ฝากเพื่อนโอนเงิน ทอดกฐิน 10 วัด กำหนดจิต 10 ครั้ง..ได้อานิสงส์ ทอดกฐินจำนวณกีครั้ง ?

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 14 กันยายน 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ผมฝากคำถามคุณตั้มโทรไปถามหลวงพี่เล็กหน่อยครับ
    พอดีเริ่งด่วน

อย่าลืมเล่าตรงที่ผมทำ ตัวหนาๆไว้ เพราะว่าสำคัญมาก

มีเงิน 1,000 บาท ต้องการทอดกฐิน 10 วัด
    คิดในใจแบ่งเงิน เพื่อทอดวัดละ 100 บาท ได้ 10 วัด

กำหนดจิตตัวเอง 10 ครั้ง...ว่าจะทอดกฐินวัดนี้ 100 บาท
    กำหนดจิตไปจนถึง 10 วัด
    รวมเป็นกำหนดจิตทอดกฐิน 10 ครั้ง

แต่ว่า ตัวเองอยู่ต่างประเทศหรืออยู่คนละจังหวัด ไปร่วมงานทอดกฐินจริงๆไม่ได้

แล้วฝากเงิน ไปให้เพื่อน 1,000 บาท
    แล้วบอกเพื่อนว่า ช่วยโอนเงินนี้ เพื่อทอดกฐิน 10 วัดให้หน่อย
    โอนเข้าบัญชีกฐินวัด เพื่อนก็โอนให้

คำถามคือ

1.) นับว่าคนนั้น ได้อานิสงส์ การทำบุญทอดกฐิน จำนวณกี่ครั้ง ? 1 ครั้ง หรือว่า 10 ครั้ง ?
    2.) คนที่ไม่ได้ไปเข้าพิธีทอดกฐินที่วัด แต่ฝากเงินเพื่อนไป
    เขาจะได้บุญของกฐินอย่างเต็มไหม?

ขอบคุณมากครับ

2. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมได้โทรศัพท์ไปเรียนถามหลวงพี่เล็กให้แล้วครับ

หลวงพี่เล็กตอบมาว่า ถือว่าเป็นการทอดกฐินครั้งเดียวแต่ได้อานิสงส์คูณ 10 ไม่ถือว่าเป็นการทอดกฐิน 10 ครั้ง

ท่านฝากมาบอกว่า จะเร่งรีบไปไหน ให้ทำบุญไปเรื่อยๆ

สำหรับอีกคำถามหนึ่งผมไม่ได้ถาม เนื่องจากอ่านหนังสือของหลวงพ่อมามาก
    จึงพอจะทราบคำตอบอยู่ครับ ก็ขออนุญาตตอบในคำถามที่สองว่า
    แม้ไม่ได้ไปร่วมทอดกฐินด้วยตนเอง แต่ฝากเงินไปทำบุญก็ได้อานิสงส์เต็มทุกประการครับ

.
    .

.
    .

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอบพระคุณหลวงพี่เล็ก มากครับ
    ที่ให้ความกระจ่างและกระชับ

และขอบคุณ คุณตั้มมากครับยที่ช่วยโทรไปถามให้....

4. น้องเอง

น้องเอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    ขออนุโมทนาค่ะ

5. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากเพื่อนไปทำบุญ บุญได้เต็มเหมือนไปเอง
    แต่บารมีได้ไม่เต็มเท่าไปเองจ้ะ

6. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthrea...26#post1546426
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthrea...17#post1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthrea...70#post1435870

7. j-namjun

j-namjun สมาชิก

ขอโทษครับ หลังจากดำเนินการโอนเงินที่ ธนาคาร เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีการกระทำใดๆ ต่อไปอีก หรือว่าสิ้นสุดเพียงแค่นั้นครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

8. กัมพ์

กัมพ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ............

--------------------------

รู้มาว่า...การทำบุญให้ตั้งใจให้บริสุทธิ...

ไม่ต้องหวังผลหรือคาดหวังสิ่งใด..........

ขอให้ตั้งใจ...

อานิสงส์ผลบุญมหาศาลครับ

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณวีระชัยและคุณตั้ม มากนะคะ กระจ่างเลยค่ะ:cool: