ผมต้องอาบัติ "ปาราชิก"

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย phaisit1973, 23 ธันวาคม 2022.

1. phaisit1973

phaisit1973 สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2022
    กระผม นาย ไพสิฐ เกียรติเลขา เกิด 2 มีนาคม 2516 ตอนนี้อายุย่างเข้า 50 ปีครับ
    อาศัยอยู่จังหวัดสงขลา เมื่อประมาณปี 2539 กระผมบวชเป็นภิกษุ ขณะฝึกอาสนะโยคะ เกิดรู้สึกมีอารมณ์ทางเพศ จึงทำหลังอ่อนคู้ตัว อมองคชาตตัวเอง โดยไม่รู้ว่าเป็นอาบัติปาราชิกครับ
    พอใกล้สอบธรรมะนวกะ อ่านวินัยมุขเล่ม 1 พบว่า ภิกษุทำหลังอ่อน อมองคชาตตัวเองเป็นอาบัติปาราชิก จึงได้ออกมาเป็นฆารวาส เข้าเรียนมหาวิทยาลัยต่อ และได้เสพยาเสพติด จนเป็นโรคทางจิตประสาท schizoaffective disorder (จิตเภทอารมณ์แปรปรวน) มีอาการหลงผิดและประสาทหลอนอย่างหนัก กลับมารักษาตัวที่บ้าน เรียนไม่จบ ต้องกินยาจิตเวชทุกวันไปตลอดชีวิตครับ

2-3 ปีต่อมา ยังลังเลสงสัยว่าการบวชครั้งก่อนอาจจะไม่เป็นอาบัติปาราชิก จึงเข้าพิธีบวชเป็นภิกษุอีกเป็นครั้งที่ 2 บวชอยู่ 2 ปี ไม่อยู่ในธรรมวินัย สำเร็จความใคร่ด้วยตัวเอง สัมผัสเนื้อตัวผู้หญิง อีกทั้งยังมั่นใจว่า การบวชภิกษุครั้งแรก ผมได้ต้องอาบัติปาราชิกแน่นอนแล้ว ถือว่าขาดจากการเป็นภิกษุแล้ว การบวชครั้งที่ 2 จึงเป็นโมฆะ เป็นแค่เพียงฆารวาสห่มผ้าเหลือง จึงสึกกลับมาอยู่บ้านครับ

มาถึงปัจจุบันนี้ เมื่อวันที่ 20 ธันวาคม 2565 ที่ผ่านมา ผมตรวจพบว่า ผมเป็นโรค " มะเร็งต่อมน้ำเหลือง " ( lymphoma ) ครับ กำลังจะเริ่มเข้าการรักษาครับ ผมกลัวมากครับ แต่ทำอะไรไม่ได้ เพราะเป็นผลจากกรรมดำ ในอดีตของผมเองครับ

ขอเพื่อนๆทุกท่าน อย่าประมาทในชีวิต ให้เร่งทำบุญ ละบาป ทำจิตให้บริสุทธิ์ ดูชีวิตผมเป็นอุทาหรณ์ครับ " สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม "

ขอบพระคุณเพื่อนๆมากครับ ที่อ่านกระทู้ของผมครับ...

2. phaisit1973

phaisit1973 สมาชิกใหม่

21 กรกฎาคม 2022
  3. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สึกออกมาเป็นฆราวาสแล้วก็บรรลุธรรมได้ เข้า youtube แล้วฟังธรรมะของ อ.อิสระ ฉับพลัน รีบเลยยังพอมีเวลา