ฟอนต์ตัวขอม

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย ยุบล, 1 มกราคม 2011.

1. ยุบล

ยุบล เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระผมมีความต้องการฟอนต์อักขระขอม(อักขระขอมไทยที่ใช้จารพระยันต์ต่างๆ)ไว้ใช้พิมพ์เป็นการส่วนตัว เลยมาขอความกรุณาจากท่านที่มีหรือที่จะแนะนำได้ฟอนต์ชนิดนี้ขอรับ
    ขอรบกวนทุกๆท่านและขอบคุณล่วงหน้าขอรับ.

2. beverzone

beverzone เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    4
  3. ยุบล

ขอบคุณมากขอรับ เวปฟอนต์คอมผมลองหาแล้ว1วันก่อนตั้งกระทู้และหาใหม่อีกรอบก็ไม่มีฟอนต์ตัวขอมนะขอรับ
    ขอบคุณหลายๆขอรับที่แนะนำ
    ถ้ามีเวปอื่นอีกวานบอกด้วยนะขอรับ ต้องการฟอนต์ชนิดนี้มาก
    ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งขอรับ.

4. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ใครต้องการข้อมูล ตัวอักษรขอม (Font)เพื่อนำไปใช้ในการพิมพ์ด้วยคอมพิวเตอร์ เชิญได้จากลิงค์ด้านล่างนี้นะครับ
    http://www.cambodia.org/fonts/KhmerUnicode2.0.0.zip

ส่วนหน้าตาของแป้นพิมพ์ต่าง ๆ จะเป็นดังรูปครับ

ที่มา:http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=179

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2011
  5. ยุบล

ขอบคุณ คุณPinit มากขอรับฟอนต์นี้ก็ใช้แล้วครับแต่ยังไม่เป็นที่ต้องการเพราะมันเป็นฟอนต์ขอมตัวกัมพูชา ไม่ใช่ขอมไทยที่ใช้บรรทึกตำราต่างๆทั้งยันต์ คาถาฯลฯของไทยเรา
    แต่ก็ขอบคุณอีกครั้งขอรับ
    ถ้ามีเวปรึลิงค์อื่น วานบอกด้วยนะขอรับ
    เท่าที่หาฟอนต์ขอมไทยนี้จะมีก็ของเวป คนเมืองบัว(โหลดไม่ได้) วาโยรัตนะ วัดท่าขนุน(ไม่มีให้โหลด)แต่เห็นพิมพ์โชว์ลงในกระทู้ สงสัยเป็นการทำใช้จำเพราะกลุ่มคน
    ขอบคุณอีกครั้งขอรับ.

6. qillip

qillip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2007
  7. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีเว็บที่มีไว้สำหรับโหลดฟอนต์อักษรโบราณจากทุกมุมโลก

โดยเฉพาะ

8. ยุบล

ฟอนต์ขอมไทย ได้มาละครับขอบคุณทุกๆท่านมาก.
    ได้มาจากพี่ใจดีเวปวัดท่าขนุน.
    ;k06

