**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    วันนี้ 19/5/59 ส่งพระให้คุณ

- chai999999999 EQ 3243 9330 4 TH
    - somsakasat EQ 3243 9339 8 TH

ส่วนท่านที่โอนมาแล้ว พึ่งแจ้ง ชื่อ-ที่อยู่ หรือพึ่งโอนหลัง 9.30 น. ขออนุญาตยกยอดส่งพรุ่งนี้นะครับ เนื่องจากว่า ทางไปรษณีย์ ที่นี้ปิดครึ่งวัน ในวันนี้ เพื่อปรับปรุงอะไรนิดหน่อยจึงจะเปิดให้บริการตามปกติพรุ่งนี้ จึงขอแจ้งมาให้ทราบ และขออภัยในความล่าช้าครับ

ขอขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2016
  2. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ 20/5/59 ส่งพระให้คุณ

- note watthapra EQ 3245 9453 5 TH
    - sumobaimon EQ 3243 9454 9 TH

3. Lo_olLo

เหรียญวิทยาทาน

หลวงปู่ชอบ ฐานสโม รุ่นแรก ปี2514 เนื้อทองแดงรมดำ

**ต้องขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่า ส่วนตัวไม่ได้เป็นเซียนพระหรือมีความรู้อะไรมากนัก เพียงแต่อาศัยข้อมูลต่างๆทีพอจะได้ยินได้ฟังมาบ้างจากท่านผู้รู้ เลยนำมาเสนอเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นวิทยาทาน เพื่อวันหนึ่งมีคนมาให้ท่านดู หรือ อาจจะมีอยู่บนบ้านของท่านโดยไม่รู้ตัว อันนี้ก็แล้วแต่จะพบเจอแบบใดครับ**

-- ส่วนมากเหรียญหลวงปู่ชอบ รุ่นแรกนี้ปัจจุบันมีอัตราค่าเล่นหา กันในวงการพระเครื่อง หรือผู้ที่ศรัทธา ตั้งแต่หลักหลายหมื่น จนถึงหลักแสนบาท ซึ่งก็ขึ้นอยู่ที่สภาพและการตกลงซื้อขายกันครับ และอีกอย่างหนึ่งคือ ของปลอมและของเก๊ มีจำนวนมากๆ ซึ่งแน่นอนปัจจุบัน ปลอม-เก๊ มากกว่าของแท้ไปแล้วถึงร้อยละ 100 % เลยทีเดี่ยว --

**************​

ประวัติโดยสังเขปนั้น...จัดสร้างโดยคุณปิยะ งามเอก - นอ.เกษม งามเอก

จำนวนสร้าง 4125 เหรียญประกอบด้วย
    1.เนื้อทองคำ 1 เหรียญ
    2.เนื้อเงิน 20 เหรียญ
    3.เนื้ออัลปาก้า 104 เหรียญ
    4.เนื้อฝาบาตร 1000 เหรียญ(แยกออกมาทำกะไหลทอง 300 เหรียญ)
    5.เนื้อทองแดง 3000 เหรียญ(แยกออกมทำกะไหลเงิน 300 เหรียญ และรมดำ 700 เหรียญ)

**หลวงปู่ชอบ เมตตาอธิษฐานจิตเดี่ยวตลอดไตรมาส-ตัวเนื้อเหรียญหล่อหลอมจากโลหะพิเศษๆหลายอย่าง โดยคณะผู้จัดสร้างนำมาสร้องเอง**

ขอขอบคุณข้อมูลหลักเป็นปฐมไว้ ณ ที่นี้คือ fbครูบากล้วย ครับ
    (ขอขอบคุณครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.1 KB
      เปิดดู:
      2,832
      ขนาดไฟล์:
      95.1 KB
      เปิดดู:
      2,132
      ขนาดไฟล์:
      88.5 KB
      เปิดดู:
      2,183
      ขนาดไฟล์:
      102 KB
      เปิดดู:
      2,112
  4. Lo_olLo

รายการที่ 4.เหรียญหลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าม่วงไข่ รุ่นเมตตา74 ปี 2559 เนื้ออัลปาก้าหน้ากากทองเหลือง(สร้องน้อยมาก 88 เหรียญ) จุดประสงค์จัดสร้างเพื่อแจกผู้สมทบทุนสร้างกุฎิ .........สร้องน้อยและสวยงามมาก

