ภาพถ่าย หลวงพ่อเคลือบ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เมืองศิลาแรง, 28 กันยายน 2021.

1. เมืองศิลาแรง

เมืองศิลาแรง นักแสวงหา

15 พฤษภาคม 2021
    หลวงพ่อเคลือบ วัดหนองกระดี่ จ.อุทัยธานี ท่านเป็นยอดพระเกจิยุคเก่า เข้มขลัง วาจาสิทธิ์
    IMG_20210728_150247.jpg IMG_20210730_005625.jpg IMG_20210730_005349.jpg
    หรือ บางท่านนิยม เรียกท่านว่า
    (หลวงพ่อเคลือบ วาจาสิทธิ์)

2. auUthaithani

auUthaithani สมาชิก

4 มิถุนายน 2020
    สวยครับ เทพเจ้าลุ่มแม่น้ำสะแกกรัง สาธุ ครับ

3. เมืองศิลาแรง

เมืองศิลาแรง นักแสวงหา

15 พฤษภาคม 2021
    ที่บ้านชอบไว้ใช้บนบาลสารกล่าว มักได้ผล
    ในความเชื่อส่วนบุคคลนะคับ

4. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมเจอมากับตัวเรื่องเงินแบงค์พัน 1 ใบ ที่จู่ๆก็หายไปจากช่องเก็บของตรงคอนโซลรถ แบบน่าอัศจรรย์แล้ว

แต่ตอนที่เจอแบงค์พันมันยิ่งอัศจรรย์กว่า แบงค์พันมาหลังอธิษฐานบนบาน***ขอต่อหลวงพ่อเคลือบ แบงค์พันกลับ***มายังกะหนังละครจักรๆวงศ์ๆ ดีที่แฟนก็อยู่ในเหตุการณ์ด้วยอีก 1 คน ไม่งั้นคงต้องคิดว่าตัวเองท่าจะบ๊องส์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2022
  5. poon-pan

1

***รูปนี้ยืมมาจากตามเวบพระเครื่องน่ะครับ ขออนุญาตและขอบคุณเจ้าของรูปด้วยครับ
    ผมรู้จักหลวงพ่อเคลือบครั้งแรกเมื่อตอนต้นเดือน กรกฎาคม 2562 ผมเช่ารูปหลวงพ่อเคลือบที่เลี่ยมพลาสติกกันน้ำด้านหลังเป็นตะกรุดเล็กหนึ่งดอก จากแผงพระร้านป้าเจ้านึงอยู่ไม่ไกลจากที่ทำงาน ป้าให้เช่า50 บาท ตอนนั้นก็ไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับหลวงพ่อที่เช่ามาเห็นแค่ด้านหลังมีตะกรุดเล็กๆหนึ่งดอก ดูเก่าดี

พอมาถึงที่โต๊ะทำงานมาเสริชดู โอ้ว !!! ไม่ธรรมดาครับ. ประวัติของท่านสุดๆ ไม่ธรรมดา ผมเลยบนขอโชคลาภจากเลขอายุของท่าน 65 อายุตอนท่านมรณภาพ พอถึงวันดีเดย์วันที่ 15 กรกฎาคม 2562 ออก 65 สองตัวบน ( วันที่ 16 ตรงกับวันอาสาฬบูชา หวยเลยเลื่อนออกเร็ววันนึง) ได้โชคจากเลขอายุหลวงพ่อเคลือบมาประมาณ 2 หมื่นบาทเศษ

ตอนนั้นมีโครงการทำบุญพอดิบพอดีครับ ผมเลยได้นำเงินนี้ ไปทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างพระฉายาลักษณ์ 2 ภาพ ใช้เงินไป ประมาณ 1.8 หมื่นบาท โดยมีเหลือเก็บติดตัวไว้ 2-3 พันบาท

*** ต้องขออภัยด้วยครับผมจำผิด ที่จริงรูปเลี่ยมพลาสติกด้านหลังมีตะกรุดดอกเล็กสั้นๆแค่ 1 ดอกตามรูปในโพสด้านล่างครับ***

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      162.3 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      180.1 KB
      เปิดดู:
      64
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2022
  6. poon-pan

