มีปริศนาธรรมมาให้คิดกันอีกแล้วครับ......

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย มารสะท้าน, 27 ธันวาคม 2004.

1. มารสะท้าน

มารสะท้าน Active Member

2 พฤศจิกายน 2004
    ครับ ผมไปหาปริศนาธรรมมาให้เพื่อนๆคิดกันอีกแล้วครับ เพื่อไม่ให้เสียเวลามาก เริ่มเลยดีกว่า.....

1...... ยามเช้าเจ้าสี่ขา คลานไปมาร้องไห้แง
    เที่ยงวันกลับผันแปร เป็นสองขาน่าแปลกใจ
    ครั้นถึงยามสายันห์เย็น กลับแลเห็นสามขาได้
    นี่คือตัวอะไร ถ้าเห็นชอบ ตอบมาเอย

2......พยายักษ์ตนหนึ่งหนา มีนัยตาสองข้าง
    ข้างหนึ่งสว่าง ข้างหนึ่งริบหรี่ มีปากสิบสองปาก
    มีฟันไม่มาก ปากละสามสิบซี่ กินสัตว์ทั่วทั้งปฐพี
    พยายักษ์ตนนี้คือใคร

ขอให้สนุกนะครับ แล้วผมจามาเฉลยทีหลังครับ (b-glass)

2. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อแรกหมายถึง คน
    ช่วงแรกเกิด (ยามเช้า) ต้องคลาน
    พอโตขึ้น ก็เดินสองขา
    ช่วงสุดท้ายของชีวิต ต้องใช้ไม้เท้าช่วยเลยมีสามขา

ถูกหรือเปล่าครับ

ส่วนข้อสองขอใช้หมองนั่งสมาธิก่อนนะ

3. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ข้อ 1 คือ คน (อันนี้รู้ครับ เคยได้ยินมาแล้ว)

ข้อ 2 ตอบแบบชัดเจนไม่ถูกอ่ะครับ

แต่รู้สึกว่าจะหมายถึง "เวลา" หรือเปล่านะ

เพราะ มีตา 2 ข้าง น่าจะหมายถึง พระอาทิตย์ กับพระจันทร์ (หมายถึง "วัน" และ "คืน" )

มีปาก 12 ปาก คือ 12 เดือน

ฟันไม่มากปากละ 30 ซี่ คือ เดือนละ 30 วัน

กินสัตว์ทั่วปฐพี น่าจะหมายถึง ว่า ทุกชีวิตหนีไม่พ้น ก็คือ ต้องดับชีวิตไปตามวันเวลา อ่ะครับ (มั๊ง 555555 )

เอ๊ จะใช่ไหมอ่ะ เฉลยหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2004
  4. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ช่างสังเกตุ และเก่งดีครับ

5. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อะไรเอ่ย

6. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    temper45 says:

พอดีพี่บัวบอกว่าช่างสังเกตุดี

แต่พี่จะเข้าไปบอกว่า ก็ไม่ถึงขั้นนั้นอ่ะ พอดีอ่านโจทย์แล้ว มันแว๊บมาในหัวว่า "นาฬิกา" แต่คิดว่า ไม่น่าใช่ พอมันแว๊บว่า "นาฬิกา" ก็เลยคิดต่อจากอันนั้น แล้วกลายมาเป็นคำตอบว่า "เวลา" อ่ะ

เดาเอาล้วนๆนะ

----------------------------------เค้าฝากมาตอบจ้า พี่เอกพืมไทยไม่ได้กะทันหัน

7. มารสะท้าน

มารสะท้าน Active Member

2 พฤศจิกายน 2004
    ครับ เก่งมากเลยครับ ที่ตอบมา ถูกหมดครับ
    ข้อ 1 ก็คือ คนนั่นเองครับ
    ส่วนข้อ 2. ก็คือ วันเวลาครับ

มีพุทธพจน์บทหนึ่งกล่าวไว้ว่า........

วันคืนล่วงไป บัดนี้ เราทำอะไรอยู่...

........แล้วจาสรรค์หามาใหม่นะครับ......

8. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ หนุกดี ตอบถูกเพราะฟลุ๊ก หากแต่ถ้าเจอยากกว่านี้ หรืออะไรที่ซับซ้อนกว่านี้ ก็ไม่รู้จะตอบถูกไหมอ่ะ