ฟุต ฟิต ฟอ ธรรม.....เรียนธรรมะภาษาอังกฤษวันละหลายคำ

ในห้อง 'ทวีป อเมริกา' ตั้งกระทู้โดย Wat Pa Gothenburg, 9 ธันวาคม 2008.

1. Wat Pa Gothenburg

Wat Pa Gothenburg เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2008
    Dhamma that leads the mind away from hinderances
    is called tranquillity meditation
    Dhamma that helps one gain insight into matters and
    see them as impermanent, subject to suffering, and
    non-self is called insight meditation.

Dhamma = ธรรมมะ หรือ ธรรมชาติ
    away from = สงบระงับจาก
    hinderances = นิวรณ์ สิ่งกั้นจิตไม่ให้บบรรลุความดี
    tranquillity meditation = สมถกรรมฐาน
    gain insight = เกิดความรู้แจ้งเห็นจริง
    impermanent = อนิจจัง ความไม่คงทนถาวร
    subject to suffering = ทุกขัง ทำให้เกิดทุกข์
    non-self = อนัตตา ไม่ใช่ของตน
    insight meditation = วิปัสสนากรรมฐาน
    ธรรมชาติใดที่ทำจิตให้สงบระงับจากนิวรณ์
    ธรรมชาตินั้นชื่อว่าสมถกรรมฐาน
    ธรรมชาติใดที่ทำให้เกิดความรู้แจ้งเห็นจริง
    ในสภาวะธรรมคือรูปนามว่า เป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ธรรมชาตินั้นชื่อว่าวิปัสสนากรรมฐาน

2. unigodx

unigodx เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณครับ ศัพท์สูงๆทั้งนั้นเลย

เอ่ ผมไม่แน่ใจว่านิวรณ์นี่น่าจะสะกดว่า hindrances รึเปล่านะครับ ไม่น่ามี e นะ ถ้าจำไม่ผิด

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ มีประโยชน์มากๆเลย ถึงบางทีจะเก่งภาษาอังกฤษอย่างไร แต่คำบางคำมันเป็นศัพท์เฉพาะอย่างเช่นเรื่องของธรรมะ จะได้ใช้ให้ถูกต้องเจ้าค่ะ

4. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องจำๆๆ
    ศัพท์ดีดี

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุธรรมครับ.....หาเพิ่มเติมได้ที่ใหนครับพระอาจารย์...

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ขอบคุณมากครับ ศัพท์ทางธรรมที่เป็นภาษาอังกฤษนี่ช่างลํ้าลึกเกินคําบรรยายจริงๆครับ

7. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาจ้า...สงสัยต้องขอแรงพระอาจารย์แปลงานให้แล้ว อิอิ