จัดสร้างน้อย พิธีดีครับ โดยเฉพาะเนื้อพิเศษ limited edition ที่สร้างแค่ 88 เหรียญ โดยสร้างแจกผู้ที่เป็นคณะกรรมการศูนย์จองโดยตรงเท่านั้น โดยตอกโค๊ตว่า แจก ครับ และเลข ๙ ไทย ๙ ตัวรอบเหรียญ

(ซึ่งหลังจากมีท่านสมาชิกหลายท่านสอบถามเหรียญที่เข้าพิธีพร้อมกันกับพระปิดตามหาลาภ โดยเห็นจากรูป ผมจึงขอกรรมการมาเปิดให้บูชา บางส่วนเท่านั้น ขออนุญาตให้จองเฉพาะในบอร์ดเท่านั้ครับ เพราะว่ารับเลือกเฉพาะเนื้อพิเศษๆมาให้ท่านผู้ศรัทธาเท่านั้ครับ)

มีมาแบ่งให้แต่ 3 องค์เท่านั้นครับ มีการจัดสร้องหลายเนื้อครับ แต่เนื้อพิเศษๆนี้มีแค่ 88 เหรียญเท่านั้น หมดแล้วไม่มีสำรองนะครับ

มีให้ได้จอง 3 เหรียญ 3 เลขโค๊ตครับมี 31 , 13 , 20
    ท่านศรัทธาชอบเลขไหนเลือกตามจองได้เลยครับ หมดแล้ว หมดเลยแบ่งมาได้แค่นี้ครับ

ด้วยพิธีและครูบาอาจารย์ได้เมตตา ดังนี้ครับ

1.หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน
    2.หลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าม่วงไข่
    3.หลวงพ่อสมศรี อัตสิริ วัดป่าเวฬุวนาราม

และเข้าพิธีเจริญพระพุทธมนต์ ในงาน อายุวัฒนมงคล 89 ปี หลวงปู่ท่าน ญาณธโร ในวันที่ 2 พ.ค. 2559 ที่ผ่านมาด้วยครับ มีครูบาอาจารย์มามากม่าย

พิธีอธิษฐานจิตในวาระต่างๆ

วาระที่ 1 หลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าม่วงไข่ เมตตาอธิษฐานจิต

วาระที่ 2 หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน เมตตาอธิษฐานจิต เมื่อวันที่ 1 พ.ค. 2559

วาระที่ 3 หลวงพ่อสมศรี อัตสิริ วัดป่าเวฬุวนาราม เมตตาอธิษฐานจิต

วาระที่ 4.ครูบาอาจารย์ เมตตาอธิษฐานจิต และเข้าพิธีเจริญพระพุทธมนต์ งานอายุวัฒนมงคล หลวงปู่ท่อน ญาณธโร เมื่อวันที่ 2 พ.ค.2559

มี 3 เหรียญ
    เหรียญละ 700 ครับ
    (ในพื้นที่ตอนนี้คงไม่ได้แล้วครับ แบ่งๆให้บูชากันครับ)
    ต่อไปรุ่นนี้จะหายาก เพราะเจตนาสร้องดี สร้องน้อย(โดยเฉพาะเนื้อพิเศษ)
    ที่สำคัญพุทธคุณครบทุกๆด้านเลยครับ

จองครบแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2016
  5. Little Dragon

Little Dragon เป็นที่รู้จักกันดี

จองหมายเลข 31 และ 13 ครับ

6. sa_nakorn

sa_nakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองหมายเลข 20 ครับ

7. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ

8. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ

9. Lo_olLo

รายการที่ 5.เหรียญหลวงปู่ชอบ ฐานสโม ปี2529 ศิษย์บ้านแพง จัดสร้างจำนวนสร้องน้อยมาก ในพื่นที่ยังหายาก เจ้าของปั้มน้ำมัน ปตท บ้านแพง จ.นครพนม สร้างถวาย.....องค์นี้สภาพ 100% ก็ว่าได้หายากมากๆครับ

เป็นอีกรุ่นที่หลวงปู่ชอบ ฐานสโม อนุญาตให้ศิษย์สร้างมาแจกกันได้ โดยหลวงปู่เมตตาอธิษฐานจิตเดี่ยวให้อย่างเต็มที่ ถือเป็นเหรียญหายาก และพุทธคุณสูงครับ

