พระหายห้าองค์

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย มะหน่อ, 8 พฤศจิกายน 2008.

1. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    กระผมเคยเอาพระที่แขวนอยู่ไปหายขอรับ......เมื่อก่อน......ตอนนั้นมึนหมดเลยเพราะจะแท้จะเทียมหรือจะอย่างไรผมก็แขวนมาตลอดตั้งนาน.....นานมากจนคิดว่าเอาไว้ยึดเป็นหลักเตือนใจ.....

เห็นพวกท่านเล่นกันแรงทีละสามศาสนานี่.....

พระคริสท่านตีระฆังให้นึกถึงพระศาสดาและคำสอนให้เข้าโบสถ์....
    พระศาสดาทางมุสลิมท่านให้ได้ยินเสียงการเข้ามัสยิด
    ผมบ้าแขวนพระเต็มคอเหมือนกระดิ่งผูกกระบือเพราะเตือนใจทุกขณะเมื่อพระท่านดังกุ้กกิ้กๆ

พระผมหายเหมือนสิ่งที่กระผมยึดมั่นมานานหลายๆปีตั้งแต่มีพระมานี้หายไป....ทำไมไปยึดมั่นถือมั่น.....อย่างไรก็ต้องยึดมั่นไว้ก่อน.....น้ำท่วมแล้วไม่ยึดก็ไหลตามน้ำสิขอรับ....พระมารดาของพุทธองค์ยังยึดสาระเลย....เออไม่ใช่....ต้นสาระขอรับไว้ตอนประสูตรพระสัมมาสัมพุทธเจ้า....เดินได้เจ็ดก้าวบนบัว....เฮ้อ....สี่ห้าขวบจะรู้เรื่องอะไรน้อไม่มีเซนต์เท่าไร....หิวก็ร้อง...เจ็บปวดก็ร้อง....รู้แต่ว่ากินแล้วอิ่มแล้วนอน.....พอหลังเจ็ดขวบสิท่านดอกบัวหายแล้ว....จิงมะ

พระคริสละสามสี่ขวบหรือแรกเกิดหรืออย่างไรไม่รู้ที่เอาเด็กเอาไปอาบน้ำ...
    พระศาสดามุสลิม...ตัดปลายจู๋ตอนสามสี่ขวบ....เพราะนี่มันจะสร้างปัญหาใหญ่มากในอนาคต
    เด็กไทยไว้จุก.....ตัดจุกขอรับ

อ้าวแล้วพระหายละทีนี้

มึนมากตอนนั้น....สมบัติมาก็คงไม่หายหมายถึงใครเอาตังมาให้บอกลืมเสียเถิดท่านเอาตังนี้ไป.....เออคนที่กินอุดมกาว....หากมีสามเคแล้วลืมกระสอบฟางแน่เพราะจะดมกาวอย่างเดียว.....ตอนดมกาวนี่มีการสมมุติมีดาวบนท้องฟ้าดมได้ที่แล้วทีนี้ดึงดาวเข้าหากันนะขอรับ...เขาเรียกดึงดาว....เรื่องจริงนะขอรับ...พอดมมากๆ....กระสอบฟางที่บ้าแบกมานี่จะเหลือหรือ.....ทิ้งแล้ว....มัวเพลินดมกาว...และแหงนหน้ามองฟ้าดึงดาวอยู่....วันหลังต้องเปลี่ยนกาวสามเคมาเป็นดมแบตเตอรี่มั่งคงดีจะได้รู้ว่านี่คือชีวิตจริงๆ....ที่ต้องหิวข้าว

มึนนานจัง...ไปดมกาวอีกแล้วขอรับ....ไม่แน่ใต้สะพานทางด่วนสวนสมเด็จย่านี่ทำเลเหมาะมากๆจิง

ผมมันกินอุดมขอรับ...ดมไหนก็สุดแล้วแต่ท่านสมมุติกันไปแต่ผมกินอุดมกาวแม้...เขียนกันออกมาคิดกันออกมาแต่ละเรื่องยังกับมีลายแทงอยู่ในมือกันนิ...

เออว่าเรื่องพระห้าองค์หายดีกว่ามีประโยชน์กว่า......นึกขึ้นได้ว่าอยู่ตรงไหนแน่หายตรงไหนแน่ถามคนนั้นคนนี้.....เขาบอกว่าบนสิพี่บนไปเลย......คือรับปากท่านไว้ก่อนแล้วจะเลี้ยงหัวหมูว่างั้น.....แล้วท่านเป็นใครละบาดนี่.....จะไปรับปากท่านตรงไหนบนอย่างไรล่างอย่างไร......เอ้า...บนก็บน.....สาธุแล้วทีนี้.....พ่อเจ้าประคู้น....หากได้พระคืนจะบวชเจ็ดวัน..........เล่นเอาหนักไม่รู้คิดได้อย่างไรเหมือนกันไปรับปากบวชและไม่รู้เหมือนกันว่าเจ้าประคู้นนั้นหมายถึงใคร....

