ฝันว่าได้เข้าฝึกมโนยิทธิที่วัดแห่งหนึ่งแล้วพระเปิดเพลงธรรมะให้ฟัง

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย remixsong, 11 มกราคม 2009.

1. remixsong

remixsong เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันว่าได้เข้าฝึกมโนยิทธิที่วัดแห่งหนึ่งแล้วพระท่านเปิดเพลงธรรมะให้ฟัง เพลงเป็นเสียงผู้หญิงร้องได้ซาบซึ้งกินใจมาก เนื้อเพลงพูดถึงการพิจรณาและตัดร่างกาย ทำใจจิตให้ไปนิพพาน พอได้ยินดังนั้นจิตก็ลอยออกจากร่างไปเลย จากนั้นก็ตกใจตื่นขึ้นมา เสียดายที่จำเนื้อและทำนองไม่ได้แล้ว ผมเคย ฝันว่าจิตออกจากร่างประมาณ 3 ครั้ง สองครั้งหลังกำลังนอนอยู่แล้วเหมือนตัวเองออกจากห้องไป ฝันทั้ง3ครั้งเป็นฝันก่อนตื่นนอนครับ อยากถามท่านผู้รู้ว่า พอจะมีใหมครับเพลงที่ใช้ในการฝึกมโนยิทธิ โดยส่วนตัวผมเป็นคนทำงานด้านดนตรี เลยคิดว่าถ้าใช้บทเพลงกล่อมจิตให้เข้าสู่ธรรมะ น่าจะดีขึ้น คิดว่าจิตมันต้องการอย่างนี้ ตอนนี้ผมก็เจริญ อานาปานุสติกัมมัฏฐาน และศีล 5 ครบบริบูรณ์
    ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2009
  2. Xorce

Xorce เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ออกไปน่ะ ของจริงนะครับ
    อันนั้นน่ะออกไปแบบเต็มกำลังนะ
    ที่บอกว่าฝันก่อนตื่นน่ะ จริงๆคืออาการที่จิตกลับเข้าร่าง
    ดังนั้นมันจะรู้สึกว่าฝันก่อนตื่น เพราะภาพที่ออกไปยังค้างอยู่

ส่วนเพลงก็จะมีเพลงของธิเบตอ่ะครับ
    เพลงรัตนสูตรของธิเบต หรือมหากา พาหุงของธิเบต ในเว็บนี้ก็พอหาได้ครับ

ดีแล้วครับ ฝึกต่อไปครับ

3. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007