ผู้ชายสามโบสถ์ผู้เฒ่าผู้แก่บอกว่าไม่ดียังไงเหรอครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย new2009, 8 มิถุนายน 2010.

1. new2009

new2009 Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากทราบครับทำไมถึงว่าไม่ดีสงสัยว่าพระพุทธเจ้าท่านบัญญัติไว้บรรทัดไหนวรรคไหนเหรอครับผมว่ามีแต่บวชบ่อยได้บุญเยอะทดแทนผู้มีคุณหรือเรื่องราวเป็นมายังไงกันแน่ครับขอความกระจ่างด้วยครับ

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ที่ว่าชายสามโบสถ์นั้นไม่ได้หมายความว่าบวช 3 ครั้งนะครับ

คนยุคใหม่หรือคนยุคไม่เข้าใจ ก็พาลคิดไปเช่นนั้นครับ

ความหมายนั้นหมายความถึง ว่า สามโบสถ์คือคนที่นับถือ ศาสนากลับไปกลับ

มา ถึง 3-4 ศาสนา แต่เอาดีไม่ได้ เปลี่ยนโบสถ์ไปเรื่อยๆ

พุทธ คริสต์ อิสลาม แต่เนื่องด้วยความไม่เข้าใจบางครั้งคนแก่ก็ไม่เข้าใจก็สัก

แต่ว่าพูดๆกันไปไม่เข้าใจความหมายครับ คนที่เข้าใจจริงจะไม่ตำหนิกันครับ

ผมเคยเจอคนที่อวดรู้แล้วไปว่าเขาว่าบวชสามโบสถ์คบไม่ได้

หารู้ไหมว่ากรรมจากมุสาวาทมาสู่ตนเพราะความไม่รู้ .........

การจะกล่าวอะไรหรือจะเชื่ออะไรในพุทธศาสนาเรานั้นต้องเชื่อด้วยสติปัญญา

ครับและพิจรณาให้ถ่องแท้ถ้วนถี่.............

คนแก่เพราะวันเวลา กับแก่ด้วยสติปัญญา ต้องแยกแยะครับ

คนเถ้าคนแก่ผ่านวันเวลาคืนวันมาเยอะก็จริงอยู่แต่วันเวลาที่ผ่านมาถ้าไม่ได้เข้า

ใจถูกรู้ถูกเห็นถูกก็แค่แก่เพราะวันเวลาที่อยู่นานเท่านั้นครับ.........

ที่กล่าวมามิได้ตำหนิคนแก่หรือว่ากล่าวอะไรนะครับแต่เพื่อเข้าใจจว่า ต้องใช้

ปัญญาพิจรณาครับ

ข้อความที่ผมกล่าวมาผิดพลาดประการใด หรือทำให้ไม่ถูกใจอันใด ขออย่าถือ

โทษโกรธกันนะครับ เพื่อพิจรณาและเข้าใจถูกต้องครับ

......................................................................จากชายไร้พรรษา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2010
  3. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบค่ะ กระจ่างก็วันนี้เอง เข้าใจแล้วค่ะ

4. chai9000

chai9000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2010
    :cool:เห็นด้วยกับคุณจัมโบ้เอ ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง เพราะแถวบ้านมีคนประเภทนี้แยะครับ
    โมทนา สาธุ กับเจ้าของกระทู้ครับ(k)

5. pantham phuakph

pantham phuakph เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]อีกข้อมูลหนึ่ง

ชายสามโบสถ์[/FONT]
    [FONT=&quot](สํา) น. ผู้ที่บวชแล้วสึกถึง ๓ หน, ใช้พูดเป็นเชิงตําหนิว่า เป็นคนที่ไม่น่าคบ.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]
    ที่มา พจนานุกรมอิเล็กทรอนิกส์ ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
    [/FONT]
    ---------------------------------------------------

<o></o>

[FONT=&quot]ราชบัณฑิตยสถานเป็นสถาบันหลักของเครือข่ายทางปัญญาแห่งชาติ

และเป็นองค์การพัฒนาความรู้ที่สามารถเป็นแหล่งอ้างอิงทางวิชาการ
    [/FONT]

[FONT=&quot]
    ราชบัณฑิตยสถาน สนามเสือป่า เขตดุสิต กรุงเทพฯ ๑๐๓๐๐
    [/FONT]

[FONT=&quot]โทร. ๐ ๒๓๕๖ ๐๔๖๖-๗๐ โทรสาร ๐ ๒๓๕๖ ๐๔๙๑[/FONT]

www.royin.go.th

<o></o>

อ่านกระทู้้เก่าเชิญคลิกได้ครับ
    http://palungjit.org/f[FONT=&quot]14/[/FONT][FONT=&quot]ชายสามโบสถ์-[/FONT]176145.html<o></o>

6. yommatood

yommatood เป็นที่รู้จักกันดี

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
    ชายสามโบสถ์
    ความหมาย
    (สํา) น. ผู้ที่บวชแล้วสึกถึง ๓ หน, ใช้พูดเป็นเชิงตําหนิว่าเป็นคนที่ไม่น่าคบ
    ในพระนิพนธ์ของหม่อมเจ้าอิศรญาณ ความว่า
    สัตว์ผอมฤษีพีนี้สองสิ่ง สามผู้หญิงรูปดีไม่มีถัน
    กับคนจนแต่งอินทรีย์นี้อีกอัน สี่ด้วยกันดูเป็นเห็นไม่งาม
    บรรพชาสามปางนางสามผัว ข้าเก่าชั่วเมียชังเขายังห้าม
    มักเกิดเงี่ยงเกี่ยงแง่แส่หาความ กาลีลามหยาบช้าอุลามก
    *ตรงนี้ความหมายจะหมายถึง ชายที่บวชพระแล้วสึก3ครั้ง*

และมีข้อความกล่าวถึงสมเด็จพระสังฆราชได้ทรงตรัสถึงชายสามโบสถ์ว่า คำว่าชาย 3 โบสถ์ นั่นคือ บวชทางพุทธ แล้วอยากมีเมียก็บวชทางคริสต์ อยากมีเมีย 4 คนก็ไปนับถืออิสลาม คนแบบนี้ต่างหากจึงจะเรียกว่าชาย 3 โบสถ์
    *ตรงนี้ความหมายจะหมายถึงคนที่เปลี่ยนศาสนาถึง3ครั้ง*

จึงคิดว่าชายสามโบสถ์ มีความหมายทั้งสองอย่าง
    มีข้อสังเกตุนิดนึง คนที่เปลี่ยนศาสนามีทั้งหญิงและชาย แต่ทำไมถึงใช้คำว่าชายสามโบสถ์ ไม่มีหญิงสามโบสถ์
    ..............................................................................................

ชายสามโบสถ์ หมายถึง มนุษย์ผู้ชายที่บวชๆสึกถึงสามครั้ง ความจริงมิได้หมายความเช่นนั้น แต่หมายถึงคนที่นับถืออะไรไม่จริงจังไม่ศึกษาให้ถ่องแท้เขาว่าดีก็แห่ตามเขา นับถือเผื่อจะรวยจะสมหวังดังคิด เช่นเป็นพุทธอยู่ดีๆ เมื่อเขามาโฆษณาเรื่องพระเจ้าช่วยท่านได้ ถ่ายบาปให้ทานได้ก็หันเข้าถือคริสต์ พอถือคริสต์ได้สักพักเขาบอกว่าไปเข้าแขกดีกว่า ก็ไปนับถือศาสนาอิสลามต่อพอใครแนะว่าโยเรดี นัมโมโงเล็งเงเคียวดี ก็ไปนับถือพุทธมหายานอีก วนเวียนอยู่เช่นนี้ค้นดีให้ตัวเองไม่ได้ ทุกศาสนาในโลกนี้ล้วนสอนให้ศาสนิกของตนเป็นคนดี ดำเนินชีวิตอยู่ในกรอบของขนบธรรมเนียมประเพณีที่ดีที่สังคมยอมรับตัวเองดูถูกตัวเองไม่เชื่อมั่นตนเองและศาสนาของตนเองต่างหากจึงเอาดีไม่ได้ บุคคลเช่นนี้ ทำงานที่ใดเป็นสมาชิกของสังคมใดก็จะทำให้ที่ๆ ตนอยู่ร่วมด้วยนั้นเสื่อมทรามหาความเจริญความสุขที่แท้จริงไม่ได้
    ในสมัยพุทธกาล นายจิตตหัตถ์ ผู้เลี้ยงโคบวชแล้วสึก บวชแล้วสึกถึง ๖ ครั้ง พอครั้งที่ ๗ ตัดสินใจบวชอีก และได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ในการบวชครั้งที่ ๗ นั่นเอง
    เรื่องพระอรหันต์จิตตหัตถ์ที่นำมาเล่าเป็นตัวอย่างนี้แสดงให้เห็นว่า การตั้งใจทำจริงย่อมสำเร็จประโยชน์ในทุกเรื่องแม้แต่เรื่องที่ยากยิ่งถึงเป็นพระอรหันต์ยังสามารถทำได้
    ขอท่านผู้อ่านอย่าท้อถอยหรือสิ้นหวังจงตั้งใจมุ่งมั่นทำความดี บากบั่นกระทำกิจการงานในหน้าที่ความรับผิดชอบของตนให้เต็มกำลังความสามารถ แล้วทุกอย่างจะสมปรารถนาเอง

"ชนะผู้อื่นนั้นไม่ยาก การชนะใจตนเองนั้นยาก แต่ก็ไม่เกินกำลังความสามารถถ้าตั้งใจทำจริง"

...............................................................................................

ทั้งหมดนี้คัดลอกเขามาให้อ่านครับ

7. new2009

new2009 Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    เอาเข้าให้แล้วคนแก่ถึงว่าจิขอบคุณมากครับทุกๆท่าน:cool:

8. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

เสริม.......นิด เด้อครับ

อนุโมทนาในคำตอบ ถูกครับ ผมขอเสริม คำว่า ชาย 3 โบสถ์หน่อยนะ

***จุดเริ่มมาจากหนังครับ หนังที่ คุณตา สรพงษ์ ชาตรี เล่น เรื่อง ชายสามโบสถ์ ไงครับ

***คนเลย ติดมาจึงถึงทุกวันนี้