1
    ช่วงเวลาที่ได้โชคลาภมานั้น พอตอนหลังมีคนที่มีความรู้เรื่องโหราศาสตร์ช่วยดูดวงให้ เราเลยถึงบางอ้อว่า ช่วงนั้นเรามีดวงดาวโชคลาภมันจรมาพ้องกับที่เราขอหลวงพ่อพอดี ผมว่าจริง เพราะหลังจากนั้นไม่เคยมีโชคจากเลขของหลวงพ่อเคลือบอีกเลยครับ จนป่านนี้ครับ

7. poon-pan

1
    ล๊อกเกตอันนี้เป็นรูปแรกที่ผมได้มา
    (จากแผงป้าแถวที่ทำงาน)

พอเจอประสบการณ์ก็ตามหาพระของหลวงพ่อเคลือบ และได้มาเห็นในเฟซบุ๊คคนที่อุทัย อยู่ในตัวเมือง เขามีพระของหลวงพ่อเคลือบให้เช่าบูชา ผมเลยเช่าบูชามา แต่เป็นรุ่นหลังทั้งหมด จนคุยกันได้รู้เรื่องราวมากขึ้นเลยขอให้เพื่อนช่วยตามหาของที่ทันหลวงพ่อเคลือบ มีตะกรุดกับรูป เพราะเขาเป็นสายตรงครับ จนเพื่อนเขาหาตะกรุดที่มีคนรู้จักกันอยากปล่อยให้เช่าตะกรุด ใช้เวลานานหลายเดือนอยู่ครับกว่าจะได้ตะกรุด

พอได้ตะกรุดมา ผมก็คุยกับเพื่อนที่อุทัย ว่าให้เขาช่วยหารูปของหลวงพ่อเคลือบต่อเลย

ตอนนั้นที่ได้ตะกรุดมาแขวนบูชานานหลายเดือนแล้วก็ยังไม่วี่แววว่าจะได้รูปหลวงพ่อเคลือบเลย จนมีวันนึงตอนเช้าก่อนออกจากบ้านไปทำงาน ผมยกมือไหว้ตะกรุดพ่อเคลือบจรดศรีษระ ตั้งจิตอธิษฐานขอให้ได้ตะกรุดของหลวงพ่อมาบูชา

พอถึงตอนสายๆเพื่อนทีี่อุทัยก็โทรมาบอกว่ามีคนรู้จักที่ (ชัยนาทหรือนครสวรรค์) บอกจะแบ่งรูปหลวงพ่อเคลือบให้ เพื่อนถามว่าสนใจไหม (ผมยังรู้สึกอัศจรรย์ใจมากว่าเพราะเมื่อเช้าเพิ่งอธิษฐานเอง) แล้วถ่ายรูปส่งให้ผมดู พอผมดูเสร็จผมบอกเดี๋ยวโอนเงินค่าบูชาให้เลย สรุปว่าได้รูปหลวงพ่อเคลือบขนาดแขวนบูชาหลังจากอธิษฐาน ก็ไม่รู้ว่าบังเอิญหรือเปล่าครับ แต่มันเป็นจังหวะที่เราเพิ่งจะยกมือไห้วขอต่อตะกรุดหลวงพ่อเคลือบที่เราแขวนอยู่ในตอนเช้าวันนั้น

ขอแก้ไขข้อความตามตัวหนังสือสีแดงครับ เพราะว่าผมจำสลับกันครับ !!! คือชักงง เพราะว่ามีเรื่องของพี่ชายที่ให้ผมช่วยถามหาตะกรุดกับรูปของหลวงพ่อเคลือบกับเพื่อนที่อุทัยด้วยเลยมึนน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2022
  8. poon-pan

1
    พี่ชายผมพอรู้ว่าผมได้ตะกรุดมา (คือผมเพิ่งมาบอกพี่ชายทีหลัง หลังจากที่ได้ตะกรุดมานานเป็นเดือนๆ ที่ไม่กล้าบอกเพราะกลัวโดนขอ จนมาได้รูปหลวงพ่อถึงกล้าบอกว่าเราได้ตะกรุดมาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้บอกว่าได้รูปมา ระหว่างนั้นเราก็พยายามตามให้เพื่อนช่วยหาเพิ่มให้ ) ก็รบเร้าขอให้ช่วยหาของหลวงพ่อเคลือบให้พี่ชายโดยด่วน ผมก็บอกว่าของแบบนี้มันเร่งไม่ได้ ต้องแล้วแต่วาสนา ถ้ามีบุญสัมพันธ์คงจะได้มาไม่เร็วก็ช้า