ขนาดศิษย์ส่วนใหญ่ที่มีรุ่นนี้ มักเก็บไว้เองเพราะนานๆเจอทีครับสำหรับรุ่นนี้ ปตท บ้านแพง นครพนม

จองแล้วครับ

10. Lo_olLo

รายการที่ 6.เหรียญชุด หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด สมเด็จพระพุทธาจารย์(โต) หลวงพ่อขันตี ญาณวโร ออกวัดป่าม่วงไข่ สร้องอย่างละ 2000 เหรียญเท่านั้น เนื้อเดียวเท่านั้น.....เป็นรุ่นที่มีอภินิหาร พอสมควร(ตามคำบอกเล่ามาครับ)และหายากสุดๆเพราะตอนนี้ ในพื้นที่หายไปหมดแล้วครับ

เหรียญรุ่นนี้สร้างทั้งหมด3พิมพ์มี - หลวงพ่อทวด สมเด็จโต และหลวงปู่ขันตีสร้างอย่างละ2,000องค์ ตอกโค๊ต ตญ และ เลข๗๑ อายุหลวงพ่อ

จุดประสงค์คือ - สร้องถวายหลวงพ่อขันตีแจกทั้งหมด ผู้สร้าง ขอคืนจากหลวงปู่ขันตี อย่างละ600องค์ เพื่อถวาย เจ้าอาวาสอย่างละ100องค์ถวายอาจารย์ชัย วัดถ้ำผาบิ้ง อย่างละ100องค์ ถวายหลวงพี่ต้นกับหลวงพี่นนท์ อย่างละ100องค์ ที่เหลือก็แจกพี่ๆเพื่อนๆ เจตนา การเพื่อการกุศลของท่านผู้สร้างเอง

รุ่นนี้หลวงพ่อขันตี เมตตาอธิษฐานจิตเดี่ยวให้ ณ ศาลาวัดป่าม่วงไข่ ท่านว่า "สมเด็จโต หลวงปู่ทวด บารมีท่านหลาย คนรู้จักทั่วประเทศ เฮาตั้งแต่น้อยๆ กะได้ยิ่น ชื่อท่านแล้ว"

รุ่นนี้ตอนนี้หายากมากๆแล้วครับ เพราะว่าสร้างน้อย เจตนาดี พิธีขลัง ที่สำคัญ.......มีเนื้อเดี่ยวครับคือทองแดงผิวไฟ.........แม้ในพื้นที่ตอนนี้บางเว็ปบางที่ หาเช่าบูชากัน 500-700 ไปแล้วต่อเหรียญครับ(ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์สมเด็จ โต หลวงปู่ทวด หลวงพ่อขันตีก็ตาม)

ขอขอบก่อนว่ารุ่นนี้ สร้องน้อยกว่ารุ่นแรก อีกนะครับ และที่เหมือนกันก็คือรุ่นแรกก็มีเนื้อเดี่ยวเช่นกัน คือทองแดงผิวไฟครับ....

ยันต์ด้านหลังนี้ดีมากๆ

พิมพ์-หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด ยันต์ด้านหลังเป็นหัวใจ คาถาบูชาหลวงปู่ทวด คือ "นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา"

พิมพ์-สมเด็จพระพุทธาจารย์โต ยันต์ด้านหลังหัวใจพระคาถาชินบัญชร คือ "ชินะปัญชะระปะริต ตังมังรักขะตุสัพพะทา"

พิมพ์ - หลวงพ่อขันตี ญาณวโร ยันต์ด้านหลังคือ ยันต์พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ และ หัวใจนกยูงทอง "นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุติยา"

มีแบ่งให้บูชา 2 ชุดครับ
    (1 ชุดมี 3 องค์ หลวงปู่ทวด สมเด็จโต หลวงพ่อขันตี)

ชุดที่ 1

ชุดที่ 2

มาพร้อมกับ

พระรูปหล่อเตารีด หลัง นะ หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์
    จ.ลำปาง รุ่นนะหน้าทอง ปี2536 จัดสร้างแค่ 5000 องค์เท่านั้น..

********************-********************​

***************************​

แถวให้-พร้อมกับทุกท่านที่จองเหรียญ ชุด หลวงพ่อขันตีนี้ครับ
    สร้างน้อย พิธีดี พุทธคุณครอบทุกด้านครับ

1000
    (คุ้มมากครับ เพราะเฉพาะเหรียญในพื้นที่เหรียญเดียวก็ปิดกันที่ 500-700ไปแล้ว)

**บอกเลยครับในพื้นที่ แยกให้บูชาเหรียญละเลยนะครับแต่นี้ผมรวมชุดแบ่งปั้นให้สมาชิกท่านที่ศรัทธาได้บูชากันในราคาที่แบ่งปั้นกันเลยครับ**

ขนาดไฟล์:
      33.8 KB
      เปิดดู:
      1,958
      ขนาดไฟล์:
      112.8 KB
      เปิดดู:
      1,848
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      1,861
      ขนาดไฟล์:
      20.6 KB
      เปิดดู:
      1,768
      ขนาดไฟล์:
      32.1 KB
      เปิดดู:
      1,824
      ขนาดไฟล์:
      76.6 KB
      เปิดดู:
      2,176
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2016
  11. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองชุดที่ 1 ครับอาจารย์

12. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองชุดที่๒ครับ

13. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ....:cool:

14. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ.....:cool:

15. Lo_olLo

วันนี้ 28/5/59 ส่งพระให้คุณ

- sumobaimon EQ 3240 3845 4 TH
    - j999 EQ 3240 3846 8 TH

16. Lo_olLo

พระสมเด็จเจริญยศ - พระผงรูปเหมือนหลวงปู่โกวิท(งานพระราชทานเพลิงศพ)

พระสมเด็จเจริญยศ

พระผงรูปเหมือนหลวงปู่โกวิท(งานพระราชทานเพลิงศพ)

เนื่องด้วยผมได้รับความอนุเคราะห์จากผู้ใหญ่ท่านหนึ่งครับ ได้กรุณาแบ่งพระผงสมเด็จเจริญยศวัดป่าไชยสอ และพระผงรูปเหมือนหลวงปู่โกวิท วัดป่าผาเจริญ ซึ่งแจกในงานพระราชทานเพลิงศพ หลวงปู่โกวิท ปี2557 มาจำนวนหนึ่ง

ซึ่งพระทั้งสองชุดนี้ จัดสร้างต่างวาระ ต่างปี ครับแต่มวลสารและครูบาอาจารย์ที่เมตตาอธิษฐานจิต เหมือนกัน โดยผู้สร้างคนเดี่ยวกัน

วันนี้ท่านผู้สร้างกรุณาแบ่งมาให้จำนวนหนึ่งไม่มากนัก ผมจะขอแบ่งให้สมาชิกในการต่อไปนะครับ........ฟรีๆเพื่อให้ท่านผู้ศรัทธาครับ

โดยพระทั้งสองพิมพ์นี้ได้รับความกรุณาเมตตาอธิษฐานจิตโดย

หลวงปู่ทองมา สุตธัมโม วัดทรงศิลา จ.ขอนแก่น
    หลวงปู่สอน อนุสาสโก สำนักสงฆ์ผาล้อม จเลย
    หลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าม่วงไข่ จ.เลย
    หลวงปู่พัน ฐิตธัมโม วัดป่าบ้านน้ำภู จ.เลย
    หลวงปู่อร่าม ชินวังโส วัดถ้ำแกลบ จ.เลย

หลวงปู่พัน ฐิตธัมโม พระอริยะสงฆ์ศิษย์หลวงปู่คำดี ปภาโส เมตตาอธิษฐานจิตพระสมเด็จ-และพระผงหลวงปู่โกวทิ ทั้งสองพิมพ์สองวาละครับ

**พระที่หลวงปู่พัน อธิษฐานจิตนับว่าหายากยิ่งครับ เพราะท่านไม่ค่อยจัดสร้องวัตถุมงคลเท่าไรนัก เว้นแต่วาระโอกาสสำคัญๆเท่านั้นครับ**

ขนาดไฟล์:
      90.5 KB
      เปิดดู:
      1,764
      ขนาดไฟล์:
      32.7 KB
      เปิดดู:
      1,779
      ขนาดไฟล์:
      19.5 KB
      เปิดดู:
      1,698
      ขนาดไฟล์:
      25.3 KB
      เปิดดู:
      1,720
      ขนาดไฟล์:
      35.2 KB
      เปิดดู:
      1,702
  17. Lo_olLo

หลวงพ่อดาด สิริปุญโญ วัดป่าสัมมานุสรณ์ เล่าให้หลวงปู่ชอบ ฐานสโม ณ วัดอโศการาม จ.สมุทรปราการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2016
  18. Lo_olLo

