ผมนั่งสมาธิแล้ว หัวหมุนเลยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย runandyaow, 7 เมษายน 2009.

1. runandyaow

runandyaow Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    คือผมนั่งสมาธิ แล้วมันมีอาการหัวหมุนมากเลย แบบว่าแรกๆก็แกว่งไปมา เลยทำตามที่คนในบอร์ดบอกว่าให้กำหนดรู้แล้วทำต่อไป แต่พอทำต่อมันชักไม่แกว่งแล้วที่นี้หมุนเลย เป็นลูกข่าง กำหนดรู้ไม่อยู่แล้ว
    ต้องออกจากสมาธิ ถ้าออกช้ากว่านี้ กินอะไรไปออกหมดแน่ ขนาดออกมาแล้วยังหลับตาไม่ได้เลย หลับปุบหมุนเลย อยากทราบว่าจะผ่าน
    ส่วนนี้ไปได้อย่างไรครับ แล้วมันใช่ ปิติใหม(ยังแอบสงสัย)ลืมบอกไปครั้งนี้ผม
    เปลียนคำภาวนามาเป็น นะมะ พะทะ ครับ

2. Vikie

Vikie เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    คิดว่าการเข้าสมาธิครั้งนี้อาจยังไม่ใช่สัมมาสมาธิ
    เพราะเบื้องต้น การตั้งอารมณ์จะโล่งโปร่งสบาย

หากตั้งอารมนี้แล้ว ไม่ไปฝืนอารมในการปฏิบัติมากๆนัก อาการวิงเวียนหัวหมุนนี้ก็จะหายไป

เราก็เคยเป็น แต่ตอนนี้หายแล้ว

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้

3. runandyaow

runandyaow Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับ ผ่านมาได้แล้ว