อะไรจะขนาดนั้นก็ไม่รู้อภิญญาอภีนีหารกระผมก็ไม่เข้าใจไม่ถึงสามนาที....เพื่อนปั่นจักรยานมาบอกว่านี่เอ้าของผมที่ทำหล่นไว้ทั้งห้าองค์เลย......ป้าด...เขาน่าจะมาก่อนสักสามนาทีน้อจะได้ไม่เป็นเรื่องเป็นราวกับท่านเจ้าประคู้น

บวชขอรับแก้บนลองไม่บวชดูสิอะไรจะเกิดขึ้น......ตอนบวชก็คิดว่าจะลองบวชดูก่อนครั้งแรกก่อน........หากติดใจรสพระธรรมจะไม่สึกเลย....ก็ไล่ขออโหสิกรรมเขาทั่วบ้านทั่วเมืองไปหมด....ภรรยาคนแรกถึงคนสุดท้ายเลย....เจ้ากรรมนายเวรชาตินี้...ชาติหน้า...ชาติไหนๆขอหมด...อโหสิให้กระผมเสียเถิดขอรับ.......เพราะเกิดบวชแล้วไม่สึกขึ้นมาจะทำอย่างไร.....ปัญหาก็ยังค้างคาใจร้อยแปดเรื่องทางโลก.....เจอทางสามแยกตรงนี้แหละตอนบวชนี่แหละขอรับแต่ก็มีทางแล้ว

ทำไมพระองค์คุลีมาล...(มาร)......ทำกรรมขนาดไหนจะฆ่ากระทั่งมารดา
    หากไปทำผิดขนาดฆ่าพ่อฆ่าแม่นี่จบเลยขอรับบวชก็แก้ไม่ได้แก้ไม่หาย....

เราเคยฆ่าพ่อแม่ไหมละ....หากไม่เคยมาบวชแล้วแก้ไขกรรมตัวเอง....ศาสนานี้นะขอรับพุทธ....เจ้ากรรมนายเวรยกมือสาธุกันท่วมหัวทุกคนทุกท่าน......อย่าเอาพระศาสนาอื่นมาอ้างเพราะมันคนละเรื่องเดียวกันแล้ว......เราชาวพุทธ....หากตรงนี้ไม่ให้อภัยแสดงว่าไม่ใช่พุทธ.....และไม่ใช่คนไทยแล้วครับ....จิงเป่า

บวชแล้วก็สึกเสียสิใครเขาจะไปว่าเราก็ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบตอนบวช....บวชมาแล้วได้อะไรอีกเยอะแยะมากที่ไม่เคยรู้.....เขาจะมาใส่บาตรทำไมหนอ....บ้านจะอยู่ก็หลังคามุงจากรั่วๆ....ข้าวจะกินเย็นนี้จะพอเลี้ยงกันทั้งครอบครัวหรือเปล่าไม่รู้......ที่หุงหากันมาแล้วยังไม่ทันกินเลยเอามาใส่บาตรให้เรากินก่อนไอ้ตัวเรานี่แหละตัวมีกรรมมีบาปละมาขอข้าวท่านกินทั้งๆที่หาเงินได้ทากกว่าพวกท่านไม่รู้กี่สิบเท่า.....ไอ้ตัวเราหาได้วันละร้อยละพันละหมื่น.....ไม่เคยได้มีชีวิตจิงอย่างเขาเลย.......ไม่เคยได้มีชีวิตแบบนี้ที่มันคือสุขที่แท้จิง....ข้าวขาวๆร้อนๆทัพพีเดียวเท่านั้นขอรับคิดได้หมดเลยน้ำตาพาลจะไหลเอา....ทีตัวเองก่อนบวชตื่นแต่เช้าแต่งตัวอาบน้ำขึ้นรถได้ขับออกบ้านหาเงิน....พระเดินข้างถนนบางทียังแทบจะไม่เบรคให้พระด้วยซ้ำ.......เออคนหนอคนรีบไปหาตัง...วันนี้คงได้คงสำเร็จแน่งานนี้เงินไงเงินๆๆๆๆๆและก็เงินอย่างเดียว...ลูกยังให้ตนอื่นเขาไปส่งไปโรงเรียนเลยไม่มีเวลาขนาดผ่านโรงเรียนลูกทุกวันทุกเช้า

กระผมบอกนุ่งขาวห่มขาวเป็นพระเป็นชีกันหมดแล้วใครจะมาแก้ไขปัญหาประเทศ....นู่นลากไปชาติกับการเมืองอีกแล้วทีนี้

หลายท่านบอกชีไม่ได้บวชศิลห้าศิลแปดเท่านั้น....แล้วชีเป็นอรหันต์ได้ไหมล่ะมีไหมเท่าที่มีสติสมาธิและปัญญาพิจารณาอยู่ในขณะนี้ทางนี้....ท่านว่ามีไหมชีเป็นอรหันต์

