พระอาจารย์ตอบปัญหา ครั้งที่ ๕

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 23 สิงหาคม 2007.

1. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    กราบอนุโมทนาด้วยครับ

ผมคิดว่าเรื่องการบรรจุพระพุทธศาสนาไว้ในร.ฐ.นแห่งชาติประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศไทยเห็นด้วย ส่วนผมเองก็เห็นด้วยครับ แต่ที่ไม่บรรจุทางหน่วยงานที่เกียวข้องพร้อมผู้ใหญ่ คงมีเห็นผล แต่ยังไงศาสนาพุทธก็อยู่ในใจพวกเราคนไทยตลอดไปขอให้คิดว่าทุกอย่างเป็นปัจจะตังรู้ได้เฉพาะตน(สุดท้ายนี้ผมคิดเสมอๆว่า ธรรมะย่อมชนะอธรรม ความดีเปรียบเหมือนเกลือที่รักษาความเค็มไว้ก็อยากให้เพือนๆสมาชิกรักษาไว้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2007
  2. -๑ไร้IดีeJสา๑-

-๑ไร้IดีeJสา๑- เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    กราบขอบพระคุณครับพระอาจารย์เล็ก

3. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ขอบพระคุณคำถามและคำตอบมากๆค่ะ ทำให้มีความรู้ได้ปรับมาประยุกต์ใช้ในชีวิต หลังจากได้อ่านแล้ว ข้าพเจ้าก็จะไปสวดมนต์ นั่งสมาธิ(ซึ่งปฎิบัติทุกวัน)อนุโมทนา สาธุ

4. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาครับ ผมขอคัดลอกบทความ ถาม-ตอบ เอาไว้เพื่อสอนตัวเองนะครับ

[b-nurse]

5. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005

กราบนมัสการหลวงพ่อเล็กค่ะ

พอดีก้อยอ่านแล้วเกิดความสงสัย แล้วคนที่เป็นปรมัตถบารมีหากมีกรรมซึ่งทำให้ต้องเกิดเป็นผู้หญิงมีมั๊ยคะ ยกตัวอย่างด้วยก็ดีค่ะ แหะๆ

มีหลายๆคนที่บอกว่าเป็นปรมัตถบารมี แต่เค้าเป็นผู้หญิง หรือแม้แต่ตัวก้อยเองมีแต่คนบอกเป็นปรมัตถบารมี (แหะๆ ได้แต่ฟังคนอื่นแล้วนำมาพิจารณาเพราะยังไม่สามารถรับรู้ได้ด้วยตนเองน่ะค่ะ) ได้แต่ฟังแล้วก็เกิดความสงสัยว่าจะเป็นได้อย่างไร ในเมื่อเป็นผู้หญิงน่ะค่ะ

ขอหลวงพ่อไขขี้เลื่อยให้ด้วยค่ะ ฮี่ๆๆๆ

6. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

[​IMG] ปรมัตถบารมีอีกประเภทที่ต้องเกิดเป็นผู้หญิงคือ พวกที่เป็นผู้ชายแล้วเจ้าชู้มาก ต้องเกิดเป็นผู้หญิงเพื่อใช้กรรมครับ..! [​IMG]

7. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ ๆๆ พวกขี้หลี พวกเจ้าชู้ทั้งหลาย ต้องจำเอาไว้ 555:p

โอ้เจ้าดอกลั่นทม ฉันเคยเด็ดดม ฉันเคยเด็ดเล่น เด็ดเช้า เด็ดเย็น
    ฉันเคยเด็ดเล่น เด็ดดม ๆ^-^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2007
  8. punyaphat

punyaphat เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    ขอกราบอนุโมทนาอย่างยิ่งในความเมตตาของหลวงพี่ สาธุ สาธุ สาธุ

9. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    กราบขอบพระคุณคุณ suthamma ค่ะ ที่มาตอบ ; D

อย่างนี้ถ้าต่อมเจ้าชู้ฝ่อเมื่อไร คงกลับไปเป็นผู้ชาย แล้วก็ได้บวชแย้วจิ ^-^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2007
  10. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กราบเรียนถามพระอาจารย์เล็กครับ
    เพื่อนผมและตัวผมเองประสบปัญหา ดังนี้ครับ
    ตัวผม จะมีอาการตึงบริเวรหน้าผาก แล้วหนังตาจะเปิดขึ้น
    เพื่อนผม จะมีอาการตึงบริเวรหน้าผาก แล้วหนังตาจะปิดลง

อยากจะทราบว่า อาการแบบนี้ จะต้องแก้ไขอย่างไรครับ พระอาจารย์

11. noonei789

noonei789 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ขอบคุณมากค่ะ ที่หลวงพ่อเล็กช่วยตอบคำถาม เเละขออนุโมทนาคุณที่นำข้อความมาโพสต์

12. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

[​IMG] กราบเรียนถามพระอาจารย์เล็กครับ เพื่อนผมและตัวผมเองประสบปัญหา ดังนี้ครับ [​IMG]

[​IMG] ตัวผม จะมีอาการตึงบริเวรหน้าผาก แล้วหนังตาจะเปิดขึ้น
    เพื่อนผม จะมีอาการตึงบริเวรหน้าผาก แล้วหนังตาจะปิดลง [​IMG]

[​IMG] อยากจะทราบว่า อาการแบบนี้ จะต้องแก้ไขอย่างไรครับ พระอาจารย์ [​IMG]

[Embarrass คงต้องไปตั้งกระทู้ให้ท่านเห็นชัดๆแล้วครับ ซุกอยู่ในนี้หายาก..! [Embarrass

13. tammatinno

tammatinno เป็นที่รู้จักกันดี

หรือว่าจะเป็นเพราะเป็นยุคมารครองเมือง บังตา สิงใจ ให้เห็นผิดเป็นชอบ

อนุโมทนากับทุกๆ ท่านครับ

ขณะใดอสัทธรรมมีกำลัง อสัทธรรมย่อมครอบครอง บงการ บัญชาการ
    ขณะใดสัทธรรมมีกำลัง ผู้ทรงธรรมก็ครองเมือง

14. ขอมจำแลง

ขอมจำแลง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    เวลาเงินจาหมดก็ท่องมากๆ 100 กว่าจบต่อวัน เดี๋ยวก็มีมาพอใช้สบายๆ แสดงว่า อยากได้มั้งครับ แต่สำคัญเวลาสวดคงเพราะเราชินกับมัน เพราะสวดมานานหลายเดือนแล้ว ตอนสวดมันคงจะละความอยากได้พอสมควร เงินจึงมา