ฝึกมโนมยิทธิ เลิก พุทโธ โดยมาใช้ นะมะพะทะ จะได้ไหมครับ?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 29 ตุลาคม 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฝึกมโนมยิทธิ เลิก 'พุทโธ' โดยมาใช้ 'นะมะพะทะ' จะได้ไหมครับ?

ผู้ถาม

กราบเท้าเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่า เกี่ยวกับเรื่องสมาธินี่ผมโชคดี ทำมาด้วยตนเองเป็นเวลา 2 ปีแล้ว โดยการอ่านหลังสือบ้าง ฟังวิทยุบ้าง ดูโทรทัศน์บ้าง โดยใช้คำภาวนาว่า พุทโธ แต่ว่าไม่ได้รู้ไม่ได้เห็นอะไรเลย แม้แต่นิมิตเล็กๆน้อยๆ ก็ไม่ได้ กระผมตั้งใจว่าจะมาฝึกมโนมยิทธิ เลิก พุทโธ โดยมาใช้ นะมะพะทะ จะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ?

หลวงพ่อ

เดี๋ยวก่อน...ขอตอบก่อน พวกที่ใช้นะมะพะทะ เขาไม่ได้เลิก พุทโธหรอกนะ ในช่วงที่เขาไม่ได้ใช้มโนมยิทธิ เขาก็ใช้ พุทโธเวลาจะใช้มโนมยิทธิเขาก็ใช้ นะมะพะทะคือ "พุทโธ" เป็นของพระพุทธเจ้าท่าน อย่าไปเลิกนะ ถ้าเลิก "พุทโธ" ล่ะซวย...! พุทโธ ก็คือพระพุทธเจ้านะมะพะทะเป็นคาถาบทหนึ่งในธาตุ 4 ของ กรรมฐาน 40 ที่พระพุทธเจ้าทรงสอน บอกคาถาบทนี้เอาไว้ใช้เป็นกำลังในการฝึกมโนมยิทธิ ถ้าลืมเจ้าของเก่า คือพระพุทธเจ้า...ก็เจ๊ง..!

ก็เป็นอันว่า จะมาฝึกมโนมยิทธิก็มาฝึกแต่อย่าทิ้ง "พุทโธ" ว่างๆก็ใช้ "พุทโธ" แบบสบายๆ เวลาจะใช้มโนมยิทธิเราก็ใช้ "นะมะพะทะ" ก็มีหลายๆ อย่าง มีทั้งขา มีทั้งรถ "พุทโธ" เหมือนมีขามีแขน "นะมะพะทะ" เหมือนมีรถนั่งอย่างดี เป็นเครื่องบินก็ได้

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 10

http://www.praruttanatri.com/member/htm/fsmtmd.html

2. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

1
    นะมะพะทะ เป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน

ผู้ถาม

หลวงพ่อครับ อย่างคำภาวานาว่า "นะมะพะทะ" เป็นพุทธานุสติกรรมฐานหรือครับ "นะมะพะทะ"แปลว่าอย่างไรครับ?

หลวงพ่อ

นะมะ" แปลว่า นมัสการ "พะทะ" แปลว่า พระพุทธเจ้า "นะมะพะทะ" แปลว่า ฺไหว้พระพุทธเจ้า เรื่องจริงนะ "นะมะพะทะ" ที่แปลว่า ธาตุ 4 คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ เขาไม่ได้ ภาวนา เขาพิจารณานะ คำว่า "นพมะพะทะ" ที่ท่านมาบอกจริงๆ บอกว่าไม่ใช้ธาตุ 4 เป็นการนมัสการพระพุทธเจ้า เป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน

จากหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม10

http://www.praruttanatri.com/member/htm/namapata.htm

ผู้พิมพ์ - สำหรับท่านที่ภาวนา พุทโธมาก่อน รู้สึกตัวว่าคล่องพุทโธมาก่อน หากจะมาภาวนา "นะมะพะทะ" ใช้ตรงนี้ทำความเข้าใจได้นะครับ แต่ถ้าคล่องสิ่งไหนก็ใช้ได้เช่นกันครับ

3. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    เข้าใจแล้วครับ

4. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อ๋อ ตอนแรกผมด็คิดเหมือนกัน ที่ว่าเลิกพุทโธ มาใช้นะมะพะทะ ตอนนี้เข้าใจแล้ว สาธุ

5. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    อื้มใช่ๆ ตอนก้อยนั่งมโนมยิทธิ ก็ถูกสอนให้ท่อง นะมะพะทะ (แต่ว่าตอนจะเข้ามโนมฯ ต้องพูด พุทธโธก่อนนะ) แต่เสียดาย ตอนนั้นจิตไม่นิ่งพอ ตอนนั้นมีคนนั่งมโนมฯด้วยเยอะ บอกว่า เห็นก้อยแค่ใส่สไบเขียว ยืนอยู่หน้าพระแก้วจุฬามณี แต่เข้าไปข้างในไม่ได้ เพราะมีนิวรณ์มาก เฮ้อ นิวรณ์นี่ ตัวยุ่งจริงๆ

6. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    กระจ่างแล้วครับ...การปฏิบัติภาวนาจะได้พัฒนาขึ้นครับ...
    มัวแต่สงสัยว่าจะใช้อะไรดี...เหมือนกันเลย...ของดีทั้งน๊าน...
    สาธุ..สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

7. r-nisong

r-nisong เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ...ความหมายของ"นะมะพะธะ" ก่อนจะอ่านเจอก็เข้าใจว่า "ดิน น้ำ ไฟ ลม"เหมือนกัน.
    เอ...แต่ไม่ว่า "นะมะพะธะ"หรือ"พุทโธ"ก็เป็นพุทธานุสติเหมือนกัน ต่อไปถ้าจะภาวนาแต่"นะมะพะธะ"อย่างเดียวไปเลย ได้มั๊ยครับ...นี่รวมถึงเวลาที่ไม่ได้ทำมโนฯด้วยนะครับ...คิดอย่างนี้ผิดมั๊ย! ช่วยตอบด้วยนะครับ...

8. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

จะไม่ทิ้ง พุทโธ ครับ

โมทนาสาธุครับ

....พุทโธ เอาไว้สะสมพลังสมถะครับ
    ส่วน นะมะพะทะ เอาไว้ฝึกมโนฯ และ อะไรที่พิสูจน์ธรรมอย่างอื่นครับ มีประโยชน์มากมาย

9. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ผมใช้พุทโธตลอดเวลาภาวนาครับ

10. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

"เขาทำกันอย่างนั้น"

11. athipaksorn

athipaksorn Active Member

เคยอ่านเจอของหลวงพ่อชา ท่านบอกว่าทางที่จะเดินไปนิพพานมีได้หลายทาง อาจจะใช้พุทโธ สัมมาอรหัง ยุบหนอพองหนอ นะมะพะทะ หรืออะไรก็แล้วแต่ เมื่อถึงจุดๆหนึ่งคำภาวนาจะหายไป (ในความคิดผมคิดว่าน่าจะเป็นการเข้าสู่อัปนาสมาธินะครับ) จะใช้อะไรก็ใช้เถอะครับ ขอให้จิตสงบเป็นพอ

12. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ผมเพิ่งเข้าเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากตัวกับท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะด้วยครับ
    เคยนั่งภาวนา พุทโธ แต่จิตไม่เคยสงบ เมื่อใช้คำภาวนาอื่น หรือบทคาถาสั้นๆ รู้สึกสงบดี และนั่งได้นาน จะได้ผลหรือมีผลอย่างไรบางครับ

13. เพชรตาแมว

เพชรตาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    เออน่าจะเอาจริงซะทีน่ะเราเปะปะไปเรื่อย

14. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ปกติแล้ว จะใช้ "นะมะพะธะ"ตลอด ทรงอารมณ์ทั้งนอกเวลาการทำกรรมฐานกับ ทั้งเวลาทำกรรมฐาน อย่างนี้ จะได้หรือเปล่า ก็ทำแบบนี้อยู่อ่ะ แต่ว่า จะหนักมากเลย เวลาทำ ภาวนา "นะมะพะธะ" ตอนทำงานอยู่เนี่ย ตึงๆหนักๆ แต่พอนั่งเฉยๆ อืมสบาย ใครรู้ชี้แนะด้วยยยยยยย

15. กล้วยเจ๋ง

กล้วยเจ๋ง Active Member

13 พฤศจิกายน 2009
    เคยนั่งสมาธิแล้วท่อง นะ มะ พะ ธะ ไปสักระยะหนึ่ง หัวใจเต้นแรงมาก(เหมือนเรารู้สึกตกใจอย่างแรง)อยู่สักพักหนึ่งก็หยุดไป
    และอีกประมาณ3-4 ครั้ง ได้ยันเสียงหัวใจเต้นและรู้สึกถึงกล้ามเนื้อบีบกระตุกเป็นจังหวะแต่ไม่มีอาการเจ็บ ตอนนี้ได้หยุดไปสักระยะหนึ่งเพราะไม่รู้ว่าถูกหรือผิด เพราะอ่านจากหนังสือแล้วก็เอามาปฏิบัติเลยไม่ได้ไปฝึกกับท่านอาจารย์หรือผู้เชี่ยวชาญเลย ไม่มีครูก็เลยไม่กล้าฝึกต่อ
    รบกวนท่านอาจารย์ช่วยตอบข้อข้องใจด้วยค่ะ

16. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ กำลังหาคำตอบอยู่พอดี สาธุ ขอบคุณหลวงพ่อที่ไม่ทิ้งลูกค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

17. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอดันกระทู้อีกรอบ เผื่อท่านใดยังไม่ได้อ่าน จะได้เป็นความรู้ และเข้าใจในการปฏิบัติมากขึ้น
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

18. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ขอโมทนาสาธุ กราบสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม กราบพระศรีอาริยเมตไตรย กราบพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ กราบพระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ กราบพระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม กราบสี่ กราบห้า กราบหก [www.marateebook.com]

19. apple9

apple9 Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากครับ ผมกระจ่างแล้วเรื่อง พุธโธกับนะมะพะทะ สะบายใจแล้ว สาธุ

20. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1

ผมว่าลูกหลานหลวงพ่อส่วนมากนั้น ชอบเล่นฤทธิ์ครับ นะมะพะธะ นั้นถูกจริตกับคนที่เล่นอภิญญา ส่วนพุทโธนั้น น่าจะเป็นสายสุกขวิปัสโก ครับ มโนมยิทธิเป็นอภิญญาเล็ก แต่ยังไม่ถึงเตวิชโช(วิชชาสาม) หลายท่านกล่าวเอาไว้ว่า คำภาวนานั้นเป็นตัวโยงให้เกิดสมาธิ แต่ผมคิดว่าคำภาวนาก็น่าจะมีส่วนให้เกิดความแตกต่างของผลที่จะเกิดจากสมาธินะครับ

หลวงพ่อกล่าวถึง คำภาวนาระหว่างคำว่า
    "นะมะพะธะ กับ พุทโธ"

......ภาวนาพุทโธไม่เห็นอะไร
    .....

ผู้ถาม
    กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่าลูกได้ปฏิบัติภาวนาสมาธิกรรมฐานแบบ “พุทโธ” มาหลายปีแล้ว ปรากฏผลว่าไม่ได้เห็นอะไรเลยสักอย่าง ได้แต่เงียบกริบ อันนี้จะเกี่ยวกับว่า เป็นเพราะเวรกรรมชิตก่อนทำไว้อย่างไร ชาตินี้เวลาทำสมาธิจึงไม่ได้รู้ไม่ได้เห็น เหมือนกับคนอื่นเขาเจ้าค่ะ?
    หลวงพ่อ ก็สมาธิเขาทำเพื่อเงียบ ตั้งใจสงัด จิตสงัดจากกิเลส ทีนี้การทำสมาธิเขาไม่ได้หมายถึงการเห็น ไอ้นั่นที่ปฏิบัติเป็น สุกขวิปัสสโก ถ้าต้องการเห็นต้องเป็น เตวิชโช หรือ ฉฬภิญโญ คนละหมวดนี่ ปฏิบัติให้ถูกหมวดซินะ ถ้าเป็นเตวิชโชก็สามารถเห็นได้ ระลึกชาติได้ ถ้าเป็นฉฬภิญโญเห็นได้ด้วย ไปถึงด้วย ใช่ไหม ต่างกัน มโนมยิทธินี่ก็มันบวกวิชชา ๓ กับอภิญญา คือว่าใหญ่กว่าวิชชา ๓ แต่เป็นอภิญญาขนาดเล็ก

"คำภาวนา นะมะพะธะ นั้น ใช้เมื่อใช้อภิญญา และควรใช้เป็นปกติ อารมณ์จะได้แจ่มใส คำภาวนา พุทโธ และอย่างอื่นภาวนาเมื่อยามว่าง ถ้าต้องการอารมณ์สงัดตามปกติ"
    "แต่พ่อเห็นว่า นะมะพะธะ นั่นแหละดีแล้ว เพราะลูกได้อภิญญา จิตจะได้ไม่มั่ว พุทโธ เป็นพระนามของพระพุทธเจ้าที่คนเข้าไม่ถึง คือเห็นไม่ได้ก็เรียกให้ช่วย แต่ นะมะพะธะ นี้เราเข้าถึงพระองค์และรับโอวาทได้"
    "ลูกว่าควรจะใช้อย่างไหน ถ้าเป็นพ่อ พ่อคงใช้ นะมะพะธะ จะได้ไม่ต้องตะโกนเรียกท่าน ไปหาท่านเลย"
    "ส่วนในคู่มือแนะนำให้ภาวนา พุทโธ ก็เพื่อคนใหม่ที่ยังไม่ได้อะไร ให้เรียกท่านเพื่อช่วยกำลังตนเองไปพลางก่อน เมื่อมีโอกาสเข้าเฝ้าท่านได้ก็คงไม่จำเป็นต้องตะโกนเรียกท่าน จงอย่าคิดว่าพ่อว่าภาวนา พุทโธ ไม่ดีนะ ภาวนา พุทโธ ดี แต่เมื่อเราได้อภิญญาควรภาวนาตามสายอภิญญา อภิญญาจะได้แจ่มใสเสมอ"
    "นะ มะ พะ ธะ ก็เป็นคำภาวนาที่พระพุทธเจ้าท่านสอนมา เวลาจะภาวนาก็นึกถึงท่านอยู่แล้ว และมีกำลังไปหาท่าน คำว่า พุทโธ เป็นคำภาวนากลาง ๆ ใช้เมื่อเริ่มปฏิบัติ ถ้าแยกเข้าอภิญญาหรือวิชชาสาม หรือปฏิสัมภิทาญาณ ต้องภาวนาตามสายของตน แต่ไม่ถือว่าขาดพระรัตนตรัย เพราะใจเราถึงเป็นปกติอยู่แล้ว"

คำสอนโดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    จาก (หนังสือลูกศิษย์บันทึกพิเศษ หน้า 93-94)

ส่วนอันนี้จากของหลวงพ่อเล็กวัดท่าขนุนท่านตอบไว้ครับ

ถาม : แล้วอานิสงส์ของคำภาวนา เช่นว่า พุทโธ นะมะพะธะ สัมมาอะระหัง มีอานิสงส์ต่างกันหรือเปล่า ?
    ตอบ : มันมีผลต่างกัน อย่างเช่น คำภาวนาเฉพาะอย่าง นะมะ พะธะ สำหรับผู้ฝึกมโนมยิทธิ จะใช้กำลังของพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ท่านช่วย ซึ่งอันนี้มันเป็นสิ่งที่ท่านให้พรเอาไว้ ถ้าหากว่าใครภาวนามันก็เหมือนเป็นสัญญาณบอกอีกฝ่ายว่าเป็นพวกเดียวกันแล้วก็ ต้องการความช่วยเหลือ ท่านก็จะสงเคราะห์ให้ ก็จะมีความคล่องตัวมากกว่า

แต่ว่าขณะเดียวกันถ้าหากว่าเรื่องอานิสงส์ทางด้านอื่น ๆ นี้ ถ้าหากไม่ใช่เป็นการระบุเฉพาะแล้ว ถึงเวลาถ้าหากภาวนาไปอารมณ์ใจทรงตัวเป็นฌานมันก็เท่ากัน แต่ถ้าเป็นการระบุเฉพาะมันก็จะต่างกัน

ถาม : ถ้า นะมะ พะธะ นี่อานิสงส์พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ทำไมไม่ท่อง “นะโมพุทธายะ” ไปเลย ?
    ตอบ : จริง ๆ แล้ว นะโมพุทธายะ นั่นถ้าเวลาภาวนาเขาจะปิดหน้าอยู่แล้ว อันนั้น นะมะ พะธะ ตัวนี้มันจะเป็น พะ ธะ เขาจะใช้ พ. พาน ธ. ธง นะมะ ก็คือ นะโม พะธะ ก็คือ พุทโธ ...
    (หัวเราะ)... มันไม่ใช่ นะมะพะทะ ที่เป็นตัวธาตุ ๔ นั่นมัน ท. ทหาร ถ้าหากว่าเป็นตัวของมันจะเขียนคนละตัวกัน

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๔

โมทนาสาธุกับทุกธรรมทานครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2012