วันนี้ 29/5/59

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2016
  19. Lo_olLo

"อานิสงส์แห่ง วิหารทาน"

หลวงปู่สรวง สิริปุญโญ วัดป่าศรีฐานใน จ.ยโสธร
    ได้บอกเล่าให้ลูกศิษย์ของท่นฟังว่า

ตอนท่านอดอาหารทำความเพียรอยู่ 28 วัน ท่านได้มรณภาพลงเป็นเวลา 3 ชั่วโมง ปรากฏว่าตัวท่านได้ขึ้นไปโผล่อยู่บนสวรรค์ และได้มองลงมาข้างล่าง ก็เห็นขุมนรถต่างๆ เหล่าสัตว์นรกกำลังเสวยวิบากกรรมที่ตนกระทำไว้ ท่านเล่าต่อว่าบนสวรรค์นั้น มีเหล่าเทพบุตรและเทพธิดาหล่อๆสวยๆงามๆทั้งนั้น เมื่อท่านขึ้นไปสวรรค์ชั้นหนึ่ง ท่านก็เห็นวิมานหลังหนึ่งใหญ่โตมาก สร้างด้วยทองคำ ประดับประดาด้วยเพพรนิลจินดาต่างๆ ระบิยระยับ

หลวงปู่สรวงจึงเอยถามเทพบุตรว่า วิมานนี้เป็นของใคร เทพบุตรชี้มือลงมายังเมืองมนุษย์ ปรากฏว่าบริเวณนั้น คือหมู่บ้านขามเฒ่า จ.นครพนม

เห็นชายผู้หนึ่งชื่อนายพรหม รังษี เป็นกำนันตำบลนั้น เทพบุตรบอกว่าวิมานหลังนี้เป้นของชายผู้นี้ เมื่อหลวงปู่ถามว่าด้วยเหตุใด นายพรหมจึงได้เป็นเจ้าของวิมานใหญ่โตเช่นนี้ ก็ได้รับคำอธิบายว่า

สมัยที่หลวงปู่ศรี มหาวีโร ออกธุดงค์มาถึงบ้านขามเฒ่า ได้มีประชาชนเลื่อมใสศรัทธาเป็นจำนวนมาก

กำนันพรหม รังษี ได้ชักชวนชาวบ้าน ช่วยกันวร้างศาลาปฎิบัติธรรมถวายหลวงปู่ศรี พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ทำให้กำนันพรหม ได้เป็นเจ้าของ "วิมาน" หลังนี้บนสวรรค์

ที่มา:ประวัติพ่อแม่ครูบาอาจารย์

ฟังเสียงจริง หลวงปู่สรวง เทศนาเล่าเรื่องไปสวรรค์นรก
    https://www.youtube.com/watch?v=C7pCWpuaru8

องค์สมเด็จพระทศพลบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงตรัสไว้ว่าการถวายวิหารทานมีอานิสงส์มาก โดยมีพุทธดำรัสตรัสเอาไว้ว่า
    "แม้ถวายทานแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ๑๐๐ ครั้ง ยังมีอานิสงส์ไม่เท่าถวายสังฆทานครั้งเดียว"
    "แม้การถวายสังฆทาน ๑๐๐ ครั้ง ยังมีอานิสงส์ไม่เท่าการถวาย "วิหารทาน" ครั้งเดียว"
    การ ถวายวิหารทานยังมีอานิสงส์อีกมาก ดังที่จะได้พรรณาถึงอานิสงส์ที่มีมาในพระไตรปิฎก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2016
  20. Lo_olLo

วันที่ 3/6/59 ได้ไปกราบนมัสการ หลวงตาประพันธ์ กิตติโสภโณ พร้อมถวายปัจจัยร่วมสร้างเจดีย์หลวงปู่ชอบ พร้อมทั้งถวายน้ำผึ้ง น้ำดื่ม จำนวนหนึ่ง ณ วัดป่าภูเขาวงษ์ ครับ อนุโมทนา ร่วมกันครับ......หลวงตาให้พรเสมอๆว่า ขอให้อยู่ดี มีสุขเด้อลูกเด้อ

พอดีไปท่านกำลังเย็บสบง จีวรอยู่ครับ นั่งรอท่านสักแปปนึ่ง ท่านก็เมตตามา สนทนาพร้อมรับของถวายครับ