ผมของเสียงอะไร ๆ ที่น่าฟังเวลาผมนั่ง กรรมฐาน หน่อยครับ ๆ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย loveboklove, 24 มกราคม 2011.

1. loveboklove

loveboklove Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ผมของเสียงอะไร ๆ ที่น่าฟังเวลาผมนั่ง กรรมฐาน หน่อยครับ ๆ

แบบว่าเคยไปบวชเป็น เณร แล้วพระก็จะพูดไปเรื่อย ๆ ฟังแล้วมันมีสมาธิดีอะครับ

2. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    คือคำว่า ผลของเสียงอะไรๆ ใช่หรือเปล่า ถ้าใช่การฟังธรรมตอนเจริญสมาธิ ถือเป็นอีกวิธีหนึ่ง
    ได้คุณเยอะค่ะ น้อมนำคำสอนของครูบาอาจารย์เป็นที่ตั้ง เนื่องจากจริตของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน เลือกเอาแบบที่ปฏิบัติโดยการฟังธรรมเพื่อขัดเกลากิเลสก่อนก็ถือว่าดีน่ะ ทำไปก่อนเดี๋ยวก็เจอทางค่ะ

3. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    ก็ระวังด้วยนะครับ
    บางทีเหมือนการสะกดจิต กรรมฐานควรรู้อยู่ผัสสะสัมผัสใดสัมผัสหนึ่งภายในกาย
    มิเช่นนั้นเราอาจจะมโนภาพต่างๆตามเสียงนั้นก็ได้
    ซึ่งก็มีมาแล้ว เกิดมาแล้ว ในลัทธิหนึ่ง

4. อวตาร.

อวตาร. เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
  5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โหวดให้เสียงพระธรรมเทศนา และ เสียงเพลงสวดมนต์(ถือเป็นดนตรีบำบัดในตัว)....ครับ....

6. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ..

แต่ที่ผมกล่างอ้างไปหมายถึงเทปสอนให้เห็นดวงแก้วใสต่างหาก :boo:

7. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    น่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ
    ผมขอเสียงอะไร ๆ ที่น่าฟังเวลาผมนั่ง กรรมฐาน หน่อยครับ ๆ

8. Phanudet

1

ถ้าจะพูดถึงสำนักแถวครองสามหละก็...ผมเคยไป..ผมไปดูไปสัมผัสมาหมดละ....ผมเคยศึกษากรรมฐานสายนี้(แต่ไม่ใช่จากที่นี่)....ผมบอกเลยว่ากรรมฐานกองนี้มีจริง....และก็เข้าใจเขานะ....แต่ปัจจุบัน....เขาทำประโยชน์ไว้นั้นมันก็มากอยู่พอสมควร....เลยทีเดียว....แม้ว่าจะติดอยู่นิดหนึ่งก็ตาม...แต่ผมก็ยกย่องเขานะในเรื่องประโยชน์เกื้อกูลที่เขาทำได้.....เพราะในปัจจุบันหาคนทำอย่างนี้มันไม่มี....

เขาก็มีดีของเขานะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2011
  9. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

เทศน์ไห้คนทำดี ใฝ่ดี ก็ดีนะ

แต่ตัวเอง ตัดอะไรไม่ได้สักอย่าง

ติดลาภสัการะ พูดธรรม ที่ตัวเองไม่ได้ทรงอยู่จริง

มันกี่ชิกแล้วล่ะ ยิ่งกว่าชิกแปะ

ถึงเวลา ลง ใครจะช่วยบรรเทาไฟนรกไห้เรา

พูดแล้วทำไม่ได้ ก็เป็นแค่จอมลวงโลกคนหนึ่ง

10. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เห็นด้วยครับที่จะฟังเสียง ในระหว่างนั่งสมาธิเพราะเสียงจะเป็นอุปสรรคในการบรรลุสมาธิ คุณควรบริกรรมกรรมฐานโดยยกเอา พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ศีล จาคะ หรือวัตรที่ทำให้เป็นเทวดามาพิจารณาด้วยใจเท่านั้น แต่ถ้าอยากฟังคุณก็ควรอัดเสียงตัวเองฟัง ผมคิดว่าน่าจะดีที่สุด
    ตัวอย่างบริกรรมพุทธานุสติ(นำมาจากวิสุทธิมรรค แบบย่อๆ)
    อิติปิ(เพราะเหตุว่า)สัมมาสัมพุทธะ?(จะเป็นลักษณะการถามตนเอง ไม่ใช่การสวดจึงไม่มี โส ภควา ตรงกลาง)
    เพราะพระผู้มีพระภาคตรัสรู้ด้วยตนเองโดยชอบ เนื่องจากทรงอบรมบารมี 10 ประการมาเป็นอย่างดีในพระชาติก่อนๆดังนี้

"เอาเถอะเราจะเลือกเฟ้นธรรม ที่กระทำให้เป็นพระพุทธเจ้า ทางโน้นและทางนี้ทั้งเบื้องสูงและเบื้องต่ำตลอดสิบทิศ ตราบเท่าถึงธรรมธาตุนี้ ครั้งนั้น เมื่อเราเลือกเฟ้นอยู่จึงได้เห็นทานบารมี ที่เป็นทางใหญ่เป็นข้อแรก ที่ท่านผู้แสวงหาคุณใหญ่แต่เก่าก่อน ประพฤติสืบกันมาแล้ว. ท่านจงยึดทานบารมีข้อที่ ๑ นี้ทำให้มั่นก่อน จงถึงความเป็นทานบารมี หากท่านปรารถนาจะบรรลุโพธิญาณ หม้อที่เต็มน้ำใครผู้ใดผู้หนึ่งคว่ำลง ก็จะคายน้ำออกจนไม่เหลือ ไม่ยอมรักษาไว้ แม้ฉันใด ท่านเห็นยาจกไม่ว่าจะต่ำทราม สูงส่งและปานกลาง จงให้ทานอย่าให้เหลือไว้ เหมือนหม้อน้ำที่เขาคว่ำลง ฉันนั้นเถิด"(บารมีอีก 9 ประการ หาเพิ่มเติมจาก [http://www.84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=27.0&i=0&p=2]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2011
  11. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อ
    อาศัยบารมีที่ทรงอบรมมาเป็นอย่างดีจึงทรงแทงตลอดปฎิจสมุบาท ทำให้แผ่นดินไหวเลื่อนลั่น เกิดแสงสว่างขึ้นแม้ในอเวจีมหานรก
    ปฎิจสมุบาทคือ
    เพราะอวิชชาเป็นปัจจัย สังขารจึงมี
    เพราะสังขารเป็นปัจจัย วิญญาณจึงมี
    เพราะวิญญาณเป็นปัจจัย นามรูปจึงมี
    เพราะนามรูปเป็นปัจจัย สฬายตนะจึงมี
    เพราะสฬายตนะเป็นปัจจัย ผัสสะจึงมี
    เพราะผัสสะเป็นปัจจัย เวทนาจึงมี
    เพราะเวทนาเป็นปัจจัย ตัณหาจึงมี
    เพราะตัณหาเป็นปัจจัย อุปทานจึงมี
    เพราะอุปทานเป็นปัจจัย ภพจึงมี
    เพราะภพเป็นปัจจัย ชาติจึงมี
    เพราะชาติเป็นปัจจัย ชรามรณะจึงมี
    ความโศกความคร่ำครวญทุกข์โทมนัส และความคับแค้นใจ ก็มีพร้อม
    เวลาระลึกนึกถึงพุทธคุณ ควรที่จะรู้ลมหายใจเข้าออกด้วยจิตจะสงบดีมาก(แรกๆพุทธานุสติกับอานาปานสติอาจจะตีกันหน่อย)
    ขอให้เจริญในธรรมนะครับ

12. Red Leaf

Red Leaf เป็นที่รู้จักกันดี

เสียง...จะทำให้เข้าถึงได้แค่อุปจารสมาธิเท่านั้นจ้า..ไม่ถึงฌาน

ทางที่ดีใช้กรรมฐานกองใดกองหนึ่งที่พระพุทธเจ้าสอนไว้ตามจริตดีกว่า

ครูบาอาจารย์สอนไว้เช่นนี้จ้า..

13. Mr.Boy_jakkrit

ผมก็ปฏิบัติมาแล้วครับ :cool:
    มีทั้งเทปคลาสเซ็ท(สมัยเริ่มแรกก่อนจะสร้างวัด)
    การบริจาคและความลึกลับต้องสลักชื่อหลังพระพุทธรูปเก็บไว้ในที่ลับตาคน
    แล้วยังแถมด้วยบริจาคมากขึ้นสวรรค์ชั้นนั้นชั้นนี้..อันนี้ล่ะครับหนึ่งประเด็นย่อยๆที่ว่าติดนิดนึง..

