมีบอกและแนะนำหมด....

http://www.jarun.org/v6/th/dhamma-pray.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  3. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    1
    ผมสวด กรณัียเมตตสูตรเพื่อแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    สวดมนต์แบบของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ตามที่คุณPhanudet<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4739869", true); </SCRIPT> แนะนำครับ

ผมก็สวดมนต์แบบนี้แหละ ก่อนที่จะแผ่เมตตา ก็สวดเพิ่ม บทอื่น ๆ

เช่น คาถาชินบัญชร , คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า , คาถาเงินล้าน เป็นต้น

5. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    บทสวดทุกวัน คือ บูชาพระรัตนตรัย
    และบทอื่นตามถนัด เช่น คาถาเงินล้าน ธารณปริต นโมเม

บทที่แนะนำที่ควรสวดเมื่อมีโอกาส คือ อาการวัตตาสูตร , ธํมมจักกัปปวัตนสูตร
    เป็นพระสูตรใหญ่ที่มีอานุภาพมาก รวมถึงบทมหาเมตตาใหญ่ เป็นการแผ่เมตตาไปให้สัตว์ทั่วโลกธาตุ
    ส่วนคาถาอื่น ตามสถานการณ์เมื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน ที่ใช้ได้ผลตลอดคือคาถาชนะมารของหลวงปู่มั่น