บวชแล้วมาถือศิลห้าศิลแปดเสีย....นุ่งสีลายก็ได้ไม่ต้องนุ่งสีขาวแล้วผิกกฏหมายไหม....ไม่ผิด...ผิดศีลห้าข้อแปดข้อไหม...ไม่ผิดหรือจะผิดก็ได้.....คนที่รู้แล้วทำผิดก็เจอท่านเจ้าประคู้นอีกสิทีนี้.....และท่านเจ้าประคู้นนี่ท่านเล่นแรงนะ.....นรกทางเดียว....ใครก็รู้ไปบวชมาแล้วยังทำผิดอีก....ก็ต้องหัวสุนัขแล้วขอรับไปยืมมาจากประเทศจีนนู่นทีนี้

เออแล้วกระผมจะจบตรงไหนละกระทู้นี้
    ธรรมมะพระธรรมแก้ได้ทุกเรื่องขอรับเรื่องใหญ่มากเล็กมากแก้ได้หมดแต่เราไม่รู้วิธีแก้เท่านั้น....ไม่รู้ก็มาจับเข่าคุยกันสิขอรับเสวนา...สนธนากันอบ่างกบอย่างเขียด....เล่นแบ่งกันป็นหมู่เป็นเหล่า...ท่านยักษ์ท่านมาร...พวกอาตมาพระ....แม้!พระจริงๆกงล้อมีแปด...ช่วยอะธิบายให้โดราเอม่อนเขาเข้าใจหน่อยเถิดครับท่าน....ผมหาคำตอบจนขนหัวล่วงหมดแล้วยังไม่รู้ไม่ได้เลย....ท่านโกนทำไมละผมนะ....ออกมาอธิบายให้โดราเอม่อนอย่างพวกกระผมเข้าใจหน่อยให้แจ่มแจ้งกระจ่างด้วยเถิดขอรับ...ดังพระศาสดาบอกรู้แจ้งเห็นจริงนะแหละขอวงเดียวเท่านั้นแหละจะเอาไปให้กุมารทองเอาไปวิ่งเล่น

ตกลงกันไม่ได้ไปเป็นอิคิวซังสักปีสองปีได้ไหม....ไม่ได้ก็สามเดือน...ไม่ได้ก็สิบห้าวัน...อ้าวไม่ได้ก็เจ็ดวัน....หากเจ็ดวันนี้วัวที่บ้านมันหายหมด....เมียเขาหนีตามคนอื่นไปเสีย....หรือเงินมันจมหายไปกับดินหมด....อนาคตนิพานนังปรมังสุขังเห็นๆแล้วขอรับ.....สิ้นสุดกันทีไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน....ไม่ขอเกิดอีกแล้ว...ที่นี่วุ่นวายหนอ

เชื่อกระผมเหอะ....วันที่บวชก็อย่าเอาโลกนี้ไปยุ่งปล่อยชีวิตไปซึมพระธรรมมาก่อนล้างบาปเสีย....สีกากีกาขาวกาดำก็อย่าไปสนใจก้มหน้าสี่ศอกเสีย....เจ็ดวันเท่านั้นท่านเอ๋ย....ชวนกันไปบวชให้หมดเลย......ที่เคยบวชมาแล้วก็ทำกรรมไว้อีกตั้งมากแล้วที่สึกมาพระพุทธองค์ท่านไม่ได้ว่าหรอกบวชสองหน....ชาวบ้านเท่านั้นที่พูดว่าชายสามโบสถ์...แค่สองโบสถ์เองไม่มีใครเขาว่าหรอก...ครั้งที่สองนี่สาธุกันสนั่นหวั่นไหวไปหมดแล้ว......หากเราสร้างปัญหาด้วยกันมาทั้งสามสี่ฝ่าย.....ชวนกันไปบวชรุ่นเดียวกันที่เสี้ยวลิ้มยี่....ทีนี้เก่งจริงไปตีกันในวัดเลย....พระนอกวัดชาวบ้านเดือดร้อน....ชาตฺบ้านเมืองวุ่ยวายไปหมด

โปรดพิจารณากระทู้ของกระผมอย่าประมาทนะขอรับ....เพระเป็นเหตุผลส่วนตัวและเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องส่วนตัว.......หากไปกระทบพาดพิงผู้อื่นหรือไปเกิดกรรมต่างๆทั้งทางที่ดีและทางที่ไม่ดีก็ขอความกรุณาท่านทิ้งเสียละเสียและขอท่านจงให้อโหสิกรรมนั้นแก่กระผมด้วย....กระผมก็พิจารณาพยายามเป็นกลางแล้วขอรับแต่อาจจะผิดพลาดได้ขอรับเพราะกระผมเป็นคนที่โหลดเวฟที่ไม่ดีๆอยู่เหมือนกัน.....กราบขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2008