พระอธิการเกษม เขมจาโร (หลวงปู่อั๊บ) วัดท้องไทร

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Gearmour, 10 กรกฎาคม 2006.

1. Gearmour

Gearmour เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ด้วยความเครพครับ
    ผมGearmour
    ขออนุญาตไว้กว่าผมเอาประวัติหลวงปู่มาเพื่อเผยแพร่กิติคุณของท่านเท่านั้น
    ไม่คิดจะขายของหลวงปู่กิน เคยมีผู้เอาสิ่งที่ผมเขียนไปประกอบการจำหน่ายวัตถุมงคล ซึ่งผมขอบอกว่าไม่ถูกต้องนัก ส่วนที่ผมเขียนถึงวัตถุมงคล ครูบาอาจารย์ของหลวงปู่ การสัก เป็นการเขียนเพิ่มเติมของผม ซึ่งเขียนไว้ที่ http://www.thaiblades.com/forums/showthread.php?t=8598
    และขณะนี้ฉบับที่ผมเขียนเองและแก้ไขความถูกต้องได้นำไปลงไว้ที่ http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=63 ซึ่งประวัติของหลวงปู่ลึกๆ ผมต้องขออนุญาตหลวงปู่ก่อน
    ผมไปหาท่านมาสิบกว่าปี บวชอยู่กับท่านพรรษา อยู่รับใช้ที่วัดเป็นปี ขอบอกว่า
    หลวงปู่ไม่เคยบอกว่าเก่ง
    ท่านมีแต่ทำได้ทำไม่ได้ ดีไม่ดีเท่านั้น
    ส่วนประวัติของหลวงปู่ภาคต้น ผมเอามาจากที่นี้ครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=10140

เขียนโดย NNN

ถ้ามีเวลา ผมจะเริ่ม หรือมาชี้แจงในบ้างเรื่อง พร้อมเพิ่มเติมครับ

ชาติภูมิ
    พระอธิการเกษม เขมจาโร หรือหลวงพ่ออั๊บ ถือกำเนิดในตระกูล “ทิมมัจฉา” เกิดเมื่อวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๔๖๔ ที่บ้านแหลมบัว อำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม เป็นบุตรคนโตในบรรดาพี่น้อง ๘ คน ดังนั้นจึงต้องรับหน้าที่ดูแลน้องๆ และช่วยพ่อแม่ทำไร่นาเพื่อหารายได้จุนเจือครอบครัว
    การศึกษา เมื่อหลวงพ่ออายุได้ ๒๐ ปีท่านได้ตัดสินใจอุปสมบทตามแบบแผนประเพณีโบราณ โดยอุปสมบท ณ วัดทุ่งน้อย มี “หลวงพ่อมา” เกจิอาจารย์อาคมขลังเป็นพระอุปัชฌาย์ เมื่อบวชแล้วหลวงพ่อได้มาจำพรรรษาอยู่ที่วัดท้องไทร ๙ ปี หลังจากนั้นท่านจึงเดินธุดงค์ไปเรื่อยๆ และสุดท้ายก็ไปจำพรรษาอยู่ที่วัดวังชะโดอีก ๒ ปี จนกระทั่งปี ๒๕๐๘ หลวงพ่อจึงกลับมายังวัดท้องไทรและอยู่ที่วัดท้องไทรจนถึงปัจจุบัน
    หลวงพ่ออั๊บท่านเป็นผู้ที่สนใจวิชาอาคมมาตั้งแต่สมัยที่ยังเป็นฆราวาส โดยได้ไปศึกษาวิชากับหลวงพ่อน้อย เกจิอาจารย์แห่งวัดธรรมศาลา และยังเดินทางไปเรียนยาสมุนไพรกับบรรดาหมอยาต่างๆ จนท่านมีความเชี่ยวชาญในด้านยาสมุนไพรเป็นอย่างมาก มีวิชาหนึ่งซึ่งเป็นที่ขึ้นชื่อลือชาของหลวงพ่อเป็นอย่างมากก็คือ “วิชาแช่น้ำมนต์” เพื่อรักษาโรค โดยแต่ละวันมีผู้มาให้หลวงพ่อทำการรักษาเป็นจำนวนมาก นอกจากนี้แล้วยังมีวิชาที่หลวงพ่อเชี่ยวชาญเป็นพิเศษอีก ซึ่งก็คือ “วิชาลงตะกรุดกันงู” และวิชา “ลงตะกรุดนางพิม” ซึ่งจะได้กล่าวถึงต่อไป
    วัตถุมงคล วัตถุมงคลที่ขึ้นชื่อที่สุดของหลวงพ่ออั๊บได้แก่ “ตะกรุดกันงู” และ “ตะกรุดนางพิม” ซึ่งมีอุปเท่ห์และวิธีการใช้ที่เข้มขลัง
    วิชาทำตะกรุดกันงูนี้หลวงพ่อได้ไปเรียนวิชามากับฆราวาสที่ชื่อ “หมอถ่าย” เป็นชาวเขมร ซึ่งฆราวาสผู้นี้หวงวิชานี้มาก เพราะกลัวว่าคนที่เรียนวิชานี้ไปจะไม่เอาวิชาไปช่วยรักษาคน กลัวจะเอาไปหากินโดยการจับงูขาย แต่ในที่สุดก็ยอมถ่ายทอดให้กับหลวงพ่อ
    ตะกรุดกันงูของหลวงพ่ออั๊บนั้น มีวิธีใช้คือให้ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วว่า “พุทธังราตนา ธัมมังราตนา สังฆังราตนา” แล้วจึงผูกที่เอว จะป้องกันพิษงูได้ทุกชนิด งูอ้าปากไม่ขึ้น
    ส่วนตะกรุดนางพิมนั้น ถือเป็นสุดยอดตะกรุดเมตตาของหลวงพ่อ คาถาที่ใช้ในการภาวนาปลุกเสกก็คือ ตั้งนะโม 3 แล้วว่า อุ กะ ปะ สะ หะ นะ พุท 9 จบ จะเป็นเมตตาอย่างเอกอุ และมีเคล็ดสำหรับการใช้ตะกรุดนางพิมก็คือถ้าอยากให้ได้ผลเร็วให้ใช้เหล้าขาวทาที่ตะกรุดบ่อยๆ จะเห็นผลในไม่ช้า
    มูลเหตุในการสร้างตะกรุดนางพิมนั้น เนื่องจากตอนแรกท่านไม่ได้ทำตะกรุดแบบที่เห็นในปัจจุบันนี้ แต่เป็นการสักยันต์นางพิมให้กับผู้ที่อยากได้ก่อน แต่ลูกศิษย์บางคนก็กลัวเจ็บ บ้างก็ไม่กล้าสัก จึงได้มีลูกศิษย์ขอให้หลวงพ่อทำเป็นตะกรุดขึ้นมาเพื่อจะได้ใช้ติดตัว ท่านก็ลองทำดูซึ่งปรากฏว่าได้ผลดีเทียบเท่ากับการสัก ท่านจึงได้ทำตะกรุดนางพิมตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา........

ต่อไปจะมาขยายในเรื่องของตระกรุด และการสักครับ

ขอแสดงความนับถือ
    Gearmour

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2007
  2. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ด้วยความเคารพเช่นกันครับคุณ Gearmour
    พระผงเนื้อว่านพิมพ์หน้าเสือของพระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทรที่ผมทำการแจกนั้นเพื่อต้องการให้เพื่อนพี่น้องกัลยาณมิตรที่เคารพและศรัทธาในองค์หลวงปู่อั๊บ ได้มีติดตัวไว้เพื่อระลึกถึงคุณพระจริงๆครับ.และไว้คุ้มครองป้องกันภัยจริงๆด้วย และอย่างให้กิตติคุณของหลวงปู่แพร่หลายให้เพื่อนๆพี่น้องได้รู้และประจักกันครับ.ขอบพระคุณมากครับ / thaiput007@hotmail.com
    <!-- / message -->

3. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    หลวงพ่อท่านใจดีมาก ผมก็เป็นลูกศิษย์ท่านคนหนึ่ง

4. Gearmour

ด้วยความเคารพครับ ประวัติของหลวงปู่ ที่ผมเรียบเรียงเอง
    และวัตถุมงคลของหลวงปู่
    http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/index.php?showtopic=63