9. Rorschach

Rorschach สมาชิก

ขอด้วยคนได้ไหมครับคุณยุบล

10. ยุบล

...ฟอนต์ขอมตัวนี้ขนาน261KB การที่จะCopy มาวางไว้ละแจกๆกันไปให้ทั่วหัวระแหงเป็นเรื่องที่ง่ายมากครับ.(กระผมใช้เวลาหาฟอนต์แบบนี้เกือบเดือน ปรากฎว่ายังไม่มีใครทำ และใช้เวลาประมาณ1อาทิตย์อ่านกระทู้ในบอดร์วัดท่าขนุนและเมล์ไปขอความกรุณาจากคุณพี่ใจดีท่านนี้ถึงได้มานะครับ)
    ...การจะเขียนฟอนต์ใดฟอนต์หนึ่งขึ้นมาให้เราใช้ง่ายๆเป็นเรื่องที่ยากเอาการมากอีกด้วย(เคยลองและก็เหลวไม่เป็นท่าเลยครับ ฮ่าฮ่า)
    ...เพื่อเป็นการให้เกียรติและเคารพผู้พัฒนากระผมว่าคุณพี่ ธรรมาธิบาย ขอฟอนต์ตัวนี้จากเจ้าของโดยตรงเลยดีกว่านะครับ ปลื้มทั้งผู้ให้อิ่มใจทั้งผู้รับด้วย.(รึจะเอาโปรแกรมสร้างฟอนต์ จากผมก็ได้นะครับผมมี).
    ...พี่เขาอยู่เวปวัดท่าขนุนครับหน้าตาเวปก็ไม่ต่างจากพลังจิต ยังกะพี่น้องกันเลย อิอิ.
    User Naneพี่เขาชื่อ ลูกพระ ครับ.
    ...กระผมแนบไฟล์การใช้ฟอนต์ขอมตัวนี้มาให้ดูด้วยนะครับ เป็นตัวขอมไทยที่ครูบาอาจารย์ใช้จาร ลง พระยันต์.
    ปล.หากไม่ใช่ฟอนต์ที่คุณธรรมาธิบายต้องการก็ขออภัยด้วยนะครับ แค่ฟอนต์ตัวขอมพิมพ์ชะยืดยาว ฮ่าฮ่า.
    ปล1.พอได้ฟอนต์ตัวนี้มากระผมนึกถึงสุภาษิตสามก๊กที่ว่า สามเยือนกระท่อมน้อย ว่าด้วยการที่เล่าปี่ไปหาขงเบ้ง เพื่อจะชักชวนให้มาอยู่ด้วย...แนะไปชะไกลอีกแระ...ตอนปริ้นออกมาอักขระแต่ละตัวสวยชัดเจนมากเลยครับ สมบูรณ์ทุกถ้วนท่ากระบวนความตัวขอมเลย.
    ขอให้โชคดีนะครับ.;k06

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2011
  11. จักราช

จักราช เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะแบ่งฟอนต์ให้ผมได้บ้างไหมครับ

12. เมฆาทมิฬ

เมฆาทมิฬ สมาชิก

ใครมี FONT ขอมไทยบาลี version 1.0 บ้างครับ หาโหลดไม่ได้เลย ขอทีครับ หาไม่ได้จริงๆ

13. cheapamazon

cheapamazon สมาชิก

18 กันยายน 2011
    เข้ามาเก็บครับ

เข้ามาเก็บเหมือนกันนะ ดีเจ รีน แต่ฟร์อนเนี่ยเอาไปลองดู น่าจะดี

Cheap game
    Cheap car part
    Cheap jewelry
    Cheap computer
    Cheap amazon
    Cheap dj products
    Cheap games online
    Cheap notebook
    cheap computer reviews

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  14. สุพัฒน์ชัย

สุพัฒน์ชัย สมาชิก

พอจะแบ่งปันกันได้บ้างไหมครับ

15. longinter

longinter สมาชิกใหม่

23 กันยายน 2011
    ผมมี font ขอมบาลีไทย ใช้งานง่ายมาก
    *หมายเหตุ* ขายครับ ไม่แจกฟรี....
    เมล์มาที่ longinter517@hotmail.com

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  16. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    แจ๋วเลยคับ :] :cool::cool:

17. kritsanatt

kritsanatt สมาชิก

14 สิงหาคม 2011
    อยากได้ด้วยคนครับ พอจะแบ่งได้ไหมครับ

18. pungbom

pungbom สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2011
    ขอบ้างดิคับ

19. jinniezaa

jinniezaa สมาชิก

21 พฤศจิกายน 2011
    ต้องลองเอามาใช้บ้างแล้วอ่ะ

20. MrWebmonster

MrWebmonster สมาชิก

ขอ font ลาว มั่งได้ป่าวครับ