หลังจากนั้นน่าจะอีกหลายเดือนน่าจะเกือบปีมั๊งครับ เพื่อนที่อุทัย เขาจึงยอมปล่อยตะกรุดที่เขาแขวนบูชาอยู่เอง เพื่อนเขาขัดสนเงินเพราะทำอาชีพรับจ้าง มาเจอช่วงโควิดเลยแย่ขาดสภาพคล่อง

เพราะที่จริงก่อนหน้านั้นเขาเคยเล่าว่าหลังจากที่เขาหาตะกรุดดอกแรกให้ผมได้ ไม่นานนักเขาก็ไปได้มาอีก 1 ดอก เขานำไปเลี่ยมใส่ปลอกเงินแขวนบูชาเอง ถ่ายรูปส่งมาให้ดู ที่จริงผมก็อยากได้ให้พี่ชาย แต่เห็นเขาตั้งใจจะบูชาเองเลยไม่อยากรบเร้าเพื่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2022
  9. poon-pan

1
    รูปถ่ายกับตะกรุดที่เช่าบูชามานี้ ผมใช้ความเชื่อใจเพื่อนคนที่อุทัยเป็นหลักครับเพราะเรามืดแปดด้าน พอมารู้จักกันจากเฟซบุ๊ค เห็นเขาลงพระหลวงพ่อเคลือบให้บูชา เขาเป็นสายตรงให้เช่าบูชาพระเน้นสายหลวงพ่อเคลือบกับหลวงพ่อเร่ง อุทัยธานี

ที่จริงความเชื่อยังไม่เต็มร้อยซะทีเดียว แต่พอมาอธิษฐานขอต่อตะกรุดหลวงพ่อเคลือบให้ได้รูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบมาบูชา พอได้รูปมา ราคาค่าบูชารูปออกหวยเลขท้ายสองตัวทันทีงวดนั้น แต่เรามัวแต่ลังเลๆอยู่น่ะครับ เลยอด พอโทรไปเล่าให้เพื่อนที่อุทัยฟัง เขาบอกว่า !!! แหม่เสียดายแทน

ตอนนี้ เราเชื่อสนิทใจครับ ว่าเพื่อนไม่หลอกเราแน่ ทั้งตั้งตะกรุดทั้งรูปแขวนบูชา มีประสบการณ์แล้วทั้งคู่น่ะครับ เดี๋ยวทะยอยลงรูปถ่ายหลวงพ่อเคลือบที่ทะยอยได้มาครับ ประสบการณ์หวยออกเลขท้ายสองตัวตรงกับราคาเช่าบูชายังมีอีกครับ

10. poon-pan

1
    ตะกรุดเทพพนม เนื้อฝาบาตร ขนาด 2 นิ้วครับ
    เพื่อนที่อุทัยคัดมาให้ มีเทพพนมมืออยู่ตรงกลางครับ เพื่อนบอกว่าถ้าให้สวยต้องมีเทพพนมอยู่ตรงกลาง เพราะฝาบาตรที่นำมาตัดคงตัดตรงเป็นชิ้นที่มีเทพพนมได้ไม่กี่ชิ้นหรือชิ้นเดียว ผมไม่แน่ใจ แต่เท่าที่เคยเห็นฝาบาตรของพระตามวัดที่ต่างจังหวัดจำได้เลาๆว่า ฝาบาตรจะมีลายเป็นเทพพนมมืออยู่

11. poon-pan

1
    รูปหลวงพ่อเคลือบ รูปที่ 1 ( อันนี้หาเช่าประมูลตามเวบครับ )

ไม่รู้จะทันหลวงพ่อหรือเปล่า ยังไม่มีโอกาสเอาไปถามเพื่อนที่อุทัย แต่รูปหลวงพ่อเคลือบ ขนาดไม่ทันยังอธิษฐานได้ เหมือนท่านรับรู้สิ่งที่เราตั้งจิตอธิษฐานถึงท่านได้จริง

12. poon-pan

1
    รูปหลวงพ่อเคลือบ รูปที่ 2 ( อันนี้หาเช่าจากเพจในกลุ่มพระอุทัยธานีครับ )

เช่าบูชามาหลักพันครับ X,XXX บาท
    เช่ามาก่อนหวยออกไม่กี่วัน งวดนั้นออกเลขท้ายรางวัลที่ 1 ออก เลขสองตัวแดงๆแบบไม่ต้องกลับ บุญมีแต่กรรมบัง มัวแต่จดๆจ้องๆ เรือเหาะลอยมาแล้วก็ผ่านไปครับ ไม่ลอยย้อนกลับมาอีก...555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2022
  13. poon-pan

1
    รูปหลวงพ่อเคลือบ รูปที่ 3 ( อันนี้หาเช่าประมูลตามเวบครับ )

เมื่อสักครู่ผมนั่งไล่ย้อนดูวันที่ที่เช่ามา
    เพิ่งเห็นว่า รูปหลวงพ่อเคลือบนี้เช่าบูชามาได้เดือนละ 1 รูปครับ แบบติดต่อกัน 3 เดือนครับ

14. poon-pan

1
    เดี๋ยวถ้าโควิดจางหายและผมสะดวกเมื่อไหร่ผมจะเอารูปไปให้เพื่อนที่อยู่จังหวัดอุทัยธานี คนที่ให้ผมเช่ารูปหลวงพ่อเคลือบรูปแรกที่พี่ชายผมขอเช่าบูชาไปต่อ

ช่วงนี้ที่วัดหนองกระดี่เก่า กำลังสร้างพระรูปเหมือนหลวงพ่อเคลือบองค์ใหญ่มากครับ ผมมีแผนการณ์ว่าถ้ารูปหลวงพ่อเคลือบที่ผมเช่าเก็บไว้นี้ ทันหลวงพ่อเคลือบจริง กะว่าจะให้คนที่มีศรัทธาได้ทำบุญบูชากันโดยนำเงินที่ได้ไปร่วมสร้างพระหลวงพ่อเคลือบโดยไม่มีหักค่าใช้จ่ายใดๆครับ ถวายหลวงพ่อเคลือบ

ปีที่แล้วหรือปี 63 ชักลืมๆ ผมกับพี่ชายร่วมทำบุญทอดกฐิน ร่วมบุญสร้างพระหลวงพ่อเคลือบองค์ใหญ่ครับ กันไปประมาณ 2 หมื่นบาทครับถวายหลวงพ่อเคลือบ

15. poon-pan

1
    เรื่องอภินิหาริย์แบงค์พันหายและกลับมา ผมเคยพิมพ์ไปแล้วแต่เปลี่ยนใจลบออกเพราะเรื่องมันเหลือเชื่อมากเกินไป เพราะว่าผมเจอกับแฟนกันแค่สองคน ยากที่จะคนอื่นจะเข้าใจ คงเก็บไว้รู้กันแค่สองคนเหมือนเดิมครับ

ส่วนเรื่ืองอภินิหาริย์ของหลวงพ่อเคลือบ คนที่เป็นลูกศิษย์ต่างเห็นกันจนเป็นเรื่องปกติ เป็นธรรมดาน่ะครับ ไอ้เราเพิ่งเจอเลยตื่นเต้นพอเอาไปเล่าให้เพื่อนคนที่อุทัยธานีฟัง เขาบอกเจอะเจอกันมากน่ะครับ

เดี๋ยวถ้าคุยถึงเรื่องของหลวงพ่อเคลือบแล้ว ที่ขาดไปไม่ได้ต้องพูดถึงหลวงพ่อเร่ง ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อเคลือบและท่านยังเป็นหลานหลวงพ่อเร่งอีกด้วยครับ เดี๋ยวผมขอไปถ่ายรูปวัตถุมงคลของหลวงพ่อเร่งก่อนครับ แล้วค่อยมาเล่าต่อเกี่ยบกับหลวงพ่อเร่ง วัดดงแขวนจ.อุทัยธานี วัดดงแขวนอยู่ไม่ไกลจากว้ดหนองกระดี่ครับ