ข้อมูลที่เดิมจะพยายามกู้คืนครับ
    Gearmour

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2007
  5. thaiput

หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร

พระอธิการเกษม (อั๊บ) เขมจาโร แห่งวัดท้องไทร อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      38.1 KB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      79.8 KB
      เปิดดู:
      725
  6. thaiput

เหรียญรุ่นแรก

- เหรียญรุ่นแรก พ.ศ.2509 เป็นเหรียญที่องค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร จัดสร้างขึ้นเอง ตอนนี้หายากมากครับ พุทธคุณเป็นที่เลื่องลือและกล่าวขานมานาน ในท้องถิ่นไม่มีใครกล้าปล่อยเหรียญนี้ให้หลุดมือเลยครับ ถ้าท่านใดมีเก็บไว้ให้ดีเถิดครับ / thaiput007@hotmail.com โทร.084-6245007

ขนาดไฟล์:
      63.2 KB
      เปิดดู:
      378
      ขนาดไฟล์:
      65.5 KB
      เปิดดู:
      254
  7. thaiput

เหรียญรุ่นสอง

- เหรียญเสมาด้านหน้าเป็นรูปองค์พระเดชพระคุณหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อพุทธมนต์อันศักสิทธิ์ยิ่งนัก เหรียญนี้หลวงปู่ท่านตั้งใจจัดสร้างจริงๆ สำหรับพุทธคุณนั้นไม่ต้องบรรยายครับ / thaiput007@hotmail.om โทร 084-6245007

ขนาดไฟล์:
      310.8 KB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      233.8 KB
      เปิดดู:
      198
  8. thaiput

ล็อกเก็ต : หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร

ล็อกเก็ตหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร : ล็อกเก็ตหลวงปู่อั๊บ เขมจาโร รูปครึ่งองค์หลังอุดผงวิเศษฝังตระกรุดและจีวร ล็อกเก็ตรุ่นนี้เท่าที่ทราบมาถือว่าเป็นยุคแรกๆของท่านครับ ตอนนี้หาไม่ค่อยจะพบเห็นเท่าไหร่แล้ว ลูกศิย์ลูกหาที่เคารพและศรัทธาในตัวท่านเก็บกันหมดครับ สำหรับพุทธคุณนั้นไม่ต้องบรรยายเลยครับ ครบเครื่องจริงๆครับ / thaiput007@hotmail.com โทร.084-6245007

ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      22.4 KB
      เปิดดู:
      164
  9. Gearmour

ด้วยความเคารพครับ
    ขนาด ชมภาพเองนะครับ
    วันหนึ่ง 29-05-2006ช่วงบ่าย หลานของหลวงปู่โทรเข้าเครื่องผม
    "ปลัด ตระกรุดเสร็จแล้ว"

ในใจคิดว่าอย่างไรดีหว่า กลางเดือนเงินไม่ซักบาท
    ตะกรุดอะไรหว่า หรือว่าตระกรุดใหญ่
    ตระกรุดแบบนี้ ผู้ดูแลวัตถุมงคลของวัดตั้งราคา ไว้แบบไม่มีใครกล้าจับ
    "เดี้ยวว่างเข้าไปวัด พี่"

หลวงปู่เขียนไว้ทำไว้นานแล้ว ผมเห็นอยู่ใต้ตู้ท่าน นานแล้ว
    แต่ยังไม่ถักเชือก เพราะถ้าถักนี้เป็นเรื่องแน่เพราะหลวงปู่ต้องถักเองและไม่เปิดปาก(ไม่คุยกับใคร)

ผมเคยเอยปากกับท่านว่า ผมอยากได้ไว้บูชา ตั้งแต่ผมบวชแล้ว แล้วก็ซื้อเชือกไปให้ท่าน นานจนลืมแล้ว
    สิ่งที่ผมซึ้งใจจนแทบกลั้นน้ำตาไม่ไหวคือ หลวงปู่อายุมากแล้ว มือสั่นมาก
    เห็นหลานท่านบอกว่า ท่านนั่งถักเองตั้งหลายชั่วโมง เพราะเชือกยาวและหนา ตะกรุดก็หนักมาก
    วันเสาร์ที่แล้วผมนำดอกไม้ธูปเทียนไป กราบขอรับจากท่าน
    ท่านก็ให้พร ผมบอกท่านค่าบูชาจะเอามาให้ตอนสิ้นเดือน
    ท่านบอกผมว่า
    "ไม่ต้อง เอาไปใช้เถอะ"
    Gearmour

10. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

งานประจำปีวัดท้องไทร เริ่ม 25-29 มกราคมนี้นะครับ ขอเชิญทุกท่านร่วมทำบุญได้ที่วัดโดยตรงนะคับ ขออนุโมทนาครับ

11. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดจริงๆครับคุณเกียมัว กระตุดของท่านนั้น เชื่อขนมกินได้เลยครับ

12. Gearmour

เรื่องประวัติของหลวงปู่ จะพยายามนำมาเพิ่มเติมเรื่อยๆครับ
    ขอย้ำว่า หลวงปู่ไม่เคยบอกว่าท่านเก่ง ท่านมีแต่ทำได้ไม่ได้ และดีไม่ดี
    ตระกรุดของ หลวงปู่
    ภาพนะครับ
    จะมี 1. กันงู อย่างที่ข้างบนเค้าบอกนะครับ แต่จริงๆ แล้ว มีข้อบ่งใช้หลายข้อ วันที่เค้าห้ามจับงู และสถานที่ที่พบงู ด้วย งูบ้างตัวเป็นงูเจ้า เป็นงูมีเจ้าของ ห้ามจับ และที่สำคัญเวลา จะตีงูให้ตาย ต้องถอดตระกุดออกก่อน
    2. นางพิม เป็นตะกรุด ที่คนถามถึงมากที่สุด นอกจากเมตตา แล้ว ตะกรุดนางพิม ยังใช้ได้อีกหลายทาง วิชานางพิม (นางดื้อ) หลวงปู่เรียนมาจากเขมร ว่ากันว่า เจ้าของวิชา มาจากธิเบต ตะกรุดนางพิม จะมีการ ลง ดำเซ็น ในดอกเดียวกันเรียก นางพิม ดำเซ็น ดำเซ็น เป็นวิชาที่หลวงปู่เรียนมาจากแขก จะเป็นรูป ชายหญิงหาความสุขกัน 7 หรือ 9 ท่า และ 11 ท่าผมไม่แน่ใจ ได้มาไม่ครบทุกตัว เน้นทางเมตตา ยังมีถ้าเป็นวิชาสัก ยังมียันต์นารีสวน อีก เป็นหญิงสองคนเดินสวนกัน ในรูป 69 แต่เมื่อพรรษาที่แล้ว มีคนขอให้หลวงปู่ ลง สามอย่างในตะกรุด ดอกเดียว
    วิธีทาเหล้าขาวให้ทาไปทางเดียวกัน อย่าทากลับไปกลับมา
    3. ตะกรุด 12 ดอก เป็น ตะกรุดแบบหนึ่งของหลวงปู่ ปัจจุบันหลวงปู่ไม่ค่อยทำให้แล้ว
    4. ตะกรุดใหญ่ ที่คุณ 007 และตอนที่ผมไปงานปีใหม่ เอาไปให้ชม เป็นตะกรุดกันงูขนาดใหญ่ นัยว่าป้องกันสิ่งที่มองใม่เห็นได้ ใช้ตีคนเจ็บได้ด้วย
    5. ตะกรุดคุมงานวัด (หลวงปู่ท่านเรียกอะไรผมไม่ทราบ) ที่เรียกแบบนี้เพราะมีความยาวเกือบ เมตรห้าสิบ บางดอกหนักเท่าปืนยาว เรียกว่าตีคนตายเลย ตะกรุดแบบนี้หลวงปู่ ไม่ค่อยทำเท่าไร ส่วนมากจะอยู่กลับคนที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ เท่านั้น
    ตะกรุดในข้อ 1/3/4/5 เวลาถักเชือกร้อย เพื่อคาดเอว หรือสะพายแหล่ง หลวงปู่จะเป็นผู้ถักเอง โดยท่านจะไม่ผู้ไม่คุย กับใครทั้งสิ้น เห็นว่านัยว่า ท่านต้องกำกับ ที่ละปม
    6. ตะกรุดสามห่วง ลงยัตน์ตามตามตำราหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา ซึ่งมีประสบการณ์ อันดุเดือดมามาก แต่ที่ได้ยินได้ฟังมา เอง คือ มีวัยรุ่นประสบอุบัติเหตุ ถูกรถบรรทุก ชนอัด กับ รถบัส ผลปรากฏว่าตายสนิท แต่ว่า ไม่มีแผล ซักแผลเดียว แต่กระดูกแตกหมด บิดาของผู้เสียชีวิต ทำใจไม่ได้ เอาตะกรุดมาคืนหลวงปู่ แต่หลวงปู่ บอกว่าทำบุญไปแล้วเอามาคืนทำไม
    สำหรับ ผู้ที่อ่านถึงตรงนี้ ขอเถิดนะครับ อยากได้ตะกรุดบูชาเอาในตู้ ของทางวัดก็พอ อย่าให้หลวงปู่ลงแบบนั้น แบบนี้เลย ท่านอายุ 84 แล้ว มือสั่น มากๆ แล้ว ตะกรุดบางตัว ต้องอาศัยการตีตรางกระดูกยันต์ที่ละเอียดมาก
    คงจะมีวิชาตะกรุดอีกมาก ที่หลวงปู่ ที่เป็น แต่ท่านไม่บอก ไม่ทำ ถ้าไม่ไปขอ
    ตะกรุดหนังเสือ ตะกรุดงาช้าง ตระกรุดแบบอื่นๆ อีก อย่างตระกรุดพระสิวลี ก็ได้พึ่งเห็นของคุณ
    แมวโหลละครับ
    วิชาพวกการลงตะกรุด ปลัดขิก พิรอด เป็น พื้นฐานของการเรียนวิชา สมัยก่อน
    Gearmour
    กรุณาอย่าใช้เพื่อการจำหน่ายวัตถุมงคลนะครับ

13. จรัสกุล

ขอคุณครับที่นำข้อมูลดีดีมาบอกครับ หลวงปู่ท่านมีเมตตามากครับเคยไปกราบท่านบ่อยๆเหมือนกัน งานประจำปีเริ่ม25-29มกราคมนี้นะคับ ขอเชิญเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านใดว่างเชิญร่วมงานประจำปีของวัด ร่วมทำบุญกับหลวงปูอั๊บ เชิญได้ที่วัดโดยตรงนะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2007
  14. จรัสกุล

ขณะนี้หลวงปู่อาพาตเข้าโรงพยาบาล
    เนื่องจากหลอดลมอักเสบ ครับ
    Gearmour

ขอบคุณพี่ปลัดที่มาแจ้งข่าวครับ ขอให้หลวงปู่หายอาพาธไวไวนะครับ ด้วยความเคารพ ขอบคุณ
    <!--IBF.ATTACHMENT_6491-->

15. thaiput

- ขอให้หลวงปู่อั๊บ หายอาพาธโดยไวนะครับ เป็นห่วงหลวงปู่ครับ สาธุๆๆๆ / thaiput007@hotmail.com

16. เมืองพุทธ

เมืองพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2006
    ขอให้หลวงปู่อั๊บ ท่านหายอาพาธโดยเร็วด้วยเถิดครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

17. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยจงช่วยหลวงปู่อั๊บ ท่านหายอาพาธโดยเร็วด้วยเถิดครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ
    <!-- / message -->

18. จรัสกุล

แจ้งข่าวหลวงปู่อั๊บครับ

ตอนนี้หลวงปู่อั๊บท่านออกจากโรงพยาบาลแล้วครับ กลับมาอยู่ที่วัดแล้วครับ ขอบคุณครับ

19. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หลวงปู่กลับมามีอาการปกติเหมือนเดิมให้หายจากอาการอาพาธครับ

20. chaimka

chaimka สมาชิกใหม่

ถ้าบอกว่า

ถ้าเราบอกว่าเราเป็นเหลนของหลวงลุงจะมีใครเชื่อไหมเนี้ยถ้าบอกชื่อพ่อเราเนี้ยหลวงลุงแกจะจำได้ทันทีเลยเพราะแก่เป็นคนเลี้ยงพ่อเรามาตั้งแต่เด็ก อิอิ
    ตอนนี้พี่เราก็ไปหาแก่เรื่อยๆแต่เราไม่ค่อยได้ไปเพราะอยู่ไกลพี่เราอยู่ไกล้ก็เลยไปบ่อยเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังใหม่วันนี้รีบอิอิ