ผมสงสัยอีกแล้ว -*-

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย xanxus, 24 มกราคม 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. xanxus

xanxus เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    พี่ ขอร๊าบ โทษของการ ฆ่าคน มันเปนไงหรอคับพี่

ทหารอะพี่ เวลาเขาปกป้องประเทศชาติ เขาต้องรบ ต้องยิง ข้าศึก แน่นอนว่า ต้องตาย แล้ว ทหาร เหล่านั้น ยังต้องไปรับ โทษ ด้วยมั้ยพี่ ปกป้องประเทศผมมองว่าเปนเรื่องดีอะนะคับ แต่พอตายแล้ว เขาต้องไปรับโทษ ใน นรก ข้อหา ข้า คน ด้วย มั้ย ????

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ทหารรับใช้ชาติเพราะเป็นหน้าที่ของเขา ฆ่าเพื่อปกป้องประเทศชาติและประชาชน
    เรามาดูกันซิว่า การฆ่าที่บาปต้องมีองค์ประกอบ 5 อย่าง

ทหารนั้นส่วนใหญ่ถ้าเขาไม่มีเจตนาจะฆ่า เขาทำการรบเพื่อปกป้อง

ในความคิดผม ทหารศีลพร่องข้อนี้ครับ แต่ได้กุศลที่รักษาประเทศและชีวิตของประชาชนครับ

3. darkphoenix

darkphoenix เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2007
    บาปแน่นอนครับ
    แต่ยังไงทหารก็น่าทานงับ

4. vnoen

vnoen เป็นที่รู้จักกันดี

อีกแล้ว...ไม่อยากบอกให้เสียใจเลย..ยังไงก็บาปครับแต่ให้ดูเจตนาเป็นหลัก
    ผู้ตายก็มีครอบครับ เขาก็รักชีวิต และก็(อาจ)ไม่อยากฆ่าใคร แต่ทำไปเพราะหน้าที่ที่บังคับ (เหตุผลทางโลกบอกว่าเป็นหน้าที่)..คุณก็ทำบุญให้เขาเรื่อยๆไปละกันเผื่อจะเป็นอโหสิกรรมกันได้

แต่ถ้าผู้ถือศีลเคร่งเขายอมตาย..ดีกว่าผิดศีลแม้ข้อใดข้อหนึ่งครับ

5. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    บาปครับ แต่ท่านขาดเจตนาในการฆ่าที่ตั้งใจฆ่าจริงๆ เหตุผลเพราะเพื่อป้องกันประเทศ ป้องกันตัว ซึ่งเป็นประโยชน์แก่คนหมู่มาก ส่วนข้าศึกคือผู้ที่มารุกรานเบียดเบียนเขาครับ
    (บรรพบุรุษเราท่านก็ฆ่าข้าศึกตั้งเยอะแยะ แต่ท่านก็ได้เป็นเทพให้เราบูชา ไม่เห็นไปอบายภูมิเลย)