พระดีในเมืองกรุง

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 30 มิถุนายน 2010.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถาม : .........................................

ตอบ : นั่นล่ะ ท่านพระครูพิทักษ์สุวรรณบรรพต คณะ ๑ วัดสระเกศ มาตอนหลังรู้สึกท่านขึ้นเป็นได้ถึงเจ้าคุณธรรม สุดยอดเลย วัดสระเกศวัดหนึ่ง วัดเทพศิรินทร์วัดหนึ่ง ต้องบอกว่าซ่อนเสือซ่อนมังกร คนดีอยู่มาก จนเรานึกไม่ถึง อย่างของวัดเทพศิรินทร์นี่ตั้งแต่ตั้งวัดมาสมัยรัชกาลที่ ๕ ถึงปัจจุบัน มีพระอริยเจ้าต่อเนื่องกันมาไม่ขาดสายเลย แต่ต้องงมให้เจอว่าองค์ไหน ที่ดีก็แสนดี ที่เละไม่เอาไหนเลยก็เยอะ เพราะฉะนั้นต้องคลำให้เจอ

อย่างของวัดสระเกศปัจจุบันนี้ก็รู้ๆ อยู่สุดยอดเลย คนไม่รู้ก็พยายามดิสเครดิตท่าน อยู่ในลักษณะกล่าวโจมตีบ้างอะไรบ้าง แต่ถ้าเราดูวัตรปฏิบัติของหลวงพ่อสมเด็จวัดสระเกศแล้วจะรู้ เหน็ดเหนื่อยจากข้างนอกมาขนาดไหนก็ตาม คนอายุ ๗๐ กว่าแล้วนะท่านไม่เคยทิ้งพูดง่ายๆ ก็คือว่า สิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนเรื่องการสวดมนต์ ทำวัตร บิณฑบาต กรรมฐาน ท่านไม่ทิ้ง กลับมา ๓ ทุ่มทุกคืน จะต้องลงมาสวดมนต์ทำวัตรร่วมกับพระ พระลูกวัดก่อน แล้วเสร็จแล้วก็รับสังฆทานที่โยมรอกันเป็นแถวยาวเหยียดเลย เมื่อจบจากตรงนั้นเสร็จยังต้องเดินไปเยี่ยมลูกวัดทีละคณะ ทีละคณะ ไปดูเสร็จ ไอ้เราแค่ ๔๐ กว่ายังไม่ทันจะ ๕๐ เลย เราก็หมดเรี่ยวหมดแรงแล้ว ของท่าน ๗๐ กว่าแล้วยังทำได้ขนาดนี้ ลองดู ตายให้มันตายไป สิ่งทั้งหลายเหล่านี้มันไม่ใช่มายา เป็นสิ่งที่ท่านทำออกมาจากใจจริงๆ ถ้าหากว่าเป็นมายา ไม่ได้ทำออกมาด้วยความตั้งใจจริง ไม่ได้ทำออกจากน้ำใสใจจริง นี่จะทำไม่ทนทำไม่นาน แต่ของท่านปีแล้วปีเล่าก็อยู่อย่างนั้น

สมัยก่อนท่านยังไม่เป็นสมเด็จ เป็นเจ้าคุณพรหมคุณาภรณ์ ไปวัดท่าซุงประจำ หลวงพ่อจะนิมนต์ทุกงาน เสร็จแล้วของพวกเราถ้าพระผู้ใหญ่ไป ก็จะจัดพวกชุดจะเป็นพวกชามฝา ฝาปิด ชุดแก้วๆ อย่างนั้น มันดูดีแล้วก็สวย จัดอาหารเพื่อไปถวายท่านจนถึงที่พัก ปรากฏว่าขึ้นไปถึงหายจ้อยไปแล้วไม่รู้อยู่ที่ไหน ไปตามเจออีกที โน่น...นั่งฉันก๋วยเตี๋ยวในสวนไผ่กับพวกเรานั่นแหละ ไปปนอยู่กลางกลุ่มนั่นเลย คือพระท่านท่านดีจริงท่านจะไม่ถือตัว ดูตรงนี้ น่ากลัวมาก ปัจจุบันนี้อาตมาเจออยู่ ๒-๓ องค์ อยู่ในลักษณะนี้ ใหญ่แค่ไหนก็ตามไม่เคยถือเนื้อถือตัวอะไรเลย

สมัยก่อนจะบวชก็หลวงพ่อสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ วัดราชผาติการาม หลวงพ่อสมเด็จพุทธโฆษาจารย์ วัดสามพระยา แต่ละองค์ใหญ่เป้งคับบ้าน คับเมืองเลย เข้าไปเหอะ เมื่อไหร่ก็ได้ เข้าไปท่านก็คือหลวงปู่ หลวงตาของเรา ไม่เคยประเภทที่เรียกว่าจะออกปากขับไล่หรือว่าอะไร มีการสงเคราะห์เสมอหน้ากันหมด เราทำบุญ ๒๐ บาท พวกสังฆการีที่ทางด้าน กระทรวงเขาส่งไปประจำอยู่ช่วยงานพระผู้ใหญ่ก็วิ่งเอาพานทองมารับบอก แหม..ให้ตายเถอะวะ ทำอย่างนี้เราเองก็แทบจะไม่กล้าถวาย แต่ว่าจริงๆ ท่านไม่มีปัญหาอะไร จะมากจะน้อยยังไงก็ได้ บางทีเวลามีกิจนิมนต์ งานหลวงงานราษฎร์พระผู้ใหญ่ท่านไปก็ต้องไปนั่งเรียงแถวอยู่ เราเข้าไปกราบท่านก็ชวนคุยไปเรื่อย ซักพักหนึ่งก็เจ้าหน้าที่นี่แหละ ก็จะมาดึงออก ท่านบอกไม่ต้องไปหรอก มันเห็นพวกข้าไม่มีปากว่ะ จะให้ท่านนั่งเงียบอยู่อย่างเดียว มันเป็นไปได้มั้ยล่ะ ?

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนสิงหาคม ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

.

2. I Love NIPPan

I Love NIPPan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบขอขมาพระรัตนตรัยและหลวงพ่อสมเด็จค่ะ
    และขอบคุณที่เตือนค่ะ

ขอสอบถามข้อมูลค่ะ

ถ้าเราอยากจะไปทำบุญกับหลวงพ่อสมเด็จวัดสระเกศ เราจะทำอย่างไรบ้างค่ะ ปกติท่านจะลงโปรดญาติโยม ช่วงไหนค่ะ

คือว่าเดือน ตค- พย นี้จะกลับไทย เลยตั้งใจจะพาแฟนไปทำบุญกับท่านบ้าง

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  3. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    รบกวนด้วยครับ แก้นิดครับ
    พระอาจารย์ท่านสอนมาว่า ไม่ควรกล่าวนามท่านโดยตรง เพราะเป็นการไม่เคารพ และไม่สุภาพครับ ควรเรียกเป็น หลวงพ่อสมเด็จวัดสระเกศ หรือสมเด็จพระพุฒาจารย์วัดสระเกศ ก็ได้ครับ
    ปกติหลวงพ่อสมเด็จท่านจะลงทำวัตรเย็นทุกวันเวลาประมาณ สามทุ่ม ที่คณะ ๕ แต่ควรที่จะไปก่อนเวลา สักประมาณสองทุ่มก็ได้ เพื่อที่จะได้ไม่เป็นการรบกวนผู้ทำวัตรเย็นครับ
    หากประสงค์จะถวายปัจจัย, สังฆทาน หรือพระพุทธรูป ฯลฯ ให้เตรียมไปในเวลานี้ได้เลยครับ
    เมื่อได้เวลาให้ท่านทำวัตรเย็นพร้อมกัน สมุดสวดมนต์สามารถไปหยิบได้ตรงบริเวณที่เตรียมเอาไว้ เมื่อทำวัตรเย็นเสร็จแล้ว หลวงพ่อสมเด็จท่านจะพักอิริยาบถครู่หนึ่ง หากจะถวายปัจจัยหรือสิ่งใด ให้เข้าไปหาท่านได้ในเวลานี้ หากพูดคุยควรจะใช้เวลาให้น้อยที่สุด เพราะท่านพรรษามากแล้ว อีกอย่างท่านอาจจะประกอบกิจมาทั้งวัน จึงอยากให้ท่านได้พักผ่อนครับ
    ส่วนเวลาอื่นนอกจากนี้ ต้องถามที่พระเลขาของสมเด็จฯ ท่านครับ อาจจะไปติดต่อที่วัดก่อนก็ได้ แต่ด้วยภาระหน้าที่ ท่านอาจจะไม่ว่างในเวลากลางวันบ่อยครั้งนะครับ จึงต้องถามให้แน่ใจก่อนว่าท่านว่างวันไหน เวลาไหน แต่ถ้าไปช่วงทำวัตรเย็น จะสามารถพบท่านได้เกือบทุกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2010
  4. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ กับทุกท่านครับ

เกิดเป็นคนไทยมีบุญจริง ๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้