บุญก็คือบุญ บาปก็คือบาป
    มันลบล้างกันไม่ได้ดอก หรือว่าลบกันได้ ?
    มันต้องแยกแยะส่วนดีส่วนเสียออกจากกัน
    ส่วนดีมันก็มีและส่วนไม่ดีมันก็มี
    แล้วเราค่อยมาชั่งน้ำหนัก สิ่งใดควรเก็บสิ่งใดควรวาง
    แต่จะมีซักกี่คนที่พิจารณาแยกแยะได้บ้าง โดยเฉพาะในปัจจุบันนี้หาคนทำได้แบบนี้น้อยเท่าน้อย

สำหรับดวงแก้วที่ว่า ผมก็เห็นครับจากการฟังเทปนี่แหละอีกหลายๆคนก็ว่าเห็น
    ก็ถ้าจับแต่สิ่งดีๆ มันก็ดีล่ะครับ คิดดีก็ย่อมได้ดี
    แต่บางทีน่ะ... (ประสบการณ์เรื่องเล่าเยอะมากเกี่ยวกับลูกศิษ)
    ยกตัวอย่าง
    ป้าดาห์ นี่พูดให้ผมฟัง สอนผม ผมก็ว่าน่าฟังเหมือนกันนะ
    ถึงจะเป็นการพูดแบบตามที่ฟังมาก็ตาม ป้าแกก็ยังไม่หมดทุกข์หรอกผมรู้ ดูแกกำลังปลอบใจตัวเองและหาแนวร่วมเท่านั้นเอง
    หากคิดในแง่ธุรกิจแล้ว ซึ่งมันควรที่น่าจะหมดทุกข์..เพราะแกเสียไปเยอะ.. อย่างว่าเรื่องอย่างนี้มันซื้อกันไม่ได้
    บริจาคแบบทุ่มสุดตัวจนเดี๋ยวนี้ เป็นโรคตาบอดตาใส แกก็ยังดั้นด้นเพื่อหวังจะหลุดพ้น หลุดพ้นน่ะมันหลุดจริง แต่หลุดไปติดอีกที่หนึ่ง..อันนี้อีกมุมมองนึงนะครับสำหรับคนที่แยกแยะยังไม่เป็น เห็นของไม่ใช่ของตนคิดว่าจับต้องได้

แล้วนี่ก็หนึ่งตัวอย่างของผล ยังมีอีกหลายคนครับอยากฟังเดี๋ยวจะอัดเทปมาให้ฟัง

ธรรมะน่ะดีครับ แต่การเข้าถึงด้วยกรรมวิธีการปฏิบัติจริงทำไมมันเกิดค่าใช้จ่าย ? เป็นที่วิชชากรรมฐานนั้น กรรมการวัด(บุคคล) หรือ เป็นที่สถานที่ ?

โดยทั่วไป คนก็มักจะพูดกันว่า ธรรมะ ก็คือ ธรรมชาติ ..
    คนฟังก็เออ..จริงๆ แต่กระนั้นการกระทำมันก็สวนกัน บางทีเห็นแล้วก็อยากจะสะกิดซักหน่อยน่ะครับ สะกิดไม่ติดก็ต้องปล่อยไปเป็นเรื่องของเขาแล้ว อันนี้จึงปล่อยวาง

แล้วผมก็กำลังจะวางเหมือนกันสำหรับประเด็นนี้

14. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เสียงเงียบครับ

:cool:

15. Mr.Boy_jakkrit

เสียงเงียบก็ยังมีเสียงครับ หากเอาจิตไปจับจริงๆล่ะก็...:cool:

16. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ถุ ถุ ถูกต้องนะค๊าบ

:cool:

17. Phanudet

1
    นั่นหนะเป็นแบบของเขาหละ.....วงศ์กรรมฐานสายนี้ไม่ได้มีแต่ที่นี่...ลูกศิษย์สายอาจารย์ปู่เขาก็ไม่ได้มีแต่อาจารย์ของเจ้าสำนักนี้...และที่ไม่รู้คือเจ้าสำนักนี้แนะนำอย่างอาจารย์ท่านไม....เอาเป็นว่าที่ผมรู้คือท่านจบด้านเศรฐศาสตร์และท่านก็ไม่ได้ปรารถนาความหลุดพ้นด้วย(เป็นเหตุให้ไม่เหมือนที่อื่น)....ท่านทั้งหลายก็รู้อย่างคุณรู้นั่นหละ.....ผมก็รู้อย่างคุณรู้นั้นหละ......แต่จะทำอะไรได้....

มีสุภาษิตล้านนาอยู่บทหนึ่ง....ท่านว่า "ของกิ๋นลำอยู่ตี่คนมัก" แปลว่า ของอร่อยอยู่ที่คนชอบ อ่ะครับ.....เขาสร้างมาด้วยกันนะ....