ฝึกนั่งสมาธิครั้งแรกครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Thus, 22 มกราคม 2012.

1. Thus

Thus สมาชิกใหม่

วันนี้เกิดอาการใหม่อีกละครับ [ทำไมนั่งทุกวันไม่เหมือนกันซักวันเนี่ย -..-!] นั่งสมาธิละ พุทธ โธ ไปเรื่อยๆคับ ซักพักมันเกิดอาการแบบนี้คับ พอ พุทธ ไม่เกิดไรขึ้น พอ โธ ตัวมันโน้มไปข้างหน้าคับ ไม่ได้บังคับร่างกายเองนะคับ พอ พุทธ อีกทีก็หยุดโน้ม นี่ก็ไม่ได้บังคับตัวให้หยุดนะคับ พอโธ ก็โน้มอีก [สงสัยง่วง -0-] อ่า ผมหันหน้าไปทางหิ้งพระพิฆเนศนะคับ

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ใจเป็นใหญ่ รู้ด้วยใจ สำเร็จด้วยใจ ใจเป็นนายกายเป็นบ่าว แต่พอมาฝึกสมาธิแทบจะทุกคนที่ลืมข้อนี้ไป

ราชากับอาชา เมื่อราชาคุมอาชาที่ตัวเองขี่อยู่ไม่ได้ ก็ต้องตกหลังม้า(เป็นทุกข์)
    ข้อคิดจากการ์ตูนบลีช เทพมรณะ

คุณปล่อยให้ใจตามกายมันก็เกิดอาการคุณต้องคุมไว้โดยบังคับกำหนดรู้มันว่ามันจะออกอาการคุณต้องควบคุมสมดุลให้อยู่ท่าเดิมและให้ใจนึกถึงภาวนา พุท-โธไปเรื่อยๆ
    (ข้อคิดจาก การ์ตูนนารูโตะตอนฝึกโหมดเซียน)

3. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อมั้ยฝึกใหม่ๆ รุ่งกว่ากลางๆอีก พอฝึกไปเราไม่ค่อยรู้อะไร เดี๋ยวอยู่ดีๆ สว่าง
    ตัวลอย ขยับไม่ได้ หายใจไม่ออก พอฝึกอีกทีนี้ไม่ได้และ เพราะเราไปพยายามทำให้มันได้อีก อันนี้ต้องระวังครับ หลักที่ผมรู้คือ อย่าอยาก อย่ากลัว อยู่กับลมหายใจตลอดเวลา ผมนี้ติดตรงกลัวนี่ ยังแก้ไม่ค่อยได้เลย แต่นั่งไปเรื่อยๆเริ่มดีขึ้นมากแล้ว

อนุโมทนาครับ

4. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ในความรุ่ง เเละความเข้าใจ

ในบางกรณี ความรุ่งที่ปรากฎ เเล้วกลับมาหดหายไปนั้น บางทีมันก็อาจจะไม่ได้หายไปใหน เพียงเเค่จิต มันถูกยกให้สูง ขึ้น การเห็นอะไร อะไร ที่มันหวือหวา มันก็ลดลง เบาลง มีความเที่ยงของใจ ที่ใกล้ จะนิ่ง มากขึ้นกว่าเดิม

เหมือนบางคนนั่งใหม่ ติดนิมิต ติดอาการร้อยเเปด ยิ่งติดตัวนิ่ง นี่ ยิ่งไปกันใหญ่
    สมาธิ ที่ดี ในเเบบของน้องเอง ณ ปจุบันนี้ ต้องไม่นิ่ง ไม่จม ไม่ชา จนตัวลอย เเต่ ต้องมั่นคง กระชับ ชับไว เหมือน ตอนรัด ทา บาน ขอคืนพื้นที่ จากพันทามิด เเละที่สําคัญ จิต ต้องไหลไป พิจารณาเรื่องราว ต่างๆได้

เห็นพระท่านเรียก ฌาณใช้งาน

ถ้าจะนิ่ง จน เบลอเข้าภวัง จม หายไปกลับกลีบอุปทาน นั้น เขาว่าให้ สาย อภิญา สายกสิน เขาไปซะ เป